ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเที่ยวญี่ปุ่นด้วยตัวเอง ตอนที่ 1 ฮิโรชิม่า  (อ่าน 3003 ครั้ง)

podchong

• Member
  • **
มือใหม่หัดเที่ยวญี่ปุ่นด้วยตัวเอง ตอนที่ 1 ฮิโรชิม่า เมืองแห่งรถรางและระเบิดปรามณู

สวัสดีครับพี่ๆ น้าๆ ทุกคน ก่อนอื่นก็ขอแนะนำตัวนะครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ไม่นาน
ผมชื่อ โพช นะครับ บ้านเกิดอยู่พิษณุโลก ตอนนี้เรียนอยู่ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร ครับ ^^

ผมได้มีโอกาสไปท่องเที่ยวที่ญี่ปุ่นด้วยตัวเองตั้งแต่วันที่ 29 พฤษภา ถึง 16 มิถุนา ที่ผ่านมา ปีนี้ครับ
เป็นต่างประเทศประเทศแรกของผมเลยที่ได้ไปเที่ยว ได้นั่งเครื่องบินครั้งแรกด้วย ผมจองริมหน้าต่างเลยครับ (ฮา)
ก็มีเจอคนไทยมาขอริมหน้าต่างด้วย ผมไม่ยอมแน่นอน XD ก็บอกเค้าไป ผมนั่งเครื่องครั้งแรกครับ ขอเถอะ TwT
รวมเวลาก็ 19 วัน โดยเริ่มต้นที่เมืองฮิโรชิม่า ถ้าทำเป็นแผนผังการเคลื่อนที่ (Flow chart) ก็ตามนี้เลยครับ

Hiroshima > Tokyo > Fukushima > Aizu-Wakamatsu > Kanazawa > Shirakawa-go
> Takayama > Nagoya > Kyoto > Nara > Fujinomiya > Tokyo > Chiba > Narita

น้าๆ ที่รู้จักแผนที่ญี่ปุ่นคง งง กันว่าไอ้นี่มันเที่ยวโดดไปโดดมาทำไม แล้วทำไมมันต้องเริ่มที่ฮิโรชิม่า
ผมมีเหตุผลส่วนตัวที่ต้องปิดเป็นความลับครับ XD ขออภัยด้วยนะครับ อ้อ ผมเที่ยวเป็นแบบแบ็คแพ็คนะครับ

ผมใช้กล้อง Nikon D7000 + Tamron 18-270 PZ และ Sony NEX-C3 + 16F2.8 ในการถ่ายภาพครับ
ก่อนมาเที่ยวผมได้เรียนภาษาญี่ปุ่นเบืองต้นไป 2 คลาสคือ B1 และ B2 (มันมีถึง B4 ครับ
และมีระดับ I กับ A อีก ดังนั้นพื้นฐานจริงๆ คือต่ำมาก) ก็ทำให้รอดชีวิตด้วยภาษาญี่ปุ่นแบบ งูๆ ปลาๆ ไปได้ XD

งบที่ใช้เที่ยวทั้งหมดมีค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับของ United Airline ราคา 19600 เลื่อนตั๋ว 2 ครั้งรวม 9000
และเงินประทังชีวิตทั้ง 19 วันอยู่ที่ 40000 บาทถ้วนครับ (อาหาร การเดินทาง ที่พัก ค่าเข้าชม)
ทำไมน้อยจัง? ผมกินอาหารลดราคา + นอนโรงแรมสลับกับนอนถุงนอนในอัตราส่วน 1 คืน : 1 คืน ครับ XD
คืออยากเที่ยว แต่งบน้อย มันช่วยไม่ได้ครับ ผมมีเงินก้นถุงอีก 5000 บาทที่เอาไว้ในกรณีเงินหมด
ที่จะเอาไว้เฉพาะในกรณีต้องเดินทางไปนาริตะเท่านั้น ซึ่งก็โชคดีมากๆ ครับ ที่ไม่ต้องใช้เงินสำรอง

