ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเที่ยวญี่ปุ่นด้วยตัวเอง ตอนที่ 2 ฟุคุชิม่า  (อ่าน 4035 ครั้ง)

podchong

• Member
  • **
มือใหม่หัดเที่ยวญี่ปุ่นด้วยตัวเอง ตอนที่ 2 ฟุคุชิม่ากับเทศกาลหกจิตวิญญาณแห่งอีสานทิศ

(Tohoku Rokkon Sai - Six Soul Festival @ Fukushima 2013)

สวัสดีครับ
จากความเดิมตอนที่แล้ว http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=70569.0

ผมได้เดินทางออกจากฮิโรชิม่าด้วยรถไฟธรรมดา มุ่งตรงสู่โตเกียว
ระหว่างทางก็ได้เจอคุณป้าญี่ปุ่น อายุก็ 74 ปีแล้วครับ เขากำลังไปเยี่ยมญาติที่เกียวโต
ก็ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนอะไรต่างๆ นาๆ สนุกมากๆ แล้วคุณป้าก็ได้ให้ลูกอมมากำมือหนึ่ง ใจดีมากๆ ครับ

ที่ผมเข้าโตเกียว ก็เพื่อต่อรถบัสไปยังเมืองฟุคุชิม่าครับ เพราะในวันที่ 1 มิถุนา นั้นจะมีงานเทศกาลใหญ่
ของภาคโทโฮคุ หรือภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ที่มีอยู่ 6 จังหวัด ซึ่งจะจัดวนไปในแต่ละปี
และปีนี้ก็จัดขึ้นที่จังหวัดฟุคุชิม่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2013, 02:48 pm โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
ผมออกเดินทางจากฮิโรชิม่าตั้งแต่ 5 โมง 50 ครับ
ทางรถไฟนั้นเลาะตามชายฝั่ง ที่มีหมอกอยู่หนามาก
ด้านขวาเป็นชายฝั่งมีเกาะอยู่มากมาย ด้านซ้ายเป็นภูเขา สวยงามทีเดียวครับ
ก็เลยเก็บภาพริมทางมาเป็นระยะๆ

มีนักเรียนระดับชั้นต่างๆ ขึ้นรถไฟมาเพื่อไปเรียนในโรงเรียนต่างเมือง น่ารักดีครับ >///<
แต่อย่าได้คิดหันกล้องไปทางพวกเธอเชียว แม้พวกเธอจะเผลอ ผมเคยครั้งเดียวแล้วเข็ดไปตลอดกาลเลยครับ TwT
ถ้าจะถ่ายภาพพวกเธอให้พูดขอครับ หรืออยู่ในที่โล่งแจ้งแล้วเอาเลนส์เทเลส่องโดยไม่ให้รู้ตัวอย่างฉับไว

podchong

• Member
  • **
หลังจากผ่านช่วงเวลาทรหตถึง 17 ชั่วโมงครึ่ง ผมก็มาถึงชินจูกุ โตเกียวตอน 5 ทุ่มครึ่ง ครับ
เพราะผมขึ้นรถไฟผิดขบวนไปหนึ่งรอบ ต้องนั่งกลับมาขึ้นใหม่ เลยพลาดรถไฟไปหนึ่งช่วงเวลาครับ

ทำเอาเกือบพลาดรถบัสที่จองไว้ตอนเที่ยงคืนครึ่ง เลยทีเดียว
รถบัสที่ญี่ปุ่นจองผ่านอินเตอร์เน็ตได้ครับ แล้วเอารหัสไปจ่ายเงินตามร้านสะดวกซื้อที่ได้เลือกไว้
ก็จะได้ใบจ่ายเงินมา แล้วเอาไปยื่นที่เคาท์เตอร์บริษัทเดินรถครับ เพื่อรู้หมายเลยรถ ส่วนที่นั่งจองได้ในอินเตอร์เน็ตเลยครับ

