ผู้เขียน หัวข้อ: cleaning mode  (อ่าน 580 ครั้ง)

summoner

• Member
  • **
cleaning mode
« เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 12:08 am »
Nex-6 เมนู Cleaning mode => กด ok (ถ้าแบตเตอรี่มีไฟพอ)

มันจะบอกว่า ให้ปิดเครื่อง หลัง คลีน

พอเรากด ok แล้ว  เหมือนกับว่าเครื่องจะดับไป  ทีนี้ผมจะต้องทำอะไรต่อ ถึงจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดครับ (ผมรอแป๊บๆก็ปิดเครื่อง ไม่รู้ว่าผิดถูกอย่างไร)

lihong

• Member
  • **
Re: cleaning mode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 03:12 pm »
ปืเครื่อง เปิดใหม่ ใช้งานได้ต่อลเยครับ  :emo1_0006:

summoner

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 05:20 pm »
ไม่ใช่ กด ok ปุ๊บ   จากนั้นก็เอาลูกยางเป่าๆๆๆ จนหนำใจ   แล้วค่อย power off หรอคับ

ผมลอง กด ok แล้วดู มันไม่เห็นมีอะไรเลย  ความสั่นสะเทือนก็สัมผัสไม่ได้ ถ้าไม่ทำไรเลย แล้ว ปิดพาวเวอร์ เฉยๆ  (มีความรู้สึกว่า เฮ้ยยย มันลักไก่ป่าวว๊าาา เหมือนกับแค่ว่าหน้าจอมันดับไปเฉยๆ รอเราปิดแล้วเปิดใหม่)  ถ้าใครพอจะอธิบาย ขั้นตอนการทำงาน หรือ ขั้นตอนการ คลีน เซ็นเซอร์ แบบถูกวิธี ช่วยอธิบายหน่อยคับผม :emo1_0001:

lihong

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 06:18 pm »
การทำงานงาน ที่ถูกขั้นตอนมันเป็นแบบนั้นจริงๆครับ ส่วนวิธีการทำงาน จริงๆมันเป็นอย่างไร คงต้องช่วยตัวเองก่อนครับ google เลยครับ ผมว่าน่าจะมี ลองดูครับ

escaflowne

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2013, 03:52 pm »
ผมเองก็ค่อนข้างสงสัยเหมอืนกันครับ รู้แค่ว่าให้ปิดและเปิดใหม่ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกหรือได้ยินว่ามัน clean อย่างไร
จริงๆมันน่าจะตั้งแต่แบบยี่ห้ออื่นที่ clean ทุกครั้ง หลังปิดเครื่องอะไรแบบนี้ได้บ้าง

ninenop

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2013, 01:44 am »
จากที่ google ไปหามาพบว่ามันจะทำการคลีนด้วยคลื่นอะไรซักอย่างในเครื่องเอง
แต่ถ้ายังมีเม็ดฝุ่นเหลือ ก็ยังคลีนด้วยคนละครับ ถ้าไม่ชัวร์ส่งศูนย์ทำให้ดีกว่า

อ้างอิงตามลิงค์ของ Sony
http://esupport.sony.com/CA/perl/support-info.pl?&info_id=730&mdl=NEX5

ตอนนีัก็มีฝุ่นอยู่เม็ดนึงยังเอาไม่ออกเลย :emo1_0014:
Nex 5T

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.09 วินาที กับ 23 คำสั่ง