ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านเรื่องแสง  (อ่าน 1045 ครั้ง)

peesajsura

• Member
  • **
ส่งการบ้านเรื่องแสง
« เมื่อ: 12 มิ.ย. 2014, 11:24 am »
ส่งการบ้านว่าด้วยเรื่องแสงครับ  แนะนำได้เต็มที่เลยครับผม ขอบคุณคร๊าบบบบ :emo1_0001:

jimmy2

• Global Moderator
Re: ส่งการบ้านเรื่องแสง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2014, 11:47 am »
ทิศทางแสงสวยขึ้นนะครับ แต่ความสว่างยังไม่พอครับ
และองค์ประกอบทางศิลปะยังไม่งามครับ

ทิศทางแสงช่วยสร้างมิติให้ภาพดูไม่แบนครับ

เวลาที่เหมาแก่การถ่ายภาพแนวนี้คือ
เช้า 8:00-11:00
บ่าย 14:00-16:00 ครับ

เพราะแสงจะเข้าเฉียงๆ จะช่วยให้ภาพดูมีมิติครับ

ลองดูตัวอย่าง เวลาช่วงเข้าๆ ไม่เกินเที่ยงครับ
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=72731.0

peesajsura

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2014, 12:00 pm »
ทิศทางแสงสวยขึ้นนะครับ แต่ความสว่างยังไม่พอครับ
และองค์ประกอบทางศิลปะยังไม่งามครับ

ทิศทางแสงช่วยสร้างมิติให้ภาพดูไม่แบนครับ

เวลาที่เหมาแก่การถ่ายภาพแนวนี้คือ
เช้า 8:00-11:00
บ่าย 14:00-16:00 ครับ

เพราะแสงจะเข้าเฉียงๆ จะช่วยให้ภาพดูมีมิติครับ

ลองดูตัวอย่าง เวลาช่วงเข้าๆ ไม่เกินเที่ยงครับ
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=72731.0

ขอบคุณครับน้า ผมเข้าไปดูแล้ว ภาพสว่างใสเคลียร์มากๆเลย คมด้วย พอกลับมาดูของผม มันดูทึมๆ มืดๆไปเลยครับ
ผมจะนำคำแนะนำของน้าไปฝึกต่อครับ ขอบคุณมากครับ :emo1_0001:

jimmy2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2014, 12:06 pm »
ต้องดูรูปเยอะๆ ครับ

ถ้าชอบแนวนี้เข้าไปห้องมาโครดูเลยครับ

มีตัวอย่างสวยๆ ให้ดูเยอะครับ

peesajsura

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2014, 12:33 pm »
ต้องดูรูปเยอะๆ ครับ

ถ้าชอบแนวนี้เข้าไปห้องมาโครดูเลยครับ

มีตัวอย่างสวยๆ ให้ดูเยอะครับ

น้าครับผมสงสัยเรื่องนึง ตามที่น้าแนะนำให้ผมไปหาความรุ้เรื่ององค์ประกอบศิลป์อ่าน ผมก็ได้หนังสือมาเล่มนึงครับแล้วผมก็อ่าน ผมสงสัยว่า เราต้องมีทุกองค์ประกอบศิลป์อยู่ในรูปใบเดียวกันเลยหรือเปล่าครับ อย่าง เส้น สี คอนคราส ความกลมกลืน ฯลฯ และถ้าภาพที่เราจะถ่ายมันขาดองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่งไป เราจะแก้ไขอย่างไรครับ  :emo1_0001:

jimmy2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2014, 05:03 am »
น้าครับผมสงสัยเรื่องนึง ตามที่น้าแนะนำให้ผมไปหาความรุ้เรื่ององค์ประกอบศิลป์อ่าน ผมก็ได้หนังสือมาเล่มนึงครับแล้วผมก็อ่าน ผมสงสัยว่า เราต้องมีทุกองค์ประกอบศิลป์อยู่ในรูปใบเดียวกันเลยหรือเปล่าครับ อย่าง เส้น สี คอนคราส ความกลมกลืน ฯลฯ และถ้าภาพที่เราจะถ่ายมันขาดองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่งไป เราจะแก้ไขอย่างไรครับ  :emo1_0001:

ที่แนะนำให้อ่าน เพื่อให้รู้ถึงหลักและกฏพื้นฐานที่ต้องรู้

เรื่องราวทั้งหมดมันผูกโยงไปด้วยกันครับ

เช่น มีดอกไม้ที่สวยมาก ในภาพวางอยู่ในจุดตัดเก้าช่องแบบลงตัวมาก
แต่ฉากหลัง รกมา มีรองเท้าแตะเป็นฉากหลัง แสงก็ไม่มี ขมุกขมัว
ภาพนั้นก็จะไม่สวยครับ

ผมเคยบอกเสมอว่าต้องดูรูปสวยๆ เยอะๆ
ไม่ต้องจำ ดูบ่อยๆ ให้เห็นผ่านตาบ่อยๆ
เหมือนการเติมข้อมูลเข้าไปในฐานข้อมูลในสมองเรา
วันใดที่เราเห็นภาพแบบนั้น เราจะนึกออกและถึงข้อมูลภาพนั้นออกมาใช้ได้ทันทีครับ

การฝึกถ่ายบ่อยๆ ก็ช่วยให้เพิ่มทักษะให้ตัวเองครับ

การถ่ายรูปไม่มีทางลัดหรือทางด่วนให้ขึ้นครับ ต้องฝึกและฝึกเท่านั้นครับ

สู้สู้ครับ

ืnuch

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2014, 02:47 am »
ขอบคุณน้าjimmy2 :emo1_0005: :emo1_0071:

cym09

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2014, 04:54 am »
ขอบคุณครับ เข้ามาเก็บข้อมูล :emo1_0005:

BUT-BOY

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2014, 10:50 am »
ข้อมูลแน่นปึ๊กเลยคับ

peesajsura

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2014, 08:29 am »

ที่แนะนำให้อ่าน เพื่อให้รู้ถึงหลักและกฏพื้นฐานที่ต้องรู้

เรื่องราวทั้งหมดมันผูกโยงไปด้วยกันครับ

เช่น มีดอกไม้ที่สวยมาก ในภาพวางอยู่ในจุดตัดเก้าช่องแบบลงตัวมาก
แต่ฉากหลัง รกมา มีรองเท้าแตะเป็นฉากหลัง แสงก็ไม่มี ขมุกขมัว
ภาพนั้นก็จะไม่สวยครับ

ผมเคยบอกเสมอว่าต้องดูรูปสวยๆ เยอะๆ
ไม่ต้องจำ ดูบ่อยๆ ให้เห็นผ่านตาบ่อยๆ
เหมือนการเติมข้อมูลเข้าไปในฐานข้อมูลในสมองเรา
วันใดที่เราเห็นภาพแบบนั้น เราจะนึกออกและถึงข้อมูลภาพนั้นออกมาใช้ได้ทันทีครับ

การฝึกถ่ายบ่อยๆ ก็ช่วยให้เพิ่มทักษะให้ตัวเองครับ

การถ่ายรูปไม่มีทางลัดหรือทางด่วนให้ขึ้นครับ ต้องฝึกและฝึกเท่านั้นครับ

สู้สู้ครับ

ขอบคุณครับน้านพ น้าเปรียบเทียบดีมากเลยครับ ผมเห็นภาพและเข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ  ... ผมเองก็นอนป่วยซะหลายวัน - - 
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับผม ผมจะนำไปฝึกให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะบ่อยได้ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 1.557 วินาที กับ 24 คำสั่ง