เวลาเหลืออยู่นิดหน่อย เลยไปแวะหอชมวิวฟรีบนชั้นที่ 65 ของตึกเทศบาลชินจูกุ รีบถ่ายรีบมาขึ้นรถบัส
พอดีว่าจุดจอดรถบัสอยู่ใกล้ๆ เลยแอบชิลได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2013, 08:47 pm โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
รถบัสจากชินจูกุไปฟุคุชิม่าราคา 3500 เยนครับ
นับว่าถูกกว่าทางรถไฟนะครับ เพราะว่ารถบัสนั้นจะวิ่งตอนกลางคืนเป็นส่วนใหญ่
เขาเลยเรียกว่า Night Bus ครับ แต่จะถูกก็ต่อเมื่อจองก่อนซึ่งจะมีระดับการจอง 7 5 3 1 วันก่อนการเดินทาง
ถ้าจองวันเดินทางเลยจะต้องซื้อเต็มราคา ซึ่งก็จะราคาพอๆ กับขึ้นรถไฟเลยครับ

podchong

• Member
  • **
แล้วผมก็มาถึงฟุคุชิม่าตอน 6 โมงเช้าของวันที่ 31 พฤษภา ครับ
โดยรถบัสมาจอดให้ลงที่สถานีรถไฟฟุคุชิม่า แต่ว่างานเทศกาลจะเริ่มพรุ่งนี้
ก็เลยไปหาจุดบริการท่องเที่ยวแล้วขอแผนที่มาเดินเล่นในวันนี้
เป้าหมายหลักผมคือภูเขาที่อยู่ใกล้ๆ ก็เดินผ่านย่านการค้า ศาลเจ้าต่างๆ ออกชานเมืองแล้วขึ้นภูเขาครับ

podchong

• Member
  • **
พอขึ้นมาจนถึงจุดชมวิวบนภูเขา ผมก็นึกสงสัยว่าทำไมคนเยอะแยะ แถมมีช่างภาพที่มีกล้องและเลนส์มหึมากันเยอะนัก
สรุปแล้วคือเขากำลังซ้อมการแสดงทางอากาศหรือแอร์โชว์ ที่จะจัดแสดงขึ้นในช่วงงานเทศกาลวันพรุ่งนี้ครับ
นับว่าพระเจ้าดลจิตดลใจให้ผมขึ้นมาบนภูเขานี้จริงๆ เพราะเขาซ้อมกัน 1 ชั่วโมงครับ แล้วผมก็ขึ้นมาทันพอดิบพอดี ^^

podchong

• Member
  • **
จัดไปครับ Tamron 18-270 ผม กดที่ 270 ตลอด มีความสุขจริงๆ
พอเขาซ้อมเสร็จตอนบ่ายโมงครึ่ง ทำเอารถติดทั้งภูเขาเลยครับ เพราะคนทยอยกลับกันในทีเดียว

podchong

• Member
  • **
มื้อเย็นครับ อาหารลดครึ่งราคาจาก 540 เยนเหลือ 270 เยน มีความสุขมากๆๆ ครับ XD
เพราะร้านข้าวกล่องในสถานีรถไฟเขาจะลดราคาข้าวกล่องเหลือก่อนปิดร้านตอน 2 ทุ่มครับ คือพอ 1 ทุ่มเขาก็เลหลังขายแล้ว
จัดมา 2 กล่องครับ ไว้กินเย็นนี้กับพรุ่งนี้ ^^

งานเทศกาลเริ่มขึ้นในวันรุ่งขึ้น
เป็นงานที่เรียกได้ว่าปิดเมืองเที่ยวครับ มีลานเวทีที่ไว้จัดการแสดง 4 แห่ง ลานอาหารอีก 1 แห่ง ยิ่งใหญ่มาก
และไฮไลท์ของงานคือ ขบวนพาเรตการแสดงจาก 6 จังหวัดที่จะมีขึ้นตอนบ่ายโมงครับ
ผมเลยมานั่งจองที่ก่อนพาเรตเริ่ม 2 ชั่วโมง พร้อมด้วยข้าวกล่องคู่ใจ XD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2013, 08:48 pm โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
นี่เป็นภาพของเวทีหลักของงานครับ คนเยอะมากๆ ด้านหลังก็มีซุ้มต่างๆ มากมาย
ทั้งขายของ โปรโมทการท่องเที่ยวเมืองต่างๆ

