ผู้เขียน หัวข้อ: .:: P SAKSARA :: นั่งรถไฟ บุกกรุงศรี ล่ากุ้งแม่น้ำ ::.  (อ่าน 7527 ครั้ง)

pruniesaksara

• Member
  • **
สวัสดีครับทุกคน .... นี่เป็นภาพเซตแรกใน Foto Relax ของผมนะครับ วันนี้ขอนำเสนอทริปสั้นๆของผม ในช่วงเวลาวันหยุดอันน้อยนิดของวัยเพิ่งทำงาน ..กับสถานที่ท่องเที่ยวใกล้กรุงเทพฯ อย่างอยุธยา ใน 1 วัน
ยังไงติชมภาพถ่ายได้นะครับ อาจจะถ่ายไม่ดีไม่สวย กำลังหัดถ่ายภาพอยู่ครับ

Weapon : Sony Nex 5T , SEL 18-55

[1/20] วันนี้เป็นวันสำคัญวันนึงของผมกับแฟนครับ ตั้งใจว่าจะพาไปกินกุ้งแม่น้ำที่อยุธยา เเต่จะนั่งรถตู้ รถทัวร์ไปก็กลัวจะไม่แนวครับ .....เลยจบที่รถไฟ (ฟรี)

• Member
  • **
[2/20] มัวเเต่นั่งคุย เกือบตกรถไฟ เหลือที่นั่งฝั่งแดดออกพอดี ...วันนี้ผมดวงไม่ดีเลยครับ พาแฟนมาด้วย รถไฟดันมารอเปลี่ยนหัวกลางทาง ชัวโมงกว่า... หนักเลยทีนี้ สมกับเป็นรถไฟครับ ร้อนใช้ได้ เป็นการเดินทางที่แนว..ตามที่ตั้งใจไว้ครับ :emo1_0014:

• Member
  • **
[3/20] ถึงแล้ว อยุธยา ...กับการเดินทางประมาณ 3 ชั่วโมง เกือบสุกเลยครับ ไม่เป็นไร ลงเที่ยว ถ่ายรูปกันดีกว่า ....มาครั้งหน้า รถตู้อย่างเดียวครับ

• Member
  • **
[4/20] เที่ยงเเล้ว ...ความจริงทริปนี้มันเกิดจากที่ผมนั่งอ่านเรื่องเกี่ยวกับของกิน เเล้วไปเจอกุ้งแม่น้ำเผา เลยเป็นเหตุที่ทำให้วันนี้ต้องมาที่นี่ รายชื่อร้านที่ผมหาๆมามีอยู่ 4 ร้าน ...
1.บ้านต้นน้ำ สุดฮิต ถ้าไปเที่ยววังบางปะอินค่อยไปละกัน
2.บ้านวัชรชัย ร้านนี้อยู่ฝั่งนอกเกาะ ชอบการตกแต่งจาน แต่ลงจากรถไฟต้องเช่าเหมารถไป
3.แพกรุงเก่า อยู่ใกล้สถานนีรถไฟสุด แต่ผมนั่งสองแถวรอบเมืองผ่านไม่ทันมอง
เลยมาจบที่ร้านที่ 4 บ้านไม้ริมน้ำ บรรยากาศใช้ได้
.....ประเดิมจานแรก ลูกน้องกุ้งมาก่อน

• Member
  • **
[5/20] และเเล้วเป้าหมายของเราก็มาถึง ตามที่คาดไว้....ร้านขายพวกกุ้งเผา มีหลายแบบหลายขนาดเหลือเกิน ทำเอาเลือกไม่ถูก เลยบอกเค้า เอาตัวที่ใหญ่สุดที่ร้านมี ไหนๆ ก็มาแล้ว เลยจัดตัว 7 ขีดมา เกิดมาผมเพิ่งเคยเจอ เพิ่งเคยกิน ตัวขนาดนี้ครับ กินกับข้าวสวย สุดๆเลยครับ :emo1_0005:

• Member
  • **
[6/20] หลังจากนั้นไม่นาน ...ขอถ่ายหลักฐานสักภาพนึง ก่อนแฟนผมจะกินเปลือก

• Member
  • **
[7/20] หลังจากทำภารกิจล่ากุ้งไปเรียบร้อยเเล้ว ต่อไปด้วยเวลาอันน้อยนิด เหลือ เเค่ชัวโมง สองชั่วโมง ก็นั่งสองแถววนไปวนมา หารถเช่าเที่ยววัด สัก 2 3 วัด ก่อนกลับ ที่แรกที่เราไปคือ วัดโลกยสุธาราม มาดูพระนอนที่ใหญ่ที่สุดของอยุธยากันครับ  :emo1_0071:

• Member
  • **
[8/20] ขอใส่ข้อมูลสรุปความรู้ที่ผมไปหาอ่าน ไว้ประกอบภาพนะครับ จะได้ดูมีเรื่องราวหน่อย .....พระนอน หรือ พระพุทธรูปปางไสยาสน์ นี้ ยาว 42 เมตร สูง 8 เมตร

• Member
  • **
[9/20] แต่เดิมคาดว่าน่าจะมีการสร้างวิหารครอบองค์พระอยู่ โดยสังเกตุจากเสาที่เหลืออยู่โดยรอบ

