ผู้เขียน หัวข้อ: หัดถ่าย Portrait #9 - น้องยุ้ย @ สวนผึ้ง ราชบุรีอยากขอคำวิจารณ์ภาพด้วยครับ  (อ่าน 6593 ครั้ง)

sleepyboy

• Member
  • **
สวัสดีครับวันนี้มารบกวนพื้นที่อีกแล้ว หลังจากไม่ได้ส่งการบ้านมานาน
นั่งมองรูปของท่านอื่นที่หัดถ่ายไล่เลี่ยกัน ไปกันไกลแล้ว  :emo1_0014: ช่วงนี้มีเวลาว่างได้ไปเที่ยว + หัดถ่ายรูปที่สวนผึ้งครับ
ไปชมภาพกันได้เลยครับ

อุปกรณ์ Canon 6D + 85 F1.8
ก่อนหน้านี้ใช้ 50d ครับ ที่เปลี่ยนกล้องเพราะว่าตัวนั้นไม่ใช่ของผมครับ ยืมของที่บ้านมาหัดถ่าย
พอเก็บเงินได้ก็เลยซื้อกล้องตัวแรกให้ตัวเองครับ ตอนที่ซื้อ 6D ราคาลงด้วย เลยประจวบเหมาะพอดี

ปล. คอมเม้นคนถ่ายได้เต็มที่ครับ ยกเว้นนางแบบนะ >,<

ไปชมรูปกันเลยครับ
1-2  :emo1_0071:

sleepyboy

• Member
  • **
3-4

sleepyboy

• Member
  • **
5-6  :emo1_0071: สองรูปนี้ถ่ายที่ New Land ครับ

sleepyboy

• Member
  • **
7-8 รูปเยอะหน่อยนะครับ ต่อไปสถานที่เป็น La Toscana ครับสถานที่สวยมากๆ แต่ผมได้แค่นี้  :emo1_0014:

sleepyboy

• Member
  • **
9-10
ลองถ่ายรูปแบบเดินๆ ดูบ้าง ไม่รู้ว่าจะตั้งค่ายังไงก็เลยถ่ายๆ ไปเรื่อยๆ ถอยไปถ่ายไป  :emo1_0014:

sleepyboy

• Member
  • **
11-12

sleepyboy

• Member
  • **
13-14

sleepyboy

• Member
  • **
15-16 มีปัญหากับรูปเต็มตัวมากครับ ถ่ายไม่ชัดซักที  :emo1_0014:

sleepyboy

• Member
  • **
17-18

sleepyboy

• Member
  • **
19-20 รูปเยอะหน่อยอย่าพึ่งเบื่อกันนะครับ  :emo1_0014:

sleepyboy

• Member
  • **
21-22  :emo1_0071:

sleepyboy

• Member
  • **
หมดแล้วครับ ขอบคุณพื้นที่ Fotorelax มากๆ ครับ
อยากรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ และอาจารย์ช่วยวิจารณ์ภาพด้วยครับ อยากถ่ายสวยๆ แบบห้องใหญ่เค้าบ้าง T.T หัดถ่ายมาหลายเดือนแล้ว
ยังไม่ได้ออกไปไหนเลย

jimmy2

• Global Moderator
ขอชื่นชมในความพยายามฝึกฝีมือ ซึ่งก็ทำได้ดีขึ้นและก้าวหน้าขึ้นเป็นลำดับ
ก้าวไปอย่างช้าๆ แต่มั่นคงดีกว่า ไม่ต้องรีบนะครับ
การเพิ่มทักษะเกิดขึ้นได้จากการฝึกและฝึกเท่านั้นครับ
ไม่มีทางลัดหรือทางด่วนที่จะเป็นได้ภาพในช่วงไม่กี่เดือนหรือไม่กี่ปีนะครับ

จุดบกพร่องของภาพชุดนี้และทุกชุดที่ผ่านมา คือการวัดแสง
ซึ่งยังทำได้ไม่ดีนัก สังเกตเห็นได้ชัดว่า ภาพส่วนใหญ่จะ Over สว่างเกินไป
เป็นเพราะน้ายังอ่านทิศทางแสงไม่ออก ว่าควรให้แสงเข้าด้านไหน มืดและสว่างแค่ไหน
อันดับต่อไปคือ ขาดๆ แหว่งๆ อยู่ คือมือและเท้าครับ