และสาวน้อยซามูไรคนนี้ก็กำลังโปรโมทการท่องเที่ยวพร้อมโปรโมทละครไปพร้อมๆ กันครับ

podchong

• Member
  • **
พอถึงใกล้ถึงช่วงเวลาเริ่มขบวนพาเรต โอ้ คลื่นมนุษย์ญี่ปุ่น เยอะมากๆๆๆๆ ครับ
นี่ขนาดทางเดินขบวนพาเรตร่วม 1 กิโลเมตรกว่าๆ ได้
พอบ่ายโมงตรงก็เริ่มด้วยแอร์โชว์ แล้วตามด้วยขบวนพาเรตการแสดงของแต่ละจังหวัดครับ

podchong

• Member
  • **
พวกเขามีความสุขกับการนำพาความสุขมายังเมื่อฟุคุชิม่ามากๆ ครับ

podchong

• Member
  • **
รถลากภูเขาเทพเจ้าครับ น่าเสียดายทีเขาไม่หันมาด้านที่ผมนั่งอยู่
คือเขาจะลากไป แล้วกู่ร้องก้องเวลาหันรถซ้ายหรือขวาเข้าหาฝูงชนครับ

podchong

• Member
  • **
และมีการแสดงยกแผงโคมด้วยมือเดียวต้านลม
แล้วย้ายไปตามหน้าผาก โหนกก้น ฯลฯ ครับ สนุกมากทั้งเสียงกลองก้องคำราม
และเสียงหัวเราะเวลาเขาทำโค่นลงฝูงชน ไม่มีผู้บาดเจ็บครับ เพราะหากมันโค่นลงจะมีผู้มารับ
โดยจะรับให้ตัวโคมโดนผู้ชม แต่จะไม่ให้แท่งไม้ไผ่โดนผู้ชม เพื่อความสนุกครับ

และเมื่อมีงานเทศกาลก็ต้องมี...

สาวงามในแต่ละจังหวัดครับ
น่ารักมากมาย >///< อยากได้... (ฮา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2013, 08:51 pm โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
พอเขาเดินขบวนพาเรตการแสดงจนจบแล้ว เขาก็จะเฮโลเดินกลับมาขอขอบคุณในคราเดียวครับ
สนุกมากๆ ครับ คนที่นั่งดูก็เริ่มกลับกันแล้วพอขบวนพาเรตขาแสดงจบ ก็ลุกขึ้นรีบกลับกันก็มี
คงจะไปรีบต่อแถวขึ้นรถไฟขากลับโดยไม่รอขบวนขอบคุณ

พองานเลิก ก็คลื่นมนุษย์ขากลับอีกรอบครับ นี่แค่ซอยเดียวนะครับ แต่มีอีกเป็นสิบซอยในการเดินกลับสถานีรถไฟ

ก็ขอจบภาคฟุคุชิม่า รอพบกันกับภาคใหม่
ตอนที่ 3 ไอซุวาคามัทซึ จนถึงหมู่บ้านมรดกโลก ชิราคาว่าโกะ

ขอบคุณที่รับชมและไม่ปาดครับ (ฮา)

ขอเชิญติชมเรื่องภาพถ่ายด้วยนะครับ
ผมชอบคำติเพื่อก่อครับ และมีข้อสงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ ^^

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
ขอบคุณสำหรับพาเที่ยว ได้ความรู้เยอะเลยทีเดียวครับ ภาพสวยครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:

mckyparty

• Member
  • **
ถ้าไม่รบกวนนัก ขอราคาค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ตั้งแต่ค่าเครื่องบิน ค่าโรงแรมที่พอพักนอนได้ ค่าอาหาร ค่ารถทีครับ
ขอบคุณที่มาพาเที่ยวครับ
รูปจะสวยหรือไม่สวย ขึ้นอยู่กับมุมมอง มิใช่เพียงคุณภาพของไฟล์

podchong

• Member
  • **
ค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับราคา 19600 บาทครับของ UA กระเป๋า 23kg + 23kg ราคาขึ้นอยู่กับวันเดินทางครับ
จองนาน ก็จะถูกลง และขึ้นกับจังหวะด้วย ผมดูในเว็บของ UA แล้วจองเองครับ ดูที่ถูกสุด (ฮา)

ถ้าเที่ยวแค่อาทิตย์เดียวแนะนำให้ซื้อ JR Pass ครับ ขึ้นรถไฟ JR ฟรีทั่วญี่ปุ่นราคา 22000 เยน ถ้า 14 วันก็ราว 36000 เยนครับ
หรือถ้าสามารถจำกัดวงที่จะเที่ยวได้ ก็เลือกเฉพาะเขตได้ครับ จะถูกกว่า ต้องซื้อที่ไทยแล้วไปขึ้นตั๋วที่สนามบินนาริตะ
หรือตามสถานีรถไฟใหญ่ อย่างสถานีโตเกียว เกียวโต โอซาก้าครับ