มาชมภาพ + เรื่องเล่ากันครับ ^^
กับ ตอนที่ 1 ฮิโรชิม่า เมืองแห่งรถรางและระเบิดปรามณู

ทุกสิ่งทุกอย่างของการท่องเที่ยวญี่ปุ่นของผมเริ่มต้นที่นี่ครับ ฮิโรชิม่า เป็นเมืองที่น่าอยู่มากๆ
ทั้งแม่น้ำผ่ากลางเมือง สวนสาธารณะขนาดใหญ่ ตึกที่ไม่สูงมาก ไม่แออัดมาก และธรรมชาติที่รายล้อมเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 2013, 12:54 pm โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
ที่นี่เป็นเมืองแห่งรถรางจริงๆ ครับ ทั้งรถรางรุ่นใหม่และรุ่นเก่าตั้งแต่สมัยสงครามโลกก็วิ่งให้เห็นอยู่ทั่งไปทั้งเมือง
ทำเอาแอบน้อยใจที่กรุงเทพยกเลิกระบบรถรางเพราะบอกว่า "มันช้าเกินไป" แต่เมื่อมาดูเมืองสำคัญๆ ของโลก
เขายังใช้รถรางกันอยู่ทั้งนั้น อย่างเยอรมนี โตเกียวก็มีนะครับ

podchong

• Member
  • **
แน่นอนว่าประวัติศาสตร์ของฮิโรชิม่าที่ทุกคนรู้จักกันคือ เป็นหนึ่งในสองเมืองของญี่ปุ่น
ที่ถูกทิ้งระเบิดปรามณูในตอนยุติสงครามโลกครั้งที่สองโดยอเมริกา อีกเมืองก็คือนางาซากิครับ
ดังนั้นที่นี่จะมีโบราณสถานที่เกี่ยวกับการถูทิ้งระเบิดปรามณูอยู่เต็มไปหมด
และที่เป็นสัญลักษณ์คืออะตอมมิคโดม (Atomic Dome) ที่อยู่ริมแม่น้ำ รายล้อมไปด้วย
สวนสาธารณะกลาง (Chuuou Kouen) ครับ ที่นี่จะมีเด็กนักเรียนมาทัศนศึกษาทุกวัน
ไม่วางเว้นแม้จะเป็นวันที่ฝนตก พายุเข้าก็ตาม ใกล้ๆ กันนั้นก็มีพิพิธภัณฑ์อยู่ด้วย
ผมเข้าไปแล้วทำเอาผมมืดหม่นมากครับ (ฮา) อ้อ ในพิพิธภัณฑ์ตามป้ายบรรยาย
หรือคอมพิวเตอร์ให้ความรู้มีภาษาไทยด้วยนะครับ เจ๋งมากมาย ^^

podchong

• Member
  • **
อย่างที่บอกครับ ฮิโรชิม่าเป็นเมืองที่น่าอยู่มากๆ
ทำเอาอิจฉาคู่รักคู่นี้ กับคนที่ไปนั่งอยู่ริมแม่น้ำมากมาย
ผมมาเที่ยวคนเดียวครับ ห่อเ*่ยวมากมาย (ฮา)

podchong

• Member
  • **
เดินออกมาจากตัวอะตอมมิคโดมหน่อยก็จะมีคาเฟ่ริมน้ำครับ
ผมชอบมากๆ แต่ไม่ได้เข้าไปใช้บริการเพราะด้วยราคา... TwT
นี่คือความทุกข์ของคนงบน้อยครับ วันแรกๆ จะใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายไม่ได้
ไว้วันท้ายๆ เงินเหลือเยอะค่อยจัดเต็ม XD
ใกล้ๆคาเฟ่ก็จะมีถนนตลาดครับ เดินเข้าซอยห่างจากแม่น้ำไป
มีร้านรวงต่างๆ มากมาย เดินสนุกมากครับ

