ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ Sony Nex 3N พอเลือกโหมด auto แล้วเวลาถ่ายบางรูปชอบปรับเป็นแนวตั้งค่ะ  (อ่าน 323 ครั้ง)

thenoon

• Member
  • **
ปกติใช้แต่กล้อง compact ค่ะ อยากสอบถามว่า Sony nex 3n เวลาเลือกโหมด ออโต้ ที่เป็น icon กล้องสีเขียว แล้วพบปัญหาดังนี้ค่ะ

1. เวลาถ่ายรูปบางครั้งกล้องจะปรับให้เป็นแนวตั้งอัตโนมัติ ต้องไปปิดตรงไหนคะ อยากให้รูปเป็นแนวนอนทุกรูป

2. ส่วนมากเวลาถ่ายรูปจะโฟกัสเป็นจุดๆ แล้วรอบข้างเบลอๆค่ะ ถ้าอยากให้ภาพชัดๆทั้งรูปแบบไม่ต้องโฟกัส แล้วให้ข้างๆเบลอ จะทำได้อย่างไรคะ (แบบกล้องคอมแพค) ต้องเลือกโหมดถ่ายวิวหรือเปล่าคะ เช่น เวลาถ่ายหน้ากล่องไปรษณีย์ค่ะ ส่วนชื่อจะชัด แต่ตรง เลข Tracking no. จะเบลอจนมองเลขไม่ออก เป็นต้นค่ะ แต่ว่าตอนถ่ายก็ยังเป็นโหมด auto นะคะ กล้องไม่ได้ปรับให้เป็น มาโครค่ะ 

รบกวนหน่อยนะคะ มือใหม่ ใช้ไม่ค่อยเป็น
ขอบคุณค่ะ
หน้าใหม่ที่นี่ แต่เก่ามาจากที่อื่น ซื้อขายมั่นใจ 100%

anilsoi11

• Member
  • **
    • http://soi11.multiply.com/
1. ข้อแรกน่าจะเป็น Auto Portrait Framing  ไป menu แล้ว camera แล้วปิดสะ
2. ตั้งค่า F สูงๆครับ แต่ถ้าเป็นโหมด....น่าจะเป็น landscapeรึเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจครับปรกติใช้แต่ M

K A W T I P

• Member
  • **
  • TOM___K A W T I P
1.ปิดตรงหมุนภาพอัตโนมัตครับ
2.ถ้าจะให้ชัดทั้งภาพในโหมดออโต้ แนะนำถ่ายกลางแจ้งแสงเยะๆแล้วกล้องมันจะคำนวนค่า f ให้ที่ fแคบๆ8-11 ชัดแน่นอนครับ
A7 samyang14f2.8 samyang135f2 fe24-70f4  fe55f1.8  fe70-200f4G samyang14f2.8

www.facebook.com/kawtip28092012

thenoon

• Member
  • **
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากๆนะคะ
หน้าใหม่ที่นี่ แต่เก่ามาจากที่อื่น ซื้อขายมั่นใจ 100%

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.084 วินาที กับ 23 คำสั่ง