ถ้าไม่ซื้อ ก็ขึ้นกับว่าจะไปไหนบ้างครับ ผมไม่สามารถระบุราคาตั๋วรถไฟได้เพราะไม่รู้ว่าจะไปไหนบ้าง
แต่ถ้าวางแผนแล้วว่าจะไปไหนบ้าง ก็สามารถบอกได้ครับ เพราะดูได้จากแอพของ JR ทั้งแอนดรอยและ iOS (ภาษาญี่ปุ่น)

ที่พักถูกที่สุดคือเป็นโรงแรมนักเดินทางครับ (Dormitory) ต้องดูว่าไปเมืองไหนบ้าง แล้วหาข้อมูลครับว่าอยู่แถวไหน
เพราะถูกมาก ราคาต่อคืนจะอยู่ที่ประมาณ 1900 - 2900 เยนครับ เป็นโรงแรมแบบนอนรวม ห้องละ 4 - 8 คน
แต่เขาจะมีล็อกเกอร์เก็บของให้ ห้องน้ำใช้แบบรวม มีห้องส่วนกลาง มีเน็ตให้ใช้แบบไวไฟ

และถ้าคิดที่จะเที่ยวเมืองหนึ่งเป็นเวลา 1 วัน (หยุดพัก) ก็จะมีตั๋วรถเมล์รายวันครับ ราคา 500 - 600 เยน

ต้องเผื่อเงินค่าเข้าชมไว้ด้วยนะครับ ที่ละ 500 - 800 เยน คนญี่ปุ่นก็ราคาเดียวกัน
เช่นวังทองคำและวังเงิน (Kin/Gin kakuji) ค่าเข้าชมแห่งละ 500 เยน

การกินอยู่ น้ำเปล่าขวดเล็ก 150 เยนโดยเฉลี่ยครับ (แบบกดตู้) ถ้าเน้นราคาถูกให้เข้าซูปเปอร์ครับ ราคาข้าวกล่องจะถูก
โดยเฉพาะเวลาลดราคา (ฮา) และขนมปังราคา 120 เยนโดยเฉลี่ยครับ ก้อนใหญ่มากๆ กินอิ่มเลย

ทั้งหมดนี้เปลี่ยนเป็นเงินบาทโดยคูณ 0.4 ครับ ผมชอบเลขกลมๆ และเห็นค่าของเงินมากกว่า
มีอะไรถามได้อีกนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2013, 10:30 pm โดย podchong »

mckyparty

• Member
  • **
ขอบคุณในน้ำใจงดงามที่พิมพ์มาละเอียดเลย ผมพลาดเองมาอ่านตอนสองก่อน กลับไปดูตอนแรกทางคุณก็แจงรายละเอียดไว้ในโพสต์แรกแล้ว  :emo1_0008:
รูปจะสวยหรือไม่สวย ขึ้นอยู่กับมุมมอง มิใช่เพียงคุณภาพของไฟล์

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับราคา 19600 บาทครับของ UA กระเป๋า 23kg + 23kg ราคาขึ้นอยู่กับวันเดินทางครับ
จองนาน ก็จะถูกลง และขึ้นกับจังหวะด้วย ผมดูในเว็บของ UA แล้วจองเองครับ ดูที่ถูกสุด (ฮา)

ถ้าเที่ยวแค่อาทิตย์เดียวแนะนำให้ซื้อ JR Pass ครับ ขึ้นรถไฟ JR ฟรีทั่วญี่ปุ่นราคา 22000 เยน ถ้า 14 วันก็ราว 36000 เยนครับ
หรือถ้าสามารถจำกัดวงที่จะเที่ยวได้ ก็เลือกเฉพาะเขตได้ครับ จะถูกกว่า ต้องซื้อที่ไทยแล้วไปขึ้นตั๋วที่สนามบินนาริตะ
หรือตามสถานีรถไฟใหญ่ อย่างสถานีโตเกียว เกียวโต โอซาก้าครับ

