ผู้เขียน หัวข้อ: โพสครั้งแรกครับ ทริปฝรั่งเศส-สวิส-โมนาโค  (อ่าน 1472 ครั้ง)

DoXX

• Member
  • **
สวัสดีน้าๆทุกท่านครับ สิงอยู่ที่บ้านนี้มาซักพักแล้ว ลองเอารูปทริปล่าสุดที่เพิ่งไปมาลงมั่งดีกว่า เป็นการไปเที่ยวแบบขับรถไปกันเอง ปารีส-ลูเซิร์น-อินเตอร์ลาเค่น-มองบลัง-นีซ-โมนาโค เป็นเวลา9วันครับ

เป็นการพาน้องA7ไปเที่ยวด้วยครั้งแรก ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่นะครับ แต่อยากแชร์ให้เห็นบรรยากาศดีๆตามเมืองต่างๆ เผื่อมีใครสนใจจะไปมั่งครับ

เริ่มออกเดินทางกันเล้ย

DoXX

• Member
  • **
เริ่มจากวิวปารีส ถ่ายจากบนโบสถ์Notre-Dameครับ

DoXX

• Member
  • **
หน้าพิพิธภัณฑ์ลูร์ฟ และ ระหว่างทางเดินไปหอไอเฟล

DoXX

• Member
  • **
เสยใต้กระโปรงคุณนายไอเฟล หุหุ กับnightscape of Paris ถ่ายจากบนหอไอเฟลครับ

DoXX

• Member
  • **
ดอกซากุระที่ปลูกไว้เยอะแยะในดิสนีย์แลนด์ กับประตูชัย Champs-Elysées เสียดายที่ตอนไปเค้าซ่อมอยู่ครับ T T

DoXX

• Member
  • **
ย้ายมาฝั่งสวิสฯมั่งครับ พาโนรามาเมืองลูเซิร์น กับ เบิร์น

DoXX

• Member
  • **
บรรยากาศในตัวเมืองลูเซิร์นครับ ชอบเมืองนี้จัง  น่าอยู่มากๆ

DoXX

• Member
  • **
ออกจากลูเซิร์น ขับลงมาเรื่อยๆสู่อินเตอร์ลาเค่น กับเขตแห่งเทือกเขา ขาวๆอวบๆครับ

DoXX

• Member
  • **
ขึ้นเขากันเล็กน้อย ไปชมวิวกันที่ Mürren เสียดายที่ช่วงไม่กี่วันก่อนที่จะสวิสหิมะตกหนัก รถกระเช้าขึ้นJungfrauเลยปิดชั่วคราวครับ แต่ไม่เป็นไร เพราะเตรียมแผนรองรับกันไว้แล้วว่าจะไปMont-Balncกันแทน

DoXX

• Member
  • **
ระหว่างทางไปเมืองChamonixซึ่งเป็นจุดขึ้นเขาMont-Blanc จะผ่านเมืองBern เลยหยุดเติมพลังกันที่นี่ก่อนขับรถกันยาวๆร่วม5-6ชม.ครับ

DoXX

• Member
  • **
ตัดภาพมาอีก กระโดดขึ้นรถกระเช้าลุยมองบลังกันแล้วครับ ความสูง3พัน8ร้อยกว่าเมตรจากระดับน้ำทะเล วิวข้างบนก็ ฟินตายไปเลย 555

DoXX

• Member
  • **
วิวจากมองบลังอีกซักนิดครับ ข้างบนอากาศเบาบางกว่าด้านล่างถึงประมาณ45% ใครมีปัญหาสุขภาพไปก็ต้องดูแลกันดีๆนะครับ เพื่อนผู้หญิงผมคนหนึ่งที่ไปด้วยกันถึงกับจะเป็นลม ต้องรีบพาลงมาเลยครับ

DoXX

• Member
  • **
ฟินกับมองบลังกันแล้วก็มาจบทริปที่นีซ-โมนาโคกันครับ

DoXX

• Member
  • **
Prince’s Palace กับทิวทัศน์ของโมนาโค เมืองไฮโซ โก้จริงๆ

DoXX

• Member
  • **
เท่านี้แล้วกันนะครับ ขอบคุณที่สละเวลารับชมครับ จบด้วยรูปผมเองกะลังฟินกับเทือกเขาแอลป์อยู่ครับ 555

Chanikulh

• Member
  • **
วิวสวยมาก มีโอกาสเมื่อไหร่ไม่พลาดแน่ ขอบคุณครับที่นำภาพสวยๆมาให้ชม  :emo1_0001:

tonpope

• Member
  • **
ภาพสวย สีสันสดใส น่าชมมากครับ

จะไปเที่ยวสวิว ฝรั่งเศสเดือนหน้าเหมือนกันครับ  อยากได้คำแนะนำเรื่องกล้องพอดีครับ ตอนนี้ผมมีa7 กับkit กะsel50/1.8
เวลาไปถึงที่นั่นจริงๆใช้เลนส์หรือระยะไหนเป็นหลักดีครับ กะลังคิดว่าจะหาซื้อwide หรือมือหมุนfish eye มาเพิ่ม แต่ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า
คือถ้าไม่ใช้wide ใช้โหมดพาโนในกล้องพอไหวไหม

