ผู้เขียน หัวข้อ: ♡ ♡ ♡ —... ได้แป็บเดียว เที่ยวเขา จีนแล ลพบุรี ... — ♡ ♡ ♡  (อ่าน 5939 ครั้ง)

mahachai

• Member
  • **
♡ ♡ ♡ —... ได้แป็บเดียว เที่ยวเขา จีนแล ลพบุรี ... — ♡ ♡ ♡

แป็บเดียวจริงๆ ครับ สำหรับเช้าที่ขึ้นถ่ายภาพ ลงรถได้ยังไม่ 50 ก้าวเลย  XYL โทรตามตัว

ขอปล่อย แสง สี แบบของ โซนี่ นะครับ  ถ้าสีเหลื่อม จนทนไม่ไหว แนะนำด้วย ครับ

วัดเวฬุวัน (วัดเขาจีนแล)

ตั้งอยู่หุบเขาจีนแลในท้องที่ ต.นิคมสร้างตนเอง อ.เมือง จ.ลพบุรี

แต่เดิมบริเวณวัดนี้เป็นป่าทึบเต็มไปด้วยป่าไผ่ หลวงพ่อลี (พระครูอุบาลี ธรรมาจารย์) ได้เดินธุดงค์มาถึงที่นี่ และตั้งสำนักสงฆ์ขึ้น

วัดเขาจียแล เป็น สถานที่สงบร่มรื่นธรรมชาติสวยงามเพราะตั้งอยู่กลางหุบเขา ภูเขาล้อมรอบทั้งสี่ด้าน อยู่ใกล้กับ อ่างเก็บน้ำ ซับเหล็ก

พระพุทธรูปสำคัญ 2 องค์ คือ พระพุทธรูปใหญ่ ที่หลวงพ่อลีสร้าง

และพระพุทธรูปที่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลปัจจุบัน ทรงสร้างถวายซึ่งประดิษฐานอยู่บนยอดเขา

ภาพย่อใว้ครับ ... คลิ๊กที่ภาพ ขยาย ... คลิ๊กอีกที ก็จะย่อลง

1.

2.

3.

4.

แนะนำด้วย ครับ  ... ขอบคุณ ครับ ที่แวะมารับชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2014, 08:39 pm โดย mahachai »

jimmy2

• Global Moderator
ตามไปเที่ยวครับ

mahachai

• Member
  • **
ตามไปเที่ยวครับ

ขอบคุณ ครับ

ภาพย่อใว้ครับ ... คลิ๊กที่ภาพ ขยาย ... คลิ๊กอีกที ก็จะย่อลง

bankesca

• Member
  • **
ใช่ที่เดียวกับที่ๆมีดอกทานตะวันรึเปล่าครับ
อุปกรณ์ Sony nex-f3 +16mm/18-55/55-210

mahachai

• Member
  • **
ใช่ที่เดียวกับที่ๆมีดอกทานตะวันรึเปล่าครับ
ขอบคุณ ครับ     ใช่ ครับ  บริเวณเดียวกัน

ภาพล่างนี้ ถ่ายจาก...หน้าวัดป่าสุวรรณหงษ์ ( เขาจีนแล 2. ) ซึ่งอยู่ด้านหลัง วัดเขาจีนแล ( เขาสูงที่มองเห็นในภาพ ) ครับ

mahachai

• Member
  • **
ยังไม่ยอม ครับ กลับไปอีกรอบ คราวนี้ บุกถึงยอดเขาเลย ครับ

เก็บภาพตั้งแต่เห็นไกลๆ

ขีันด้านบนเขา ก่อนเลย

หันมองลงจากบนเขา ซ้ายมือ หน้าจะเป็น อ่างซับเหล็ก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ค. 2014, 02:08 am โดย mahachai »

mahachai

• Member
  • **

พระพุทธธรรมรังษีมุนีนาถศาสดา

mahachai

• Member
  • **

mahachai

• Member
  • **

เก็บภาพดอกไม้ ขณะขาลงจากเขา

mahachai

• Member
  • **

เจอตัว ขาเยอะ เก็บมาฝากครับ

กำลังตามจิก เขาว่าถ่ายสัตว์-แมลงต้องจิกที่ตา

เห็นตาแล้ว เอ๊ะใช่หรือเปล่า

แถม

mahachai

• Member
  • **

นกยูง ที่บริเวณลาน วัดเขาจีนแล

mahachai

• Member
  • **

จ้าวตัวนี้ วิ่งมาขณะถ่ายภาพนกยูง

ก่อนกลับลงจาก วัดเขาจีนแล หันกลับไปเก็บอีกภาพ ครับ

ลงเขาแล้ว ครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่แวะชม ครับ

mahachai

• Member
  • **
เห็นฟ้าสวย  ... อดไม่ได้ที่จะวนเข้าไป เป็นรอบที่สาม

แต่คราวนี้ ออกไปทางขวา ไม่ขึ้นบนเขาจีนแล  อ้อมไปด้านหลังเขา ก็แถวๆ ทุ่งทานตะวันแห่งที่สอง