ถ้าไม่ซื้อ ก็ขึ้นกับว่าจะไปไหนบ้างครับ ผมไม่สามารถระบุราคาตั๋วรถไฟได้เพราะไม่รู้ว่าจะไปไหนบ้าง
แต่ถ้าวางแผนแล้วว่าจะไปไหนบ้าง ก็สามารถบอกได้ครับ เพราะดูได้จากแอพของ JR ทั้งแอนดรอยและ iOS (ภาษาญี่ปุ่น)

ที่พักถูกที่สุดคือเป็นโรงแรมนักเดินทางครับ (Dormitory) ต้องดูว่าไปเมืองไหนบ้าง แล้วหาข้อมูลครับว่าอยู่แถวไหน
เพราะถูกมาก ราคาต่อคืนจะอยู่ที่ประมาณ 1900 - 2900 เยนครับ เป็นโรงแรมแบบนอนรวม ห้องละ 4 - 8 คน
แต่เขาจะมีล็อกเกอร์เก็บของให้ ห้องน้ำใช้แบบรวม มีห้องส่วนกลาง มีเน็ตให้ใช้แบบไวไฟ

และถ้าคิดที่จะเที่ยวเมืองหนึ่งเป็นเวลา 1 วัน (หยุดพัก) ก็จะมีตั๋วรถเมล์รายวันครับ ราคา 500 - 600 เยน

ต้องเผื่อเงินค่าเข้าชมไว้ด้วยนะครับ ที่ละ 500 - 800 เยน คนญี่ปุ่นก็ราคาเดียวกัน
เช่นวังทองคำและวังเงิน (Kin/Gin kakuji) ค่าเข้าชมแห่งละ 500 เยน

การกินอยู่ น้ำเปล่าขวดเล็ก 150 เยนโดยเฉลี่ยครับ (แบบกดตู้) ถ้าเน้นราคาถูกให้เข้าซูปเปอร์ครับ ราคาข้าวกล่องจะถูก
โดยเฉพาะเวลาลดราคา (ฮา) และขนมปังราคา 120 เยนโดยเฉลี่ยครับ ก้อนใหญ่มากๆ กินอิ่มเลย

ทั้งหมดนี้เปลี่ยนเป็นเงินบาทโดยคูณ 0.4 ครับ ผมชอบเลขกลมๆ และเห็นค่าของเงินมากกว่า
มีอะไรถามได้อีกนะครับ ^^

ขอบคุณครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

sutti_sukmek

• Member
  • **
รอชม ตอน 3 ครับ  :emo1_0005:

boycover

• Member
  • **
ถ่ายนักเรียนแล้วเป็นยังไงเหรอครับ
รักฟานี่ ชอบสีชมพู บูชาความขาว :)

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: น่าเที่ยวจังค่ะ..แต่ถ้าพูดและอ่านญี่ปุ่นไม่ได้คงไปแบบนี้ยาก ชิมิ  :emo1_0014: :emo1_0014:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

roytawan

• Member
  • **
    • Roytawan Coffee
ขอบคุณครับ รอติดตามตอนที่ 3  :emo1_0005:

escaflowne

• Member
  • **
ชมรูปนี่เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลยครับ :)

bibby

• Member
  • **
มีนักเรียนระดับชั้นต่างๆ ขึ้นรถไฟมาเพื่อไปเรียนในโรงเรียนต่างเมือง น่ารักดีครับ >///<
แต่อย่าได้คิดหันกล้องไปทางพวกเธอเชียว แม้พวกเธอจะเผลอ ผมเคยครั้งเดียวแล้วเข็ดไปตลอดกาลเลยครับ TwT
ถ้าจะถ่ายภาพพวกเธอให้พูดขอครับ หรืออยู่ในที่โล่งแจ้งแล้วเอาเลนส์เทเลส่องโดยไม่ให้รู้ตัวอย่างฉับไว
ผมสงสัยนิดนึงครับ
ถ้าถ่ายรูปนักเรียนไป จะเกิดอะไรขึ้นหรอครับ

ขอบคุณสำหรับกระทู้รีวิวครับ ^__^ รอชมตอน 3 ต่อ
"If you can't fly then run, if you can't run then walk, if you can't walk then crawl, but whatever you do you have to keep moving forward." - Martin Luther King Jr.

http://travelpantip.blogspot.com

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.151 วินาที กับ 24 คำสั่ง