ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องจับโฟกัสไม่ทัน  (อ่าน 945 ครั้ง)

mayom

• Member
  • **
หัดถ่ายภาพเคลื่อนไหว มีปัญหาเรื่องจับโฟกัสไม่ทัน จะแก้ไขทำยังไงดีคะ... ใช้แคลนอล60d
มะยม

mayom

• Member
  • **
Re: มีปัญหาเรื่องจับโฟกัสไม่ทัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 2013, 09:40 pm »
..
มะยม

mayom

• Member
  • **
Re: มีปัญหาเรื่องจับโฟกัสไม่ทัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ย. 2013, 09:43 pm »
 :emo1_0071:
มะยม

GoldilockS

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2013, 10:05 pm »
ปูเสื่อรอด้วยคนครับ  :emo1_0001:

mayom

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2013, 11:04 pm »
 :emo1_0003:เย้มีเพื่ิอนรอแล้ววววว
มะยม

ijack

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พ.ย. 2013, 12:10 am »
แรกๆ เคยมีปัญหาแบบนี้เช่นกันครับเวลาถ่ายภาพที่มีการเคลื่อนไหวบ่อยๆ เคยใช้ focus ในโหมด C และ A แต่หลายครั้งที่กล้องก็ทำงานพลาด เพราะคอนทราสในการช่วยโฟกัสมันน้อย
จึงประชดกลับมาตั้งหลักที่ MF  ฝึกหมุนจนไวพอที่จะกะจังหวะดักการเคลื่อนไหวไว้ล่วงหน้าได้พอสมควร แต่ เมื่อมีกล้องที่เทคโนโลยี่ล้ำหน้าอยู่ในมือ (SLT) จึงต้องใช้มันให้เกิดประโยชน์กับมันให้ได้มากท่สุด

หลังๆ ถ่ายงานส่วนใหญ่ (ก็ทั้งหมดจนทุกวันนี้อานะ) ผมตั้งปุ่มด้านหลังกล้องให้เป็นปุ่มโฟกัสแทนปุ่มชัตเตอร์ครับ (60D = AF-on) (sony A = AF/MF) ใช้นิ้วโป้งกดล็อคค้างดักรอ รีคอมโพส ปุ่มชัตเตอร์มีหน้าที่บันทึกภาพอย่างเดียว ช่วยได้เยอะเลยครับ  อันนี้สำหรับผมนะ ส่วนน้าท่านอื่นต้องรอฟังครับ อีกอย่างเสียงโฟกัสไม่ดังบ่อยๆให้รำคาญชาวบ้านด้วยครับ
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

Kraizis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พ.ย. 2013, 11:50 am »
    หลังๆ ถ่ายงานส่วนใหญ่ (ก็ทั้งหมดจนทุกวันนี้อานะ) ผมตั้งปุ่มด้านหลังกล้องให้เป็นปุ่มโฟกัสแทนปุ่มชัตเตอร์ครับ (60D = AF-on) (sony A = AF/MF) ใช้นิ้วโป้งกดล็อคค้างดักรอ รีคอมโพส ปุ่มชัตเตอร์มีหน้าที่บันทึกภาพอย่างเดียว ช่วยได้เยอะเลยครับ  อันนี้สำหรับผมนะ ส่วนน้าท่านอื่นต้องรอฟังครับ อีกอย่างเสียงโฟกัสไม่ดังบ่อยๆให้รำคาญชาวบ้านด้วยครับ
เสียดายที่ Nex ไม่มีตรงนี้ครับ (หรือผมหาไม่เจอ) แต่ผมก็ใช้ MF เป็นหลักครับ ใช้ AF ไม่ค่อยได้ดั่งใจ :emo1_0010:
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

ijack

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พ.ย. 2013, 04:07 pm »
เสียดายที่ Nex ไม่มีตรงนี้ครับ (หรือผมหาไม่เจอ) แต่ผมก็ใช้ MF เป็นหลักครับ ใช้ AF ไม่ค่อยได้ดั่งใจ :emo1_0010:

