ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเคาะ กระโหลก ทีครับ ไม่เข้าใจ อะไร? อย่างไร? ?????????????????  (อ่าน 2737 ครั้ง)

mahachai

• Member
  • **
ช่วยเคาะ กระโหลก ทีครับ ไม่เข้าใจ อะไร? อย่างไร? ????????????????? 

ก็ถ่ายภาพมาแล้ว อย่างนี้ชัดไหม หรือต้องชัดกว่านี้  แล้วเขาดูกันแบบไหน  ไม่เข้าใจจริงๆ ครับ

ภาพชัดต้องซูมดู หรือ ดูภาพนั้นทั้งหมด  กล้องนี้ เลนส์นี้ เก็บรายละเอียดดี สว่าง คม หรืออะไร 

ช่วยทุบทีครับ ไม่เข้าใจ  ยิ่งดู-อ่านเรื่องเลนส์ ก็ยิ่งงง ว่าแล้วของเรา ดีแล้ว หรือต้องมีแบบเขา

อยากถามมานานแล้ว  แต่ไม่รู้จะถามอย่างไร  น้อมรับทุกคำแนะนำ สั่งสอนครับ

ภาพนี้   ILCE-7  f/8  ISO-100  ระยะ 70mm   เลนส์ Kit 28-70   ตัดส่วนมาจาก ภาพย่อมุมซ้าย ครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2014, 12:09 am โดย mahachai »

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
ชัดแล้วครับ

ถ่ายรูปสิ่งมีชีวิต ชัดไม่ชัด เขาดูกันว่าโฟกัสเข้าตาหรือเปล่าครับ

เพราะดวงตา คือหน้าต่างของดวงใจ ซึ่งสามารถสื่ออารมณ์ออกมาได้มากที่สุด

รูปของน้าที่ถ่ายมาชัดแล้วครับ  :emo1_0001:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

anarielz

• Member
  • **
  • No need to criticize the art, just feel
    • Shutter By Kant
มันยาวครับ หลังไมค์ PM ละกัน

mrteeyai

• Power Puff Boy
ไม่ต้อง​ซีเรียส​ครับ ชัดก็คือไม่​หลุด​โฟกัส ไม่​เบลอ แต่มันยังมีรายละเอียดที่ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากกว่าแค่ความคมชัด แต่ถ่ายให้ชัดไว้ก่อนไม่หลุดโฟกัสถือว่าเริ่มต้นได้ดีครับ

ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

JCOOLKUB

• Member
  • **
  • GU WANT GO ALONE

noon282

• Member
  • **
ชัดโครตๆ เลยครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

mahachai

• Member
  • **
ชัดแล้วครับ
ถ่ายรูปสิ่งมีชีวิต ชัดไม่ชัด เขาดูกันว่าโฟกัสเข้าตาหรือเปล่าครับ
เพราะดวงตา คือหน้าต่างของดวงใจ ซึ่งสามารถสื่ออารมณ์ออกมาได้มากที่สุด
รูปของน้าที่ถ่ายมาชัดแล้วครับ  :emo1_0001:
ขอบคุณครับ

ไม่ต้อง​ซีเรียส​ครับ ชัดก็คือไม่​หลุด​โฟกัส ไม่​เบลอ แต่มันยังมีรายละเอียดที่ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากกว่าแค่ความคมชัด แต่ถ่ายให้ชัดไว้ก่อนไม่หลุดโฟกัสถือว่าเริ่มต้นได้ดีครับ
ขอบคุณครับ

ชัดคับ
ขอบคุณครับ

ชัดโครตๆ เลยครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
ขอบคุณครับ

มันยาวครับ หลังไมค์ PM ละกัน

ดูจะ เข้าใจตัวเอง ขึ้นมาอีกหน่อย

กล้อง ... ตอนนี้พอใจดี จับภาพได้ใว เก็บทุกอย่างได้หมด กระทั้งในเงามืด ถูกใจ

เลนส์ ... คงยังไม่ถูกใจ ถามว่า Kit 28-70 คมไหม ชัดไหม ก็ได้คำตอบแล้ว จากทุกๆท่าน

ขอดูอีกหน่อย รู้สึกขัดใจเรื่องระยะ ที่ Kit ให้มา ยังติดนิสัย จี้ใกล้ๆถ่าย  เก็บวิวกว้างๆ  ซูมภาพไปสุดที่วิวนั้น  ด้วยเลนส์เดียว

