ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องๆดีๆที่ศูนย์ Sony สำหรับการเคลมของครั้งแรก ... รู้สึกดีก็มาเล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 3460 ครั้ง)

Artisthai

• Member
  • **
อาจจะผิดห้องหรือไม่ก้ต้องขออภัยน้าๆนะครับ ....ถ้าผิดห้องคราวหน้าจะระวังไม่ให้ผิดซ้ำครับ   :emo1_0007: 

มีเรื่องเล่าดีๆเกี่ยวกับศูนย์ sony ให้ฟัง เมื่อผมได้เคลมของครั้งแรกกับศูนย์ Sony โปรดัก camera    :emo1_0071:

เรื่องของเรื่องคือ ผมได้ซื้อเลนส์  Sony 16-105  มาจากน้าในนี้ครับ ราคา 7000 บาท สภาพพอใช้ได้ผมก็รับได้ ของส่งมาก็สภาพตามที่น้าโพสรุปขายทุกอย่างไม่ว่าฮูดเทียบฝาเทียบ ราไม่มี ฝ้าไม่มี โอเคส่งมาก็ตามนั้น .... ใช้ได้ทุกอย่างโอเคไม่มีปัยหา ถือว่าผมได้ของถูก  ........ แต่ผมเอาไปออกทริปนึง แล้วทีนี้โฟกัสมันดันเสียครับด้วยมือผมเองที่ไม่รุ้เรื่องรู้ราวไปหมุนวงแวนโฟกัสด้านหน้ามันเล่นแล้วดัง แกร๊กกกก !!!  เกลียวเลยรูดไม่รู้อะไรหักใน     :emo1_0014:   ( ซนเกินไปทำตัวเองเห้นมันหมุนได้ )  ทำให้ไม่สามารถโฟกัส Auto ได้นอกจากแมนนวล เพราะเฟืองรูด  เปิดเครื่องมาแล้วเฟืองรูดสนั่นหวั่นไหว 

ต่อ ..... หลังจากนั้นจึงได้ส่งไปซ่อมที่ศูนย์ sony เนื่องจากไม่มีประกันจึงทำใจล่วงหน้าแล้วว่าคง " แพง "  .... ติดต่อไปส่งซ่อม ศูนย์บอกว่าค่าซ่อม  2900 บาท รออะไหล่ 1 เดือน  อุแม่เจ้า  2900 !!!   ... แต่เนื่องจากพอทำใจไว้แล้วว่าแพงแน่ จึงตกลงซ่อมไป  ซึ่งจุดนี้ต้องบอกไว้ก่อนว่า " สภาพเลนส์ที่ส่งซ่อมไป วงแหวนยาง 2 เส้น  มีสภาพเริ่มขาวตามร่องยางทั้งสองเส้น สภาพเลนส์มีฝุ่นภายในบ้าง  ราไม่มี  ฝ้าไม่มี  "   ส่งซ่อมไปรอ 1 เดือนนิดๆ  เพราะผมอยู่  ตจว  ด้วยเลยมีระยะเวลาเรื่องการส่งของไปมาเพิ่มมาด้วย

ต่อ ...... หลังจากนั้นได้รับการติดต่อมาว่าเลนส์ซ่อมเสร็จแล้ว ให้ไปรับได้  2900 บาท  ร้านที่รับเรื่องส่งซ่อมให้ติดต่อมาว่า  " ช่างที่ศูนย์บอกว่า เห้นว่าต้องถอดเลนส์ออกหมดเพื่อเปลี่ยนวงแวนโฟกัส  จึงได้ทำการเป่าฝุ่นทำความสะอาดให้ด้วย เพราะเลนส์ไม่มีรา ไม่มีฝ้า  จึงไม่เสียค่าล้างอะไรเพิ่มนอกจากค่าอะไหล่ที่ตกลงกันไว้แต่แรก "  ............ โอเค ผมก็ดีใจ เอาว่ะ เสียค่าอะไหล่แพง แต่ทำความสะอาดมาให้ด้วย ผมก็สบายใจเพราะได้ล้างฝุ่นผงไปด้วย  ก็ไปรับของมา 