ที่ทำได้ดีขึ้นคือ มุมกล้อง ซึ่งมีมุมมองที่น่าสนใจและสะดุดตามากขึ้น
ตัดความรกที่แย่ความเด่นของตัวแบบออกไปได้ดีขึ้น

jimmy2

ขอยกตัวอย่างภาพที่มีมุมกล้องที่น่าสนใจสักหนึ่งภาพนะครับ

ภาพนี้ ผมลบราวบันได และโอ่ง ที่รบกวนสายตาออกไป ช่วยให้ภาพดูดีขึ้นเยอะเลยครับ
น้าถ่ายมา Over เพราะอยากให้หน้านางแบบสว่างขึ้น ทำให้ฉากหลังสว่างเกินไป
ทางแก้ คือ ให้นางแบบนั่งต่ำลงอีกขั้นนึง ซึ่งจะเข้าใกล้แสงด้านซ้ายของภาพ และ
หันหน้าไปทางซ้ายของภาพ หาแสงอีกนิดนึงเปิดผมออกให้แสงเข้าที่หน้า
หรือเปลี่ยนท่าโพส เป็นหันหน้าเข้าหาแสง (หันไปทางซ้ายของภาพ) เฉพาะมุมๆ นี้ถ่ายได้เป็นสิบภาพเลยครับ

อยากจะบอกเรื่องการวางตัวและท่าทางของนางแบบเพิ่มเติมหน่อย
สิ่งสำคัญที่จะสร้างบุคลิกภาพที่ดีให้นางแบบคือ ให้ตัวตรง ยึดอก อย่ายืนหรือนั่งหลังงอเป็นอันขาด
แค่สิ่งเล็กๆ แค่นี้ ก็ช่วยให้นางแบบดูดีขึ้นแล้วครับ

เยอะไปมั้ยเนี่ย

พอแค่นี้ละกัน เดี๋ยวคนที่ไม่ชอบผมจะมาว่าผมอีก
ไปหละ .... เฟี้ยว

รอชมภาพชุดต่อไป

sleepyboy

• Member
  • **
ขอชื่นชมในความพยายามฝึกฝีมือ ซึ่งก็ทำได้ดีขึ้นและก้าวหน้าขึ้นเป็นลำดับ
ก้าวไปอย่างช้าๆ แต่มั่นคงดีกว่า ไม่ต้องรีบนะครับ
การเพิ่มทักษะเกิดขึ้นได้จากการฝึกและฝึกเท่านั้นครับ
ไม่มีทางลัดหรือทางด่วนที่จะเป็นได้ภาพในช่วงไม่กี่เดือนหรือไม่กี่ปีนะครับ

จุดบกพร่องของภาพชุดนี้และทุกชุดที่ผ่านมา คือการวัดแสง
ซึ่งยังทำได้ไม่ดีนัก สังเกตเห็นได้ชัดว่า ภาพส่วนใหญ่จะ Over สว่างเกินไป
เป็นเพราะน้ายังอ่านทิศทางแสงไม่ออก ว่าควรให้แสงเข้าด้านไหน มืดและสว่างแค่ไหน
อันดับต่อไปคือ ขาดๆ แหว่งๆ อยู่ คือมือและเท้าครับ

ที่ทำได้ดีขึ้นคือ มุมกล้อง ซึ่งมีมุมมองที่น่าสนใจและสะดุดตามากขึ้น
ตัดความรกที่แย่ความเด่นของตัวแบบออกไปได้ดีขึ้น
ขอบคุณมากครับอาจารย์นพ ช่วยวิจารณ์ภาพให้แต่เช้าเลย  :emo1_0007:
เวลาวัดแสงเป็นปัญหาสำหรับผมมากเลยครับ จับทางไม่ค่อยถูก
1. แบบผิวค่อนข้างขาวจนซีด ถ้าวัดแบบเฉลี่ยทั้งภาพถ่ายออกมา แล้วแบบจะมืดๆ ซีดๆ มากครับ (ผลคือโดนด่า)
2. ถ้าวัดแสงเฉพาะจุด วัดที่ใบหน้า ตัวแบบจะดูพอดีครับ แต่ฉากหลังหายไปหมดเลย  :emo1_0014: อาจเป็นเพราะช่วงเวลาของแสงด้วย ไปแต่ละที่แดดแรงตลอดเลย
3. การเลือกทิศทางแสงยังแก้ไม่ตกเลยครับ ขนาดถ่ายช่วง 5-6 โมงเย็นแดดยังแรงเลย ลองเลือกจากมุม 45 องศา หน้าน้องเค้าก็หายไปเลยในบางครั้ง =.=
4. เรื่องการขาดๆ ของมือเท้า ตรงนี้จะไปหัดกับแบบเพิ่มครับ บางทีเก็บมือและเท้าได้ แต่รูปดูไม่น่าสนใจ สงสัยต้องลองไปถ่ายแบบคนอื่นบ้าง อาจจะได้มุมมองการโพสต์ท่าให้ดีขึ้น ผมมีแบบอยู่คนเดียว บางทีก็ตันๆ ไม่รู้จะให้โพสต์แบบไหนดี

