ผู้เขียน หัวข้อ: ++ กระทู้แจม ++ หัวข้อ ภาพเครื่องมือช่างต่างๆ  (อ่าน 2145 ครั้ง)

jimmy2

• Global Moderator
กลับมาอีกครั้งหลังจากห่างหายไปนาน

"ไม่รู้จะถ่ายอะไรดี" คำนี้มักจะได้ยินบ่อยๆ จากช่างภาพมือใหม่
วันนี้ผมขอเสนอไอเดียและแนวทางการถ่ายภาพสำหรับมือใหม่ทุกท่าน

ด้วยห้วข้อที่ว่า ภาพเครื่องมือช่างต่างๆ เช่น คืม ไขควง ประแจ ฆ้อน สว่าน ฯลฯ
ผมเชื่อว่าเครื่องมือต่างๆ เหล่านี้ ทุกท่านน่าจะมีติดบ้านกันอยู่แล้วนะครับ
ลองนำมาจัดวาง หาองค์ประกอบ หาแสง หามุมกันดูนะครับ
ได้ภาพแล้วนำภาพมาแจมกันในกระทู้นี้ได้เลยครับ

ภาพที่ผมโพส 2 ภาพนี้ เป็นตัวอย่างเผื่อไว้เป็นแนวทาง
ผมหาไม้กระดานเก่าๆ มาเป็น Background
หาเครื่องมือต่างๆ มาวาง รวมทั้งก้นบุหรี่ มาประกอบให้เกิดเรื่องราวที่น่าสนใจขึ้น

ทั้งสองภาพนี้ผมถ่ายด้วยกล้อง Samsung Galaxy Note 3 ครับ

เชิญทุกท่านนำภาพมาแจมกันได้เลยครับ
ผมอาจจะให้คำแนะนำบ้างในบ้างภาพที่ผมเห็นสมควร
เพื่อจะได้นำไปใช้เป็นแนวทางการปรับปรุงการถ่าย

mahachai

• Member
  • **
Samsung Galaxy S4. ครับ

บัดกรี

ช่างไม้  ช่างวาด  ช่างประปา  ช่างเหล็ก  ช่างไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2014, 10:03 pm โดย mahachai »

ืnuch

• Member
  • **
ชอบแนวคิดครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ZERO NEX5N

• Member
  • **
ชอบแนวคิดนี้ครับ

อุปกรณ์ช่างรอบๆตัว ไม่แน่ใจว่าจะเข้ากับแนวคิดของอาจารย์ รึเปล่า
มือใหม่ขอคำแนะนำครับ
 :emo1_0071:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2014, 04:01 pm โดย ZERO NEX5N »
NEX5N 18-55

jimmy2

ภาพสวย แสงสวย

แต่ภาพใหญ่ล้นจอไปหน่อยครับ

ZERO NEX5N

• Member
  • **

ปรับขนาดภาพแล้วครับอาจาย์
 :emo1_0002:
NEX5N 18-55

jimmy2

ปรับขนาดภาพแล้วครับอาจาย์
 :emo1_0002:

ดีเลยครับ โพสมาอีกนะครับ

jimmy2

เงียบสนิทเลย

:emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
เดี๋ยวผมมาแจม ครับ อาจารย์ณพ  :emo1_0001:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

jimmy2

สงสัยโจทย์ยากเกินไป เดี๋ยวหาโจทย์ใหม่ดีกว่า

k.shane

• Member
  • **
ขออนุญาตแจมภาพสักภาพนะครับ ไม่รู้จะเข้าพวกมั๊ย ติชมเหมือนเดิมนะครับ ขอบคุณครับ

jimmy2

ขออนุญาตแจมภาพสักภาพนะครับ ไม่รู้จะเข้าพวกมั๊ย ติชมเหมือนเดิมนะครับ ขอบคุณครับ

สวยเลยครับ

จัดมาอีกนะครับ

nak_2551

• Member
  • **
  • รักมือหมุน
แจมด้วยครับ
A7 , A57 , PENTAX K5II  , OMD E-M1 , E-PL2 , E-PM2 & Manual Lens

mahachai

• Member
  • **
ปากกาจับงาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2014, 10:08 pm โดย mahachai »

blackswan

• Member
  • **
เหงาๆในsiteงานครับ :emo1_0071:

jimmy2

ปากกาจับเหล็ก Subject มันใหญ่คับเฟรมเกินไปครับ

mahachai

• Member
  • **
ปากกาจับเหล็ก Subject มันใหญ่คับเฟรมเกินไปครับ

ขอบคุณ ครับ  .... รับทราบจุดผิดครับ ... ขณะกำลังหน้ามืด เพราะย้อนแสงที่แรงมาก และมุมดวงอาทิตย์ที่ผ่านมาถึงกล้อง ครับ

... ห่างหน่อย ... ได้แบบนี้ ครับ   ...   Galaxy Note 3 LTE.                                                                                              ...  หามุมใหม่ อยากได้ท้องฟ้าด้วย

... หน้ามืดตั้งแต่กำลังทดลองเล่น 4K Video แล้วละครับ  ลองกล้องแบบย้อนแสงเป็นไง แบบจับโฟกัสเป็นไง แบบนิ่งได้แค่ไหน ครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/FrLOdzy9PAg" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/FrLOdzy9PAg</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2014, 10:07 pm โดย mahachai »

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !

เอาเครื่องมือช่างมาแจมครับ... น้าณพ  :emo1_0006:

jimmy2

ขอบคุณครับน้าอาร์ท

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.159 วินาที กับ 23 คำสั่ง