:emo1_0014:   ไม่เคยใช้ NEX ซะด้วยสิ  แต่มันยังมีอีกหลายเทคนิค หลายปัจจัยนะครับ ผมว่าลองๆเล่นกับมันดู อันไหนเหมาะกับตัวเราก็ตามนั้นละครับ ลอง focus มันหลายๆ แบบ ทั้งแบบเลือกเป็นโซน อันนี้ก็ใช้ได้ดีนะ และถ้าได้เลนส์ดีๆ อีกอันนี้ก็ช่วยได้ ไม่ก็ถ่ายเป็นชุดไปเลยแบบถ่ายงานจำพวกกีฬา มันต้องมีสักช๊อตอะที่โดน แต่พร๊อตเทรตผมก็เลือกถ่ายเป็นชุดนะอย่างน้อยมันต้องลั้น 2 ช๊อตละ ชิงจะหวังมือเผื่อสั่นครับ
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

calgop

• Member
  • **
    • 500px
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พ.ย. 2013, 11:11 am »
ผมก็ใช้วิธีเปลี่ยนปุ่ม lock focus เหมือนกันครับ (กล้องรุ่นเดียวกับผมเลย หกสิบดี ^_^ )

ต้องฝึกบ่อยๆนะครับผมว่า แล้วก็เปลี่ยน drive mode ด้วยครับ ใช้แบบ continuous shooting ถ่ายรัวเลยครับ แล้วค่อยมาเลือกภาพที่เข้าเป้าที่สุด
ผมใช้วิธีนี้เวลาถ่ายเจ้าตัวเล็กวิ่งเล่น ได้ภาพจังหวะดีๆ เยอะเลยครับ เปลือง mem หน่อย แต่ถ้าถ่ายมาเป็น sRAW ก็ไม่มีปัญหา  :emo1_0008:
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

mayom

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พ.ย. 2013, 07:47 pm »
แรกๆ เคยมีปัญหาแบบนี้เช่นกันครับเวลาถ่ายภาพที่มีการเคลื่อนไหวบ่อยๆ เคยใช้ focus ในโหมด C และ A แต่หลายครั้งที่กล้องก็ทำงานพลาด เพราะคอนทราสในการช่วยโฟกัสมันน้อย
จึงประชดกลับมาตั้งหลักที่ MF  ฝึกหมุนจนไวพอที่จะกะจังหวะดักการเคลื่อนไหวไว้ล่วงหน้าได้พอสมควร แต่ เมื่อมีกล้องที่เทคโนโลยี่ล้ำหน้าอยู่ในมือ (SLT) จึงต้องใช้มันให้เกิดประโยชน์กับมันให้ได้มากท่สุด

ระหว่างที่ใช้นิ้วโป้งกดล๊อกโฟกัสแล้วมาใช้ปุ่มชัดเตอร์กดอย่างเดียว เราต้องกดปุ่มAFค้างตลอดเลยไหมคะ  มันงงตรงขั้นตอนนี้อะค่ะ ล๊อกโฟกัสแล้วเราจะถ่ายต่อแบบไหน55+ เพราะลองล๊อกแล้วเวลากดชัตเตอร์มันก็หาโฟกัสใหม่เหมือนเดิมอะค่ะ
มะยม

mayom

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พ.ย. 2013, 07:52 pm »
ผมก็ใช้วิธีเปลี่ยนปุ่ม lock focus เหมือนกันครับ (กล้องรุ่นเดียวกับผมเลย หกสิบดี ^_^ )

ต้องฝึกบ่อยๆนะครับผมว่า แล้วก็เปลี่ยน drive mode ด้วยครับ ใช้แบบ continuous shooting ถ่ายรัวเลยครับ แล้วค่อยมาเลือกภาพที่เข้าเป้าที่สุด
ผมใช้วิธีนี้เวลาถ่ายเจ้าตัวเล็กวิ่งเล่น ได้ภาพจังหวะดีๆ เยอะเลยครับ เปลือง mem หน่อย แต่ถ้าถ่ายมาเป็น sRAW ก็ไม่มีปัญหา  :emo1_0008:

ก่อนไปหน้างานก็หาข้อมูลตรงนี้ค่ะ แต่ก็อย่างที่บอกว่ายังไม่ค่อยเข้าใจว่าล๊อกโฟกัสแล้วจะกดชัตเตอร์ถ่ายยังไงดี 55+ ก็กดรัวนะแต่เวลากดชัตเตอมันก็หาโฟกัสอีกค่ะ ก็เราล๊อกแล้วทำไมมันยังหาอะ หรือว่าล๊อกแล้วห้ามหันกล้องไปทางอื่น (ล๊อกโฟกัสแล้วเรายังยืนที่เดืิมนะแต่พอกดชัตเตอร์ มันก็หาโฟกัสใหม่ค่ะ 55)
มะยม

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.127 วินาที กับ 23 คำสั่ง