ต่อ  ..... กลับมาถึงบ้านผมแกะห่อออกดุเพื่อมาลองเลนส์ว่ามีปัญหามั้ยก็เจอถุงอะไหล่ 1 ถุง ใส่อะไหล่เก่าที่เสียมาให้ด้วย  เป้นวงแหวนเฟืองโฟกัส 1 วง ( แม่เจ้า วงแค่นี้  2900 !!! )  สภาพวงแหวนมีฟันหัก 1 ซี่ตามรูป  ( รูปประกอบที่ 1 )  หักแค่นี้เองครับ 1 ซี่ ตัวการที่ผมหมุนแล้วดัง แกร็กกกก  คือ เฟืองหักนั่นเอง

..... แต่   สิ่งที่ผมแปลกใจคือสภาพเลนส์ครับ โอเคเอาไฟส่องแล้วไม่มีฝุ่นครับผมเลนส์ใสแจ๋วเหมือนของใหม่ๆตามที่เขาว่าทำความสะอาดให้ ......แต่ ....... สภาพบอดี้ภายนอกสิครับ จากที่ก่อนส่งไปวงแหวนมันเริ่มขาวตามรอบเส้น ผมล้างเอาน้ำลุปก็ไม่ออกกลับยิ่งขาว  แต่ทำไมตอนนี้ในมือผม .... สภาพเลนส์ภายนอกเหมือนของใหม่หมด  วงแหวนยางสองวงที่เริ่มขาว ตอนนี้มันดำเนียนสนิทเหมือนของใหม่ๆ ไม่มีรอยขาวอะไรใดๆ ตามร่องยางไม่มีฝุ่นไม่มีคราบ ต่างจากสภาพก่อนส่งมากครับ  เหมือนได้เลนส์ใหม่  ช่างก็ไม่ได้บอกว่าทำความสะอาดให้  ผมเองก็ไม่รู้ว่าเขาทำความสะอาดให้หรือเปลี่ยนใหม่ เพราะสภาพวงแหวนยางที่หมุนดฟกัสทั้งสองเส้น  ใหม่มาก   อันนี้ทำให้ผมรู้สึกดีครับหลังจากที่ส่งซ่อม  กลับมาแล้วเหมือนได้เลนส์ใหม่ๆ สภาพดีกว่าตอนซื้อมาครั้งแรกมากๆ ทำให้รู้สึกว่า ราคาซื้อมา 7000 + ค่าซ่อม แล้ว  ยังคิดว่าคุ้มครับ เพราะเห็นมือสองขายกัน 9000  ยังสภาพภายนอกแย่กว่าเลนส์ผมอีก แถมผมได้เฟืองโฟกัสใหม่  ล้างฝุนผงภายในเพิ่มมา ในราคาที่ไม่ต่างจากมือ 2 นักหรือ สภาพเหมือนมือสองมีประกัน 

อันนี้ก็มาเล่าสู่กันฟัง  เมื่ออะไรที่มันดีเราก็เล่า  อะไรเสียเราก็ว่ากันไปตามนั้น   sony อาจจะขึ้นชื่อเรื่องศูนย์บริการในแง่งบ .....แต่เมื่อมีอะไรดีๆก้ควรจะเล่าด้วยเหมือนกัน  สรุปว่า  ซ่อมครั้งนี้ค่อนข้างประทับใจครับผม  แม้ว่าค่าอะไหลาจะแพง  รอนานร่วมเดือน  ...แต่บริการบางอย่างที่เราไม่ได้สั่งให้ทำเขาก็ยังทำให้เรามา แบบนี้ควรชื่นชมครับผม  ก็ไม่รู้เป้นที่ศูนย์ หรือตัวช่างเองที่บริการแบบนี้นะครับ  ต่างกรรมต่างวาระ    :emo1_0071:      :emo1_0007:        :emo1_0006:   

รูปประกอบ 1  ( วงแหวนที่เสีย ส่งคืนมาให้ด้วย ฟันหัก 1 ซี่  ถุงอะไหล่ติดป้ายว่า  เมด อิน เจแปน  2900 บาท ) 

รูปประกอบ  2  ( วงแหวนยางที่ช่างทำความสะอาดให้หรือเปลี่ยนให้เหมือนของใหม่ๆไร้ริ้วรอยและฝุ่น  จากเดิมที่เริ่มขาวแล้วมีฝุ่นตามร่องยาง ทั้ง 2 วง เลข  1 และ 2  )