ขอบคุณครับ
หากเดินตามรอยเท้าคนอื่น ก็ไม่มีวันมีรอยเท้า เป็นของตัวเอง

jimmy2

• Global Moderator
ภาพสวยมากๆ ครับ สวยทุกภาพเลยครับ

ขอบคุณที่พาไปเที่ยวนะครับ

rso

• Member
  • **
ภาพสวยครับ...(ชอบภาพ ตอบกลับ#3)............. :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

DoXX

• Member
  • **

จะไปเที่ยวสวิว ฝรั่งเศสเดือนหน้าเหมือนกันครับ  อยากได้คำแนะนำเรื่องกล้องพอดีครับ ตอนนี้ผมมีa7 กับkit กะsel50/1.8
เวลาไปถึงที่นั่นจริงๆใช้เลนส์หรือระยะไหนเป็นหลักดีครับ กะลังคิดว่าจะหาซื้อwide หรือมือหมุนfish eye มาเพิ่ม แต่ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า
คือถ้าไม่ใช้wide ใช้โหมดพาโนในกล้องพอไหวไหม

ขอบคุณครับ

สวิสเป็นเมืองที่ถ่ายแลนด์สเขปมันส์มากครับ ถ้ามีมีเลนส์ไวด์หรือฟิชอายไป ยังไงก้อได้ใช้กันมั่งล่ะครับ ส่วนการจัดชุดเลนส์ คงแล้วแต่สไตล์ทริปของน้าด้วยครับ คืออย่างของผม ไปกัน6คน ตอนแรกถ้าไปกันน้อยๆคน ไม่รีบ ก้อว่าจะเอาไปแต่เลนส์ฟิกซ์ แต่คิดว่าบางทีเราอยากถ่ายรูปเพื่อนๆพร้อมวิวด้วยแบบสะดวกๆ ไม่ต้องเปล่ี่ยนเลนส์บ่อยเกินไป แต่ก้อมีใช้ให้ครบทุกระยะที่ต้องการ

สรุป ผมเลยจบที่ 28-75 / 70-300/ fix 15 ครับ

ยังไงลองๆดูที่เหมาะกับขนาดและสไตล์ของทริปที่น้าจะไปดูนะครับ

tonpope

• Member
  • **
Re: โพสครั้งแรกครับ ทริปฝรั่งเศส-สวิส-โมนาโค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2014, 03:50 pm »

ขอบคุณครับ

สวิสเป็นเมืองที่ถ่ายแลนด์สเขปมันส์มากครับ ถ้ามีมีเลนส์ไวด์หรือฟิชอายไป ยังไงก้อได้ใช้กันมั่งล่ะครับ ส่วนการจัดชุดเลนส์ คงแล้วแต่สไตล์ทริปของน้าด้วยครับ คืออย่างของผม ไปกัน6คน ตอนแรกถ้าไปกันน้อยๆคน ไม่รีบ ก้อว่าจะเอาไปแต่เลนส์ฟิกซ์ แต่คิดว่าบางทีเราอยากถ่ายรูปเพื่อนๆพร้อมวิวด้วยแบบสะดวกๆ ไม่ต้องเปล่ี่ยนเลนส์บ่อยเกินไป แต่ก้อมีใช้ให้ครบทุกระยะที่ต้องการ

สรุป ผมเลยจบที่ 28-75 / 70-300/ fix 15 ครับ

ยังไงลองๆดูที่เหมาะกับขนาดและสไตล์ของทริปที่น้าจะไปดูนะครับ

ขอบคุณครับ  :emo1_0005:
หากเดินตามรอยเท้าคนอื่น ก็ไม่มีวันมีรอยเท้า เป็นของตัวเอง

satifilm

• *
Re: โพสครั้งแรกครับ ทริปฝรั่งเศส-สวิส-โมนาโค
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2014, 12:58 am »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:ตามไปเที่ยว...

blastka

• Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2014, 02:11 pm »
ภาพสวยมากเลยครับ  :emo1_0005:   :emo1_0005:

bibby

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2014, 05:55 am »
น่าไปมากครับ

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ  :emo1_0004:
"If you can't fly then run, if you can't run then walk, if you can't walk then crawl, but whatever you do you have to keep moving forward." - Martin Luther King Jr.

http://travelpantip.blogspot.com

kwanmwitt

• Member
  • **
สวยมว๊ากกกกกก น่าตามไปเที่ยงจังค่ะ

valuer1

• Member
  • **
ภาพสวยมาก อยากถ่ายให้ได้อย่างนี้ ปีหน้าว่าจะไป ไม่รู้ว่าจะไปเดือนไหนดีครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.141 วินาที กับ 23 คำสั่ง