ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่อง Fotopro T-73c  (อ่าน 2289 ครั้ง)

gogio

• Member
  • **
แกะกล่อง Fotopro T-73c
« เมื่อ: 23 พ.ค. 2014, 02:27 am »
สวัสดีครับ น้าๆ ป้าๆ ทุกท่าน
ผมอยู่ในเวปนี้มาหลายปีแล้ว ได้แต่ตามอ่านกระทู้เก็บเกี่ยวความรู้มากมายจากเวปนี้ ถึงคราวต้องออกหน้าออกตาตั้งกระทู้กับเขาบ้าง

ขอเริ่มเลยละกันนะครับ

ขอเริ่มจากที่มาก่อนละกัน จริงๆผมมีขาตั้งกล้อง man190xProB อยู่แล้ว แต่ติดตรงที่ว่าวันที่เอาไปถ่ายงานลูกชาย เวลาตั้งมันเกิดเตี้ยเกินไป เวลาถ่ายรูปหรืออัดวีดีโอ
จะติดหัวคนนั่งข้างหน้า :emo1_0014: เลยมีความคิดหาขาตั้งตัวใหม่ที่สูงกว่า แต่หนักพอๆกัน ก็หาข้อมูลไปเรื่อย สนใจเป็นขาคาร์บอน แต่เห็นราคาแต่ละตัวแล้วเหงื่อตกและด้วยความโชคดี ไปทำงานๆนึง
ได้เจอกับคุณไก่ Infinity Plus คุณไก่เดิมเข้ามาสอบถามเรื่อง สายCarry speedที่ผมใช้อยู่ว่าดีไหม ก็เลยได้คุยกัน คุณไก่ได้แนะนำตัวอย่างเป็นทางการว่าเป็นตัวแทนทาง carry speed ในไทยและอีกหลายๆแบรนด์ รวมทั้ง Fotopro ด้วย ผมเลยขอให้คุณไก่ช่วยแนะนำขาตั้งให้หน่อยว่ามีตัวไหนน่าสนบ้าง คุณไก่ก็ให้ข้อมูลมาหลายตัว มาจบที่รุ่น T-73c ซึ่งเป็นตัวใหม่ เทียบได้พอๆกับ Git..... series3  พอได้ข้อมูลก็กลับมาหาอยู่เป็นเดือน
ก็ตัดสินใจสั่ง ที่สำคัญที่สุดคุณไก่บอกว่าสำหรับ FotoPro T series ที่ซื้อกับดีลเลอร์ ทาง Infinity Plus รับประกันสินค้าเป็น
" lifetime warranty " เลยทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะ   :emo1_0005:

เล่ากันสะยาว เริ่มเลยละกัน
ป้ายข้างกล่อง บอกถึงรายละเอียด ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางท่อบนขนาด 32 มม. ขาแบบ 3 ท่อน กางราบได้ 16.5 ซม. ยืดสูงสุดรวมท่อกลาง 177 ซม.(ในคู่มือลงไว้ 168 ซม.) ผับเก็บ 64 ซม. น้ำหนักขา 1.95 กิโลกรัม

แกะกล้องออกมาก็จะพบกับ กระเป๋าใส่ขาตั้ง โดยตัวกระเป๋าทำจากวัสดุเดียวกับกระเป๋าเดินทาง ทำลายCarbon Fiber

ตรา FotoPro บนกระเป๋าขาตั้ง

ซิบกระเป๋าขาตั้งเป็นแบบกันน้ำได้ระดับนึง

เปิดกระเป๋าออกมาจะเป็นแบบนี้ครับ ขาตั้งถูกห่อด้วยพลาสติกอย่างดี พร้อมอุปกรณ์ต่างๆ

ขาตั้งและอุปกรณ์

สายสะพายกระเป๋าขาตั้ง

ไขควง 6 เหลี่ยม 2ไซร์ 3อัน +คู่มือ

ยางรองขาตั้งสำรอง 1ชุด 3ชิ้น

มาถึงตัวขา T-73c พระเอกของงานกันบ้าง ตัวขาทำมาจาก Carbon Fiber 1K ของ Mitsubishi ความหนา 8X และโครงสร้างอื่นทำจาก aluminium ขึ้นรูปด้วยการ Forged
เกร็ดความรู้ :Forging = การขึ้นรูปโลหะโดยใช้แรงอัดสูงๆ

วางเทียบกับ 190xprob ขนาดเวลาผับเก็บ 65 ซม. วัดจากปลายน็อตถึงปลายยางรองขาตั้ง

การปรับองศาขาตั้ง ใช้แบบดึงตัวล๊อคออก ขาตั้งปรับได้ 3 ระดับ ระดับตรงกลางไม่ได้ถ่ายมานะครับ

ตัวล๊อคยืดขาตั้งเป็นแบบหมุน บิดซ้ายคลายล๊อค บิดขาวล๊อคให้แน่น

กางขาปกติ หดสั้นสุด  สูง 60 ซม. วัดแนวดิ่งจากปลายน็อตถึงพื้นราบ

กางขาปกติ ยืดสูงสุดไม่ยืดแกนกลาง  สูง 137 ซม. วัดแนวดิ่งจากปลายน็อตถึงพื้นราบ

ยืดแกนกลางโดยหมุ่นที่คอขาตั้ง

กางขาปกติ ยืดสูงสุดรวมยืดแกนกลาง   สูง 167 ซม วัดแนวดิ่งจากปลายน็อตถึงพื้นราบ

กางราบต่ำสุด   สูง 17 ซม. วัดจากปลายน็อตถึงพื้นราบ (ขาตัวนี้เอาแกนกลางออกได้ ประกอบหัวขาตั้งได้ปกติ)

ส่วนประกอบแกนกลาง

สามารถกลับแกนกลาง ห้อยหัวได้

มีตะขอสำหรับแขวนกระเป๋า กาแฟ โอวันติน ช่วยถ่วงน้ำหนัก และคลายร้อนได้

ดึงจุ๊กยางรองขาตั้งออก จะเจอขาทรายที่ซ่อนอยู่

น็อตขาตั้งกล้อง ตัวเดียวกลับได้สองด้าน มีทั้ง 1/4นิ้ว กับ 3/8นิ้ว

เก็บขาลงกระเป๋า จะเหลือเนื้อที่ไว้สำหรับหัวขาตั้งด้วยนะครับ แต่ต้องเป็นหัวที่ไม่สูงมากนัก ด้านในกระเป๋าบุมาค่อนข้างดีเลยทีเดียว

ขาT-73c รับน้ำหนักได้ 25 กิโลกรัม

ขา T-73c ตัวนี้ไม่ต้องกลัวน้ำทะเลนะครับ (เขาเขียนมาแบบนี้) ทางคุณไก่ได้เล่าว่าได้ทำการทดลองแช่ขา T-73c ในน้ำเค็มเกิน 500 ชม. แล้วไม่มีปัญหาใดๆ ยังไงขอสอบถามคุณไก่อีกครั้งนะครับ

ปล.เรื่องความมั่นคงยังไม่ได้ทดสอบนะครับ เพราะหัวที่ต้องการใช้ร่วมกับขาตัวนี้ยังมาไม่ถึง ถ้ามาแล้วจะรีวิวให้อีกครั้งนะครับ
ข้อเสียข้อเดียวที่เจอตอนนี้คือ ทำเป็น monopod ไม่ได้ เหมือนไม่ใข้แบรนด์ FotoPro  :emo1_0008:

ขอขอบคุณน้าๆป้าๆทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้รีวิวนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2014, 01:47 pm โดย gogio »

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.12 วินาที กับ 24 คำสั่ง