ผู้เขียน หัวข้อ: Portrait แฟนตัวเองครับ ^^ + ของแถมลองกล้องใหม่  (อ่าน 1995 ครั้ง)

anarielz

• Member
  • **
  • No need to criticize the art, just feel
    • Shutter By Kant
ได้มีโอกาสไปร้าน ChocolateVilla เลยถ่ายรูปแฟนไว้

กล้อง Sony A200 เลนส์ 50mm f1.4

ใช้มา 6ปี แล้ววว ถึงกระนั้นก็ยังเรียกว่ามือใหม่ เพราะไม่ได้หัดจริงจัง เน้นไปทางตามใจซะมากกว่า  :emo1_0010:

กล้องไม่มีแฟลชนะครับ มีแค่ Body+Lens ล้วนๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2013, 01:35 am โดย anarielz »

anarielz

• Member
  • **
  • No need to criticize the art, just feel
Re: Portrait แฟนตัวเองครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ย. 2013, 08:26 pm »
ภาพถูกแต่ง white balance นะครับ เพราะผมถ่ายมา มันมั่วมาก ชอบตั้งค่าสีเองที่กล้อง(ที่เป็น K อะครับ) แต่จนแล้วจนรอดก็ตั้งไม่ได้ใกล้เคียงเลยสักที พี่ๆท่านใดมีเทคนิคก็รบกวนแนะนำผมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 09:00 pm โดย anarielz »

anarielz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ย. 2013, 08:29 pm »
นอกจาก White balance ก็จะมี Highlights ที่ถูกปรับลดลง เพราะแสงแรงมาก สันจมูกชัดเจนเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 09:01 pm โดย anarielz »

anarielz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ย. 2013, 08:35 pm »
และอีกอย่างที่ผมปรับคือ ปรับ charity ลงมานิดหน่อยครับ เพราะปกติไม่ชอบภาพที่ชัดเกิน มันรู้สึกคมๆแปลกๆ เป็นเรื่องความรู็สึกส่วนตัวล้วนๆ

ผมถ่ายรูปมาเองตลอด ไม่ได้ออกทริปไม่ได้มีการแลกเปลี่ยนแนวทางกับใคร นี่ก็สมัครเว็บคนเล่นกล้องครั้งแรก ทั้งๆที่มี DSLR มาตั้งนาน

พี่ๆท่านใดมีข้อชี้แนะตรงไหน ทั้งเรื่องมุมมอง เทคนิค ผมยินดีรับฟังครับ  :emo1_0007:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 09:02 pm โดย anarielz »

anarielz

• Member
  • **
Re: Portrait แฟนตัวเองครับ ^^ + ของแถมลองกล้องใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ย. 2013, 08:41 pm »
อันนี้ไม่เกี่ยวกับ Portrait ครับ เป็นของแถมช่วงทดลองกล้องใหม่

ย้ายมาใช้ Canon 6D แล้วครับ ยังไม่ชินเท่าไร เพราะเพิ่งถอยมาเมื่อวาน

ปล.จุดขาวๆ(อาจจะเขียวๆ) เป็นพวกคราบตะไคร่หรืออะไรสักอย่างนะครับ มันติดที่ตู้ปลาไม่ได้ขัด
 :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 09:12 pm โดย anarielz »

anarielz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พ.ย. 2013, 08:54 pm »
รูปจาก Canon 6D อีก2รูปครับ

ที่เปลี่ยนกล้องเพราะ จะหากล้องตัวใหม่โดยตั้งโจทย์ว่า รอบนี้จะกระโดดไป FF เลย Sony ก็ต้องเจอกับ A99 ซึ่งผมสู้ราคาไม่ไหว

ก็เลยเหลือแค่ Canon 6D กับ 610D Nikon ซึ่งผมเลือก Canon เพราะปกติถ่าย Portrait อย่างเดียวเลย

ส่วนถ้าถามว่า ทำไมต้องยึดติดกับ FF จริงๆ A77 ก็เป็นกล้องที่ทุกคนยอมรับว่าใช้งานดี คงต้องตอบว่า มันเป็นเรื่องของความรู้สึกครับ

เหมือนซื้อรถ ซื้อรถบ้านแม้จะเป็นรุ่นดีแพงๆ แต่ถ้าใจอยากได้รถสปอร์ต อารมณ์มันก็ต่างกัน คงประมาณนี้ละมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 09:11 pm โดย anarielz »

anarielz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พ.ย. 2013, 08:56 pm »
หมดแล้วครับ แต่ผมรู้สึกว่าภาพของผมมันใหญ่ไปหรือเปล่า ไม่เป็นไรจองที่ไว้แล้ว เดียวผมย่อให้เล็กกว่านี้แล้วเดียวมา Edit ให้นะครับ

waramoo

• Member
  • **
Re: Portrait แฟนตัวเองครับ ^^ + ของแถมลองกล้องใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พ.ย. 2013, 08:29 am »
ภาพสวย แฟนก็สวยครับ
อย่าปล่อยให้ความทรงจำหายไป....เก็บมันไว้กับเรา :emo1_0006:

mckyparty

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พ.ย. 2013, 09:01 am »
ได้ผิวแฟนแทนการ์ดตั้ง whitebalance เลย
รูปจะสวยหรือไม่สวย ขึ้นอยู่กับมุมมอง มิใช่เพียงคุณภาพของไฟล์

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.106 วินาที กับ 23 คำสั่ง