ปล  ... เห้นว่ามีเรื่องเฟืองโฟกัสด้วย ไหนๆผิดห้องแล้วก็เอาเป็นเคสศึกษากรณีเรื่องเฟืองโฟกัสเลยแล้วกันนะครับผม .... มือใหม่ๆจะได้ไม่พลาดพลั้ง หรือเป้นข้อมูลการซ่อมเวลาเกิดอาการแบบนี้เพราะเห้นว่า เคสนี้เกิดขึ้นได้ปกติสำหรับเลนส์รุ่นเก่าที่ไม่มีมอเตอร์ในตัว ( เห้นว่าหักกันบ่อย  16 - 105  16-80  )   ค่าซ่อม  2900  ครับเคสนี้ถ้าเข้าศูนย์  และช่างดำ ไม่รับซ่อมของ Sony ด้วยนะครับ  มือใหม่ๆอย่าได้ไปหมุนเล่นเชียว  หรือใครมีอาการเฟืองรุดเสียงดังเมื่อเปิดเครื่อง  ตัวนี้เสียแน่ๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2013, 10:24 pm โดย Artisthai »

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
ยินดีด้วยนะครับผม

ปล.ความเห็นส่วนตัว น่าจะลงห้อง ติ-ชม นะครับ  :emo1_0003:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

Artisthai

• Member
  • **
ยินดีด้วยนะครับผม

ปล.ความเห็นส่วนตัว น่าจะลงห้อง ติ-ชม นะครับ  :emo1_0003:

ขอบคุณครับน้า .... กระทู้ย้ายได้มั้ยครัยเนี่ย หรือต้องไปตั้งใหม่ครับ  พอดีไม่เคยเข้าห้องอื่นเลยนอกจากห้องนี้กับห้องซื้อขาย    :emo1_0071:

ปล  ... เห้นว่ามีเรื่องเฟืองโฟกัสด้วย ไหนๆผิดห้องแล้วก็เอาเป็นเคสศึกษากรณีเฟืองโฟกัสเลยแล้วกันนะครับผมผม .... มือใหม่ๆจะได้ไม่พลาดพลั้ง หรือเป้นข้อมูลการซ่อมเวลาเกิดอาการแบบนี้เพราะเห้นว่า เคสนี้เกิดขึ้นได้ปกติสำหรับเลนส์รุ่นเก่าที่ไม่มีมอเตอร์ในตัว ( เห้นว่าหักกันบ่อย  16 - 105  16-80  )   ค่าซ่อม  2900  ครับเคสนี้ถ้าเข้าศูนย์  และช่างดำ ไม่รับซ่อมของ Sony ด้วยนะครับ 

chang Goldfish

• Member
  • **

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ยินดีด้วยครับ sony ท่าทางศูนย์บริการเริ่มพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นนะนี่ :emo1_0003:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

rso

• Member
  • **
ยินดีด้วยครับ....(ศูนย์ SONY ตรงข้าม The Mall ท่าพระก็ให้บริการดีครับ)...... :emo1_0006:

Artisthai

• Member
  • **
ครับน้าๆ.....ศูนย์ที่น่ากลัวและขึ้นชื่อ คงจะเป็นศูนย์ซ่อมมือถือ sony มากกว่าครับผม เคยมีประสบการณ์อยู่บ้างในพันทิพก็ขึ้นชื่อคนกลัว  แต่โปรดักกล้อง sony นี่ ส่งครั้งนี้ครั้งแรก ขอบอกว่าประทับใจในรายละเอียดครับเก็บงานเนียนเลย    :emo1_0007:

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ของผมเปลี่ยนชิ้นส่วนใหญ่กว่า ปาเข้าไป 4000 บาท

ธนัตถ์

• *

gb1977

• Member
  • **
  • เท่าที่มีมันเพียงพอแล้ว
    • นกประเสริฐบินไกล
ตอนนี้ผมก็ส่ง กล้องไปซ้อม รอดูผลเช่นกันครับ
Nex C3/ A7K
16f2.8 SEL / Soligor 21f3.8 MD
30f2.8 EX DN E / Tamron 28f2.5 adptall2 FD
50mm F1.4 MD/ mamiya 135f2.8 M42
Voigtlander 35f1.2 ii VM

nuning

• *

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.13 วินาที กับ 24 คำสั่ง