• Member
  • **
[10/20] ระหว่างเดินไป สถานที่ ที่ 2 พวกเราเจอ บางอย่าง

• Member
  • **
[11/20] กลมกลืน กับสภาพแวดล้อม มากครับ ถ้าเดินผ่านไม่สังเกตมองไม่เห็น

• Member
  • **
[12/20] ถึงจะมาหลายรอบเเล้ว เเต่มาอยุธยาทุกครั้ง ก็ยังคงต้องมาที่นี่ครับ ..รีบไปหน่อยครับ ยืนผิดตำแหน่ง เดี๋ยวค่อยไปแก้ ยืน PANO 5 ใบ

• Member
  • **
[13/20] วัดพระศรีสรรเพชญ์ เป็นวัดประจำวังของอยุธยา เหมือนวัดพระแก้วของกรุงเทพฯ ไม่มีพระสงฆ์ ใช้ประกอบพิธีสำคัญของเมือง

• Member
  • **
[14/20] พูดถึงสมัยนี้ คนไทยมาเที่ยว โบราณสถานพวกนี้น้อยมาก สมัยนี้ เจอเเต่ฝรั่ง ขนาดเป็นวันสิ้นเดือน ...คิดในแง่ดี น่าจะเกิดจากอากาศร้อน เพราะตรงที่ผมยืนถ่ายอยู่ร้อนมากๆ :emo1_0014:

• Member
  • **
[15/20] เวลาน้อยมาก เรามีเวลาที่นี่ไม่ถึง 20 นาที เดินได้ไม่รอบเลย ไม่ทันเข้าไปไหว้พระที่วัดวัดมงคลบพิตรด้วย ต้องรีบไปขึ้นรถที่รออยู่

• Member
  • **
[16/20] วัดสุดท้าย วัดมหาธาตุ ร่มรื่นดีมากเลยครับ วัดนี้

• Member
  • **
[17/20] มาถึงที่นี่ก็ต้อง ก็ต้องมาดูเศียรพระ ใต้ต้นโพธิ์ เป็นสิ่งดึงดูดใจนักท่องเที่ยวอย่างมาก โดยเฉพาะ "นักท่องเที่ยวชาวจีน" มุงถ่ายรูปกันเยอะมาก กว่าผมจะได้ภาพนี้

• Member
  • **
[18/20] นอกจากเศียรพระพุทธรูปหินทรายแล้ว วัดมหาธาตุถือว่าเป็นวัดที่สำคัญมากๆด้วย เพราะเป็นวัดที่อยู่ใจกลางเมืองอยุธยาและ มีการบรรจุพระบรมสารีริกธาตุบริเวณใต้ฐานพระปรางค์ประธานไว้

• Member
  • **
[19/20] น่าเสียดายว่าเวลาใกล้หมดเเล้ว เลยเดินถ่ายภาพได้เเค่รอบบริเวณนี้ ....แอบสงสัย เศียรพระพุทธรูปหายไปไหนหมด

• Member
  • **
[20/20] ใบสุดท้าย ขอบคุณทุกท่านที่ชมจนจบครับ

broheart

• *
แสงสวยดีครับ

jimmy2

• Global Moderator
ขอตามไปเที่ยวด้วยคนครับ

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ  :emo1_0007:  :emo1_0007:  :emo1_0007:

issaraseree

• Ghost Watcher
  • **
สวยงามครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
คิดถึงบ้าน

• Member
  • **
 :emo1_0008: ขอบคุณครับ

jimmy2

• Global Moderator
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ขอบคุณครับ

แต่อยากรู้ว่าโดนค่ากุ้งตัว 7 ขีดไปกี่ร้อยครับ  :emo1_0009:
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

aackyzypher

• Member
  • **
ง่า เห็นกุ้งแล้วหิวข้าวเลย

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

แต่อยากรู้ว่าโดนค่ากุ้งตัว 7 ขีดไปกี่ร้อยครับ  :emo1_0009:

1,200 ครับ แต่ไซนี้คนไม่ค่อยสั่ง เพราะกินพวก 3 4 ตัวโลจะคุ้มกว่าถ้าเทียบกัน มันจะหนักก้ามมาก เคยไปดูแบบสดๆไซนี้ ก้ามหนักเป็นขีด รอบนี้พลาดลืมบอกเค้าย่างก้ามใส่จานมาด้วย ..... :emo1_0004: แต่ร้านนี้ดีที่ราคาปกติ บางร้านที่ดังๆในเน็ต พวกต้นน้ำนี่ 1300+ไปเลย ถ้ามีโอกาสไปเที่ยววังบางปะอิน คงได้เเวะกิน

NoBiTa_MaN

• Member
  • **
สวยครับ ^^ ผมชอบภาพรถไฟเปิดตัว กับ ภาพที่ 3 ครับ   :emo1_0007:
Camera : Nikon D750
Lens     : 85/1.4 N ||| 24-70/2.8 N

• Member
  • **
สวยครับ ^^ ผมชอบภาพรถไฟเปิดตัว กับ ภาพที่ 3 ครับ   :emo1_0007:
ขอบคุณครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.189 วินาที กับ 24 คำสั่ง