podchong

• Member
  • **
ฮิโรชิม่า ยามค่ำคืนนั้นสวยงามมากมายครับ
รถรางหมดตอน 5 ทุ่ม เริ่มอีกที 6 โมงเช้าครับ
นับว่าหมดเร็วและเริ่มช้านะครับ สำหรับสังคมโดยทั่วไปของญี่ปุ่น
เพราะอย่างที่โตเกียวนั้นรถไฟกว่าจะหมดก็ตี 1 ครึ่ง เริ่มเอาตี 4

podchong

• Member
  • **
แม้จะเป็นเมืองรักสงบ แต่ก็มีถนนบันเทิงเหมือนกันครับ
เขาเรียกกันว่า "ถนนโลกีย์" (ฮา) ก็มีผับ บาร์ ร้านคาราโอเกะ
เป็นแบบน่ารักๆ ฟังดนตรี ไม่มีร้านอาหารหุ่นยนต์บ้าบอ
หรือพวกโฮสต์คลับที่แรงแบบโตเกียว และโอซาก้า เดินได้สบายๆ

ส่วนภาพล่างคือเมืองอพาร์ทเมนต์ครับ อยู่เกือบกลางๆ เมือง
ห่างจากอะตอมมิคโดมไม่มากเท่าไร แค่เดินเลาะริมแม่น้ำไปเรื่อยๆ

podchong

• Member
  • **
มาเที่ยวฮิโรชิม่าทั้งที ห้ามพลาดเกาะมิยาจิม่า (Miyajima) เด็จขาดครับ
ถ้าไม่มานี่ นับว่ามาไม่ถึงฮิโรชิมาเลยทีเดียว ถ้าหากตัวเมืองฮิโรชิม่าสวยงามช่วงฤดูใบไม้ผลิ
เพราะดอกซากุระแล้ว มิยาจิม่าก็จะสวยงามช่วงฤดูใบม้ร่วงเพราะต้นเมเปิ้ลครับ
แต่น่าเสียดายผมดันมาผิดฤดู ไม่เจอทั้งสองอย่างเลย TwT

วิธีมามิยาจิม่าง่ายที่สุดคือนั่งรถรางจากในเมืองมาสุดป้ายมิยาจิม่ากุชิ (ระวังนะครับเค้ามีสุดป้ายหลายสาย)
เสียราว 270 เยน แล้วต่อเรือเฟอรี่ข้ามฟากไปกลับอีก 340 เยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2013, 11:21 am โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
และหนึ่งในสัญลักษณ์ของประเทศญี่ปุ่นก็คือ ซู้มประตูเทพเจ้า (โทริอิ) ที่ตั้งอยู่กลางทะเล
แห่งศาลเจ้าอิทซึคุชิม่า (Itsukushima Jinja) ครับ เป็น 1 ใน 5 ของศาลเจ้าญี่ปุ่น
ที่มีคนมาเยี่ยมชมมากที่สุด

เวลาน้ำลดแล้วก็ลงไปเดินเล่นได้ครับ
พอน้ำขึ้นก็จะท่วงบริเวณปากทวาลทั้งหมด ซึ่งตัวซุ้มประตูเทพเจ้าจะอยู่ตรงกับศาลเจ้าพอดี
ผมอยู่ไม่ทันตอนน้ำขึ้นครับ ซึ่งดูจากโปสการ์ดที่ซื้อมา (490 เยน) แล้วสวยมากเลย

podchong

• Member
  • **
ตัวศาลเจ้าอิทซึคุชิม่าครับ
ด้านหลังเป็นภูเขา ด้านหน้าเป็นร่องจากทะเล
เวลาน้ำขึ้นก็จะถึงตัวศาลเจ้าด้วยครับ
มีทางน้ำไหลจากใต้ตัวศาลเจ้า ผ่านกลางซุ้มประตูเทพเจ้าพอดี สุดยอดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2013, 05:16 pm โดย podchong »