ถ้าบอกว่า ก็ต้องมีหลายเลนส์  ก็ยังขัดใจ เพราะลองแล้ว  ถ่ายภาพมา ต้องมานั่งเก็บฝุ่นตำเหน่งเดิม ทุกภาพเลย

เฮ้อ .... ไม่ได้ อย่างใจครบทุกอย่างเลย   ....  เข้าวัดทำใจซะมั้ง

ขอบคุณครับ

ยังติดนิสัย .... P510.
.         .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2014, 12:13 pm โดย mahachai »

Minimum1000

• Member
  • **
คมไม่คมชัดไม่ชัด แล้วแต่ความต้องการของคนเสพครับ อย่าไปสร้างกรอบสร้างเกณฑ์ให้ตัวเองจนขาดความสุขเลยครับ

เวลาถ่าย ผบ ผมโฟกัสไม่เข้าเหมือนถ่าย Pretty แต่เธอชอบรูปที่ผมถ่ายให้ผมก็ดีใจแล้ว  :emo1_0010:

แต่ถ้าจะถ่ายไปให้ พวกPhotostock ที่เขาจะดูความชัดลึกประกอบ  มากกว่าแค่ความชัดของจุดโฟกัสเพียงอย่างเดียว ก็ต้องมีสติในการใช้รูรับแสงมากขึ้น
ส่วนเรื่อง speed ผมว่าหลายคนจะให้ความสนใจอยู่แล้วเพราะการถ่ายแล้วภาพสั่น คงเป็นความผิดพลาดพื้นฐานที่เกิดได้

การที่หลายคนวิ่งหาเลนส์เทพรูรับแสงกว้างๆเพราะคาดหวัง ในช่วงเวลาที่ไม่คาดหวังให้เกิดความคาดหวังได้ (งงไหม)

รูปที่ใช้  เปิด f8 ถ้าไม่คมผมว่าเลนส์คงมีปัญหาแล้วหล่ะ ภาพที่ได้ก็คมมากแล้วโฟกัสก็ถูกจุด
VectisS1 Dynax7xi 800si 7 Nex3 5n A700 77 99

mahachai

• Member
  • **
เวลาถ่าย ผบ ผมโฟกัสไม่เข้าเหมือนถ่าย Pretty แต่เธอชอบรูปที่ผมถ่ายให้ผมก็ดีใจแล้ว

อันนี้เหละปัญหา  กว่า 400 ภาพ ให้ผ่านไปให้ดูไม่ได้เลย  ที่ผ่านไปให้ดู ก็ต้องแต่งจนมืองิก ลบอุตลุด

แต่งมากก็หน้าวอก เหมือนโปว์สีรถยนต์

ชีวิตเปลื่ยนไปเยอะ  ...  ลงรถปุ๊บ กระจาย  ถ่ายใคร ถ่ายมัน กล้องใคร กล้องมัน  ใครไม่มีก็ใช้มือถือถ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2014, 01:41 pm โดย mahachai »

Kriangsak17

• Member
  • **
ฟันหักซีก ชัดเจนครับ ชัดมากกก ฮ่าๆๆๆ

ืnuch

• Member
  • **

meepoohbu

• Member
  • **

Kraizis

• Member
  • **
ชัดโครตๆ แล้วครับ ตาใสปิ๊งเป็นพอ
ถ้าเราจะเอาชัดกว่านั้นทั้งๆ ทีเราดูไม่ออก มันจะเป็นการหาเรื่องเสียเงินซะเปล่า
จะเสียเงินเพิ่มทำไม ทั้งที่เราเองก็ไม่ได้รู้สึกดีขึ้น เนอะ!! :emo1_0071:
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

mahachai

• Member
  • **
เอากุ้ง มาฝาก

ILCE-7 เลนส์ Kit 28-70

สองภาพล่าง ตัดมาจากภาพบนสุด ครับ

ตัดมาจากภาพบนสุด

ตัดมาจากภาพบนสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2014, 03:19 am โดย mahachai »

Plawanchay

• Member
  • **
  • อิคึอิคึ
ครับมากครับ :emo1_0008:
Sony a99   a7
MINOLTA   50/1.4 , 58/1.2 , 24-85 3.5-4

https://www.facebook.com/Plawanchay

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.24 วินาที กับ 23 คำสั่ง