ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านพัก ฯพณฯ จอมพล ป.พิบูลสงคราม  (อ่าน 1021 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
ได้มีโอกาสขึ้นไปเที่ยวชมบ้านพักของ ฯพณฯ จอมพล ป.พิบูลสงคราม

เนื่องจากขี้เกียจแบกเป้ จำต้องเลือกเอาเลนส์ติดกล้องไปตัวเดียว เลือกไม่ถูก แต่พอรู้ว่าจะขึ้นเขา เลยจิ้มนิ้วไปที่

70 210 BC

เริ่มจากทางขึ้นครับ

fresh_58

• Member
  • **
Re: บ้านพัก ฯพณฯ จอมพล ป.พิบูลสงคราม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ค. 2014, 07:33 pm »
ระหว่างทางขึ้นเจอนกตัวนึง พยายามอย่างมากอยากได้ภาพนี้ แต่ 200 mm มันยังดึงไม่พอ

ค่อยๆ เข้าไปใกล้ๆ จนรู้สึกใกล้กว่านี้มันคงหนีแน่ สุดท้ายได้ภาพมาตัวเล็กนิดเดียว ภาพนี้ครอปเอาครับ

เออ ใครรู้บ้างครับ นกอะไร :emo1_0002:

fresh_58

• Member
  • **
Re: บ้านพัก ฯพณฯ จอมพล ป.พิบูลสงคราม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ค. 2014, 07:38 pm »
ถึงแล้วครับ ไม่ใกลจากพื้นล่างเท่าไหร่ ทางชันนิดหน่อย ท่านสร้างไว้หลบภัย ตัวบ้านสร้างจากหินศิลาแลง

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2014, 07:40 pm »
ขึ้นมาถึงก็เจอกับไอ้นี้เลย ระบาดมาไกลเลย

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พ.ค. 2014, 07:43 pm »
ถ่ายจากหน้าบ้าน หลังจากขึ้นมาถึง เอ จะถ่ายอะไรดี ยกกล้องขึ้นมาก็เห็นเต็มหน้าไปหมด นึกเสียดายเป้จริงๆ

กล้องระยะ 70 - 210 เสียดายมุมกว้างๆ ครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ค. 2014, 07:45 pm »
หมดแล้ว....  :emo1_0006:  พยายามหามุมเก็บภาพ หายังไงก็ไม่ได้ สุุดท้ายทางลงก็โอเค แต่เลนส์ดันเป็น

เทเลซูม ภาพเลยเป็นแบบนี้ครับ

ภาพชุดนี้ผมเป็นไงบ้างครับ

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พ.ค. 2014, 09:37 am »
ขอโทษและขออนุญาตตอบนะครับ

คอนทราสหนักมือไปนิดนึงครับ

องค์ประกอบและมุมกล้องยังดูไม่ค่อยน่าสนใจเลยครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ค. 2014, 10:15 am »
ขอบคุณครับ

คอนทราสนี่จริงๆ มันเป็นมาตั้งแต่ colour profile แล้วครับ ผมแทบไม่ได้ทำอะไร ใช้ colour profile โดยเลือก landscape

แสงใช้ออโต แต่ก็มีแต่งแสงนิดหน่อยเพราะบางทีมันอ่านจากแสงเฉลี่ย ทำให้ผิดพลาดในจุดที่ต้องการ

ปกติเวลาใช้ colour profile ผมจะต้องลดความเข้มและสีลง แต่ครั้งนี้อยากลองดูว่าจะเป็นไงบ้าง แบบแจ๊ดๆ ดูซะหน่อย

ส่วนมุมกล้องนี่คือปัญหาหลักของผมเลย ยังหาไม่เจอ จะถ่ายตรงไหนให้ได้มุมมองที่น่าสนใจ

บางภาพก็จะเห็นเลยว่าแบ็คกราวด์รกมาก แต่ทำอะไรไม่ได้ นอกจากลบเอา ซึ่งลองแล้วทำยากมากๆ 

พยายามไล่ยิงต่อไป ก่อนเซนเซอร์กับชัตเตอร์เสียน่าจะเปลี่ยนกล้องก่อนแน่ๆ ถึงเวลานั้นอาจจะดีขึ้นบ้าง  :emo1_0010:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.104 วินาที กับ 24 คำสั่ง