podchong

• Member
  • **
เดินขึ้นเขาที่อยู่ด้านข้างศาลเจ้าอิทซึคุชิม่า (ทางด้านซ้ายเมื่อมองจากด้านหน้า)
ก็จะพบศาลเจ้าอีกแห่ง ที่มีเจดีย์ไม้ และมีมุมวิวให้ถ่ายภาพมุมสูงสวยๆ ครับ

podchong

• Member
  • **
เมื่อเดินไปตามทางเรื่อยๆ ก็จะมาถึงด้านหลังศาลเจ้าอิทซึคุชิม่าครับ
อีกหนึ่งมุมสวย ผมไม่ได้เข้าไปภายในศาลเจ้านะครับ
เพราะเห็นว่าคงไม่มีอะไรมาก และต้องเสียค่าเข้าชม 800 เยนครับ
มีคนไทยมาเที่ยวเยอะมากเลย นับว่าเป็นกลุ่มนักท่องเที่ยวต่างชาติที่เสียงดัง
รองลงมาจากจีนเลยละครับ (ฮา)

podchong

• Member
  • **
เดินไปเรื่อยๆ ก็จะเจอทางเดินหมู่บ้านเก่าครับ
ก็มีทั้งร้านขายของที่ละรึก และร้านอาหาร ต่างๆ
ของทีระลึกของเกาะมิยาจิม่า นอกจากจะเป็นรูปซุ้มประตูเทพเจ้าแล้ว
ก็จะมีเป็นรูปใบเมเปิ้ลครับ และของขึ้นชื่อก็คือ ขนมรูปใบเมเปิ้ล สอดใส้ต่างๆ
ผมซื้อกินไป 1 ชิ้นครับ 160 เยน ไส้เลมอนครีม อร่อยมว๊าก >///<
ส่วนไส้ดั้งเดิมเค้าคือถั่วแดงครับ เป็นรสชาติที่ผมนึกออกได้ เลยซื้อไส้อื่นแทน (ฮา)

podchong

• Member
  • **
เดินไปเรื่อยๆ ก็จะวนมาทางด้านขวาของศาลเจ้าอิทซึคุชิม่าครับ

podchong

• Member
  • **
แล้วก็ต้องลาเกาะมิยาจิม่า กลับมาขึ้นฝั่งเกาะใหญ่ แล้วก็ถึงเวลาต้องจากฮิโรชิม่าด้วยครับ
หลังจากเดินถ่ายภาพตอนกลางคืนและพักผ่อนแล้ว ก็ขึ้นรถไฟรอบ 5 โมง 50 ตอนเช้าตรู่ มุ่งสู่โตเกียว
โดยผมขึ้นรถไฟธรรมดาครับ ราคาตั๋ว 11340 เยน ต้องต่อรถไฟตามเมืองต่างๆ ราว 8 - 9 สถานี
ตามที่ผมศึกษาคู่มือเส้นทางรถไฟในสถานีรถไฟเมืองฮิโรชิม่า เป็นครั้งแรกที่ผมได้ขึ้นรถไฟญี่ปุ่นครับ
(อันที่จริงขอพนักงานขายตั๋วให้ปริ๊นใบต่อสถานีให้ก็ได้ครับ แต่ผมมารู้เอาหลังจากนี้
แถมในใบที่ขอรู้เวลาด้วยว่าถึงสถานีนั้นนี้กี่โมง ต่อรถไฟสายไหนกี่โมง ถึงปลายทางกี่โมง)
ใช้เวลาทั้งสิ้น 18 ชั่วโมง ทรหดมาก เพราะกว่าจะไปถึงสถานีชินจูกุ กรุงโตเกียวก็ตอน 5 ทุ่มครึ่ง