อ้างภาพเก่า จากภาพล่างนี้ ถ่ายจาก...หน้าวัดป่าสุวรรณหงษ์ ( เขาจีนแล 2. ) ซึ่งอยู่ด้านหลัง วัดเขาจีนแล ขณะทุ่งทานตะวันยังบานอยู่

ตอนนี้เป็นไร่ข้าวโพด

มองเห็น วัดป่าสุวรรณหงษ์ ( เขาจีนแล 2. )

ครอปภาพ ยอดเขา ไม่ได้นำเลนส์ซูมมาด้วย

ป้าย วัดป่าสุวรรณหงษ์ ( เขาจีนแล 2. )  ... ตรงนี้มีเหตุครับ ... ยืนเก็บ 3ภาพแรก อยู่ห่างจากภาพนี้ในระยะสายตา

มองมาที่ตรงภาพนี้ เห็นท้ายรถจอดหันหน้าเข้าป้าย มีเสียงดังคล้ายคนคุยโทรศัพย์ ก็ไม่ได้สนใจอะไร และก็ไม่เห็นตัวคนด้วย

ก็ขับรถผ่าน และเก็บภาพอื่นๆ ด้านล่างต่อไป ขากลับออกมา เจอกลุ่มชาวบ้านเป็นสิบคน มายืนรอเรียกให้จอดรถ บอกขอคุยด้วยหน่อย

ลงรถ ชาวบ้านถามว่า ... จะเผาทำไม ...  เฮ้ย ... เป็นเรื่องแล้ว ...  ถามไปได้ความว่า รถที่ผมเห็นว่าเสียงดังกำลังว่า ให้ชาวบ้านแถวนั้นได้ยินว่า

... จะเผาสิวะลึงค์ ที่ชาวบ้านนำมาวางใว้ตรงทางสามแพ่ง ที่จะเลี้ยวขึ้นไปตรงป้ายวัด ... กว่าจะเอาตัวรอดมาได้ก็พักใหญ่ ชาวบ้านเข้าใจว่า ผมมากับรถอีกคันที่ผมเห็น

... เป็นภาพสยอง ภาพแรก นับแต่ได้ กล้อง A7. ตัวนี้มา ...

ภาพเขา ท้องฟ้า ตอนเลย ป้าย วัดป่าสุวรรณหงษ์ เข้าไป

ภาพเขา ท้องฟ้า ตอนเลย ป้าย วัดป่าสุวรรณหงษ์ เข้าไป

กลับออกจากหลังเขาแล้วครับ จอดทางสามแยก ขวามือขึ้นเขาจีนแล ทางที่เห็นนักป้่นกำลังลงมา

ซ้ายเลี้ยวออกถนนใหญ่ ภาพที่เห็น นักป้่นกำลังปั่นขึ้นมา

ห่างออกมาสัก 2 กม. หันกลับไปเก็บภาพ ของทางลงจากเขาจีนแล

ห่างออกมาสัก 2 กม. แถวๆ สนามฝึกโดดร่ม ก็ที่เป็นทุ่งทานตะวัน ทุ่งแรกแหละครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่แวะชม ครับ

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ว้าวว...วัดนี้ทำเลสวยจัง แถมมีอะไรๆให้ถ่ายภาพเยอะเลย ขอบคุณครับ ที่เก็บภาพมาฝากกัน  :emo1_0003:

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ทุ่งทานตะวันสวยมากๆครับ !!  :emo1_0003:

mahachai

• Member
  • **
ว้าวว...วัดนี้ทำเลสวยจัง แถมมีอะไรๆให้ถ่ายภาพเยอะเลย ขอบคุณครับ ที่เก็บภาพมาฝากกัน  :emo1_0003:

ขอบคุณ ที่แวะชม ครับ

เป็นสถานที่ๆ มีความเงียบสงบ ครับ  ...  ทุกครั้งที่ไป สัมผัสได้ถึงความว่างเปล่า

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.246 วินาที กับ 23 คำสั่ง