ขอบคุณอาจารย์นพมากครับ

sleepyboy

• Member
  • **
ขอยกตัวอย่างภาพที่มีมุมกล้องที่น่าสนใจสักหนึ่งภาพนะครับ

ภาพนี้ ผมลบราวบันได และโอ่ง ที่รบกวนสายตาออกไป ช่วยให้ภาพดูดีขึ้นเยอะเลยครับ
น้าถ่ายมา Over เพราะอยากให้หน้านางแบบสว่างขึ้น ทำให้ฉากหลังสว่างเกินไป
ทางแก้ คือ ให้นางแบบนั่งต่ำลงอีกขั้นนึง ซึ่งจะเข้าใกล้แสงด้านซ้ายของภาพ และ
หันหน้าไปทางซ้ายของภาพ หาแสงอีกนิดนึงเปิดผมออกให้แสงเข้าที่หน้า
หรือเปลี่ยนท่าโพส เป็นหันหน้าเข้าหาแสง (หันไปทางซ้ายของภาพ) เฉพาะมุมๆ นี้ถ่ายได้เป็นสิบภาพเลยครับ

อยากจะบอกเรื่องการวางตัวและท่าทางของนางแบบเพิ่มเติมหน่อย
สิ่งสำคัญที่จะสร้างบุคลิกภาพที่ดีให้นางแบบคือ ให้ตัวตรง ยึดอก อย่ายืนหรือนั่งหลังงอเป็นอันขาด
แค่สิ่งเล็กๆ แค่นี้ ก็ช่วยให้นางแบบดูดีขึ้นแล้วครับ

เยอะไปมั้ยเนี่ย

พอแค่นี้ละกัน เดี๋ยวคนที่ไม่ชอบผมจะมาว่าผมอีก
ไปหละ .... เฟี้ยว

รอชมภาพชุดต่อไป

ขอบคุณจารย์นพสำหรับคำแนะนำครับ เห็นภาพขึ้นเยอะเลย
อย่าใส่ใจกับคนไม่ชอบเลยคับ มีคนรักก็มีคนเกลียด คำวิจารณ์ของจารย์นพทำให้มือใหม่แบบพวกผม ได้ดีไปหลายคนแล้วครับ
ผมก็ติดตามผลงานคนในห้องนี้ตลอด บางคนตอนนี้ถ่ายได้เก่งมากแล้ว ก็เพราะคำวิจารย์คำแนะนำของจารย์นพด้วยครับ  :emo1_0007:

Jew_SPonGy

• Member
  • **

tew lip

• Member
  • **
  • sony.make.believe
สวยจังเลยครับ พยายามสู้ต่อไปน่ะครับ สู้ๆ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
sony.make.believe = เราสัญญาว่าทุกสิ่งที่คุณจินตนาการได้ ย่อมทำให้เป็นความจริงได้...

jimmy2

anarielz

• Member
  • **
  • No need to criticize the art, just feel
    • Shutter By Kant
สั้นๆง่ายๆ สวยครับผม  :emo1_0005:

champa274

• Member
  • **
ผมชอบชุดนี้ครับ

ฉากหน้าฉากหลังน่าสนใจขึ้นเยอะเลยครับ แสงสีสวยดีครับ
Sony a77
Sony85 f2.8
Sigma 35 f1.4
Minota 85 f1.4G(D)
กำลังมองหา  135 f1.8

sleepyboy

• Member
  • **
สั้นๆง่ายๆ สวยครับผม  :emo1_0005:
ขอบคุณครับ  :emo1_0006:

