ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านพี่ๆน้องๆ หน่อยครับ มือใหม่:)  (อ่าน 445 ครั้ง)

Jirasakt

• Member
  • **
อยากทราบว่าถ้าอยากถ่ายรูปควรมีเลนส์พื้นฐานอะไรบ้างหรอครับ
ถ้าเน้นถ่ายวิวควรเป็นขนาดเท่าไหร่ครับ
ถ้าเน้นถ่ายคนควนเป็นขนาดเท่าไหร่ครับ
และถ้ามีnex5r มี16-50อยู่แล้ว ควรซื้ออะไรเติมอีกไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ต.ค. 2013, 03:19 pm โดย Jirasakt »

wongmaha

• Cheer Leader
Re: สอบถามท่านพี่ๆน้องๆ หน่อยครับ มือใหม่:)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2013, 05:59 pm »
ใช้กล้องและเลนส์ที่มีอยู่ก่อน แล้วจะรู้เองว่าเราต้องการเลนส์อะไรเพิ่มติม

Jirasakt

• Member
  • **
Re: สอบถามท่านพี่ๆน้องๆ หน่อยครับ มือใหม่:)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ต.ค. 2013, 07:45 pm »
ใช้กล้องและเลนส์ที่มีอยู่ก่อน แล้วจะรู้เองว่าเราต้องการเลนส์อะไรเพิ่มติม

ขอบคุณครับ

Kraizis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ต.ค. 2013, 09:40 pm »
ถ่ายคนแบบเบื้องต้น(จนถึงค่อนข้างโปร) ถ้าจะถ่ายคนเป็นหลักหาเลนส์ F ต่ำๆ มาครับ อย่าง 50mm F1.8 จะถูกที่สุดในหมู่พวกนี้ (จะ AF หรือ MF ก็ว่ากันอีกที)
แถมคุณภาพดีพอตัว ถ้าไปใช้ตัวโหดกว่านี้อย่าง 85mm , 135mm จะลำบาก ลอง 50mm ก่อนดีกว่าครับ
ส่วนถ่ายอย่างอื่น อยากให้หัดใช้เลนส์ 16-50 ในมือให้คุ้นก่อน เป็นการฝึกควบคุมกล้องไปในตัว เพราะเลนส์คิตคุณภาพมันก็ไม่ได้แย่อะไรนัก
หลังจากนั้นค่อยคิดว่าจะซื้ออะไร โดยดูง่ายๆ จากระยะเลนส์ที่ชอบใช้จากตอนที่ใช้ 16-50 นี่ล่ะครับ
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 23 คำสั่ง