ทำไมไม่นั่งชินคังเซน แพงครับ 17000 - 34000 เยนนู่นเลย แล้วก็ผมมีเวลาเยอะครับ (ฮา)
ถ้าชินคังเซนใช้เวลา 5 ชั่วโมงเองครับ ><"
แถมตอนนั่งรถไฟได้คุยกับคนญี่ปุ่นด้วย 3 คน เพราะต้องนั่งหันหน้าเข้าหากัน
มีความสุขมากๆ ครับ ^^ เจอคุณป้าวัย 71 ปี เดินทางไปเยี่ยมญาติต่างจังหวัด
เจอคุณลุงเห็นแบกแบ็คแพ็คเค้าก็นึกว่าคนญี่ปุ่นไปปีนเขามาเลยเดินมาทัก (ฮา)
ก็เป็นประสบการณ์ในการนั่งรถไฟธรรมดาญี่ปุ่น ได้ต่อรถไฟ และได้เห็นนักเรียนสาวๆ XD

แล้วตั๋วรถไฟธรรมดาญี่ปุ่นเนี่ย เค้าจะมีระยะเวลาใช้งานนะครับ
อย่างของผมคือ 6 วัน คือจะแวะพักเมืองไหนก็ได้ ที่อยู่ในเส้นทางสายที่เลือก
ถ้าออกนอกเส้นทางที่คุยกับพนักงานขายตั๋วไว้ จบครับ โดนปรับ อย่างของผมเลือกสายชูวโอว (Chuuou)
เพราะตั๋วเค้าเป็นตั๋วแม่เหล็กครับ แล้วถ้าหากเข้าเขตโตเกียวเมื่อไร ไม่ว่างจะลงสถานีไหน
ก็จะโดนเครื่องกินบัตรทันทีครับ ดังนั้นถ้าเข้าเขตโตเกียวแล้ว ก็ต้องไปให้ถึงสถานีเป้าหมายทันที

ก็ขอจบภาคฮิโรชิม่าครับ แล้วรอพบกับภาคใหม่
ภาค 2 งานเทศกาลโทโฮวคุหกภาค ณ เมืองฟุคุชิม่า
Fukushima Tohouku Rokkon Sai 2013
ครับ ^^

วีดีโอข่าวของงานนั้นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=dh9zfirNL_k

เอามาเรียกน้ำย่อย (ฮา)

ขอบคุณที่รับชมและไม่ปาดครับ (ฮา)

ขอเชิญติชมเรื่องภาพถ่ายด้วยนะครับ
ผมชอบคำติเพื่อก่อครับ และมีข้อสงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 2013, 12:10 pm โดย podchong »

jimmy2

• Global Moderator
ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ

Chanikulh

• Member
  • **
น่าไปเที่ยวมากมายครับ  :emo1_0003:

mckyparty

• Member
  • **
ตามมาดูภาคแรก จากภาคสอง สุดยอดไปเลยพ่อหนุ่ม  :emo1_0005:
รูปจะสวยหรือไม่สวย ขึ้นอยู่กับมุมมอง มิใช่เพียงคุณภาพของไฟล์

sutti_sukmek

• Member
  • **
เยี่ยมยอดครับ

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ขอคุณสำหรับ รูปสวยๆๆ และคำบรรยายทุกคำเลยครับ
รอดูเซทต่อไปเลยครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

roytawan

• Member
  • **
    • Roytawan Coffee
ชอบแนวนี้มาก ขอบคุณครับ :emo1_0005:

bibby

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆและคำบรรยาย พูดแล้วก็อยากไปเที่ยวบ้างเลยครับ
เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ   :emo1_0008:
"If you can't fly then run, if you can't run then walk, if you can't walk then crawl, but whatever you do you have to keep moving forward." - Martin Luther King Jr.

http://travelpantip.blogspot.com

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.149 วินาที กับ 23 คำสั่ง