ผมชอบชุดนี้ครับ

ฉากหน้าฉากหลังน่าสนใจขึ้นเยอะเลยครับ แสงสีสวยดีครับ
ผมก็ศึกษาจากน้าด้วยแหละครับ ถ่ายมาเยอะๆ นะครับผม ^_^

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
สวยสุดๆอะ 
ปล. ผมก็1ในศิษย์เก่าอนุบาลหมีน้อยเหมือนกันครับ
อาจารย์เราสุดยอดดดดดด
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

sleepyboy

• Member
  • **
สวยสุดๆอะ 
ปล. ผมก็1ในศิษย์เก่าอนุบาลหมีน้อยเหมือนกันครับ
อาจารย์เราสุดยอดดดดดด
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ไม่ได้จารย์นพนี่คงแย่เลยครับ ผมไม่เคยได้ออกไปหาประสบการณ์จากคนอื่น เรียนรู้จาก internet อย่างเดียวเลย T.T

bkoofer

• Member
  • **
  • Freedom will not Surrender
สวยงามมากๆเลยครับ  :emo1_0005:

proboyturbo

• Member
  • **
 :emo1_0006: มุมก็สวย...นางแบบก็สวย...แต่ดูภาพที่ถ่ายแล้วมันขาวฟุ้งๆทำให้รูปขาดสีสันไปนิดๆนะครับ :emo1_0006:

danai.r

• Member
  • **
ภาพสวยครับ บางภาพน่าสนใจมุมทำเป็นปกนิตยสารได้เลย แต่ดูสว่างไปนิดนึง  :emo1_0003:

inutty

• Member
  • **
สวยมากครับ จริงๆ ผมว่าฝีมือพัฒนาไปเยอะแล้วครับ  :emo1_0005:
รูปดู Over ไปจริงๆ ผมเข้าใจว่าคงตั้งใจแต่น่าจะใช้โปรแกรม
ปรับลด highlight clipping เฉพาะส่วนลงได้ไม่ยาก

mrbas3

• Member
  • **
พัฒนากันไวจริงๆ ภาพดูน่าสนใจมากขึ้นเรื่อยๆ เอารูปสวยๆ มาฝากอีกนะคร้าบบ สู้ๆ  :emo1_0005: :emo1_0005:
Sony A65
Lens Sony  DT 18-55 mm /F3.5-5.6 SAM
Lens Sony  DT 55-200 mm /F4-5.6 SAM
Lens Sony  DT 50 mm /F1.8 SAM
Flash Sony HVL-F43AM

Aka657

• Member
  • **
สวยแจ่มแล้วนะเนี้ย น่ารักมากครับ  :emo1_0007:

lacrimosa

• Member
  • **
มือใหม่ขอเข้ามาศึกษาตัวอย่างครับ :emo1_0003:

วิทยา

• Member
  • **
    • ขายเครื่องเสียงญี่ปุ่น
คล้ายๆผมชอบถ่ายภาพ Over สว่างเกินไป ยังวัดแสงไม่ลงตัวซะที :emo1_0071:
nex7

ฝากกดไลน์ด้วยครับ  ขายเครื่องเสียงญี่ปุ่น นำเข้าจากญี่ปุ่น
https://m.facebook.com/pages/Minidisc-md/1481398835427285?_rdr

SBAooo

• Member
  • **
 :emo1_0006:สวยงามครับ รอชมภาพสวยๆอีกนะครับ :emo1_0007:

Art_it

• Member
  • **
 :emo1_0005:สวยงามครับรอชมภาพอีกครับ

bbjungza

• Member
  • **
  • จงเป็นคนไทยที่นอบน้อมคนญี่ปุ่นที่มีวินัยคนฝรั่งเศสที่เข้มงวดคนจีนที่ขยัน
 :emo1_0003: :emo1_0003:
สวยงามมากครับมาเป็นกำลังใจให้ครับ
Canon Eos6D
Lens 17-40L
LENS 70-200L F2.8
SONY A57
LENS 18-55

Plawanchay

• Member
  • **
  • อิคึอิคึ
สีสวย นางแบบน่ารัก ฝุดๆ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
Sony a99   a7
MINOLTA   50/1.4 , 58/1.2 , 24-85 3.5-4

https://www.facebook.com/Plawanchay

akeshady

• Member
  • **
น้องเค้าน่ารักมากเลยครับ :emo1_0002:

tongmee

• Member
  • **

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 8.9 วินาที กับ 23 คำสั่ง