ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ หัดส่องสาวๆ ช่วยกันตรวจหน่อยครับ  (อ่าน 3079 ครั้ง)

fortea

• Member
  • **
    • Forfa Photo
มันแน่นอก  :emo1_0071:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2013, 04:06 am โดย fortea »

fortea

• Member
  • **
 :emo1_0071:

fortea

• Member
  • **
 :emo1_0071:

fortea

• Member
  • **
ลองขาวดำบ้าง :emo1_0071:

fortea

• Member
  • **
อันนี้ท่าน ผบ. ของผม :emo1_0071:

fortea

• Member
  • **
ขอลากันด้วยภาพคู่ นางแบบกับลูกชายผม :emo1_0004:
ช่วยแนะนำ ช่วยวิจารย์กันได้เต็มที่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2013, 04:15 am โดย fortea »

calgop

• Member
  • **
    • 500px
รูปที่ม้านั่ง ม้านั่งมันเต็มไปด้วยรอยจารึกนะครับ ดูไม่ค่อยงาม (แถมมีรองเท้ามาแจมด้วย)
รู้สึกว่ามันไม่ค่อยชัดน่ะครับ น่าจะชัดที่ดวงตา แต่บางภาพมันชัดที่อก  :emo1_0009:

ผมเองก็มือใหม่นะครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย  :emo1_0008:
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

fortea

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

champa274

• Member
  • **
เหมือนๆขาดเรื่องความคมชัดครับน้า

คอนทราสหนักไปหน่อยครับ เลยดูเหมือนมืดๆไปหน่อยครับ ลองให้แสงเข้าแบบมากกว่านี้หน่อยครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ รออาจารย์มาแนะนำครับ
Sony a77
Sony85 f2.8
Sigma 35 f1.4
Minota 85 f1.4G(D)
กำลังมองหา  135 f1.8

fortea

• Member
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

นิกคอนดันเจ็ดพี

• Member
  • **
  • สักวัน...จะเป็นช่างภาพที่เก่งและดีให้ได้
อย่างแรกที่ควร ควรจะรู้ ก่อน ถ่ายพอสเทส
1.การตัดภาพ ไม่ควรตัด ตรงข้อต่อ
2.ฉากหลัง เลือก ให้สวย ก่อนให้นางแบบไปยืน
3.การเอียง กล้อง ถ่ายให้ตรงแล้วสวย ก็ ยากแล้ว แล้วถ่ายเอียงให้สวย นี้ ยากยิ้งกว่า
4.การแต่งรูป เรายังไม่เก่ง อย่าไปหลงทางกับมัน หัดจบหลังกล้องให้ได้มากที่สุด แล้ว เรื่องแต่งภาพไว้ ทีหลังเลย
5.อันนี้สำคัณ ที่สุด!! มันคือ มุมมอง และ การวัดแสง

ดูภาพเยอะๆไปออกทิป กับน้านพบ่อยๆ แล้วคุณจะเข้าใจที่ผมพูด ทุกอย่าง!!!

สู้ๆๆ ครับ :emo1_0003:

sr822242

• Member
  • **
ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

ืnuch

• Member
  • **
สู้ๆๆ ครับ :emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0006:

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
ถ้าเอาหลักๆเลยก็เรื่องไม่ชัดนี่แหละครับผม
รูปแรกๆนางแบบยืนติดต้นไม้แบบนั้น ไม่จำเป็นต้องเปิดFให้กว้างมากก็ได้ครับ มันไม่มีประโยชน์เลย
ผมว่าสู้เปิดให้Fแคบๆลงมาสัก2.8 ก็ถ่ายได้สบายๆ แถมยังมีรูปชัดๆไปส่งให้นางแบบอีก

ถ่ายกับเก้าอี้ ถ้าเก้าอี้ไม่สวย คราวหน้า น้าลองขยับมาทางหัวเก้าอี้ แล้วใช้เก้าอี้เป็นเส้นนำสายตาดูนำครับ

เอียงกล้อง เอียงทำไมครับ ถ้ายังตอบเรื่องนี้ไม่ได้ อย่าเพิ่งเอียงนะครับ

เรื่องแต่งรูปอันนี้แล้วแต่ความชอบครับ ไม่ใช่เรื่องสำคัญเท่าไร
แต่!!ถ้าน้าบอกว่า น้าเพิ่งหัดถ่าย
อยากจะรู้ว่า ถ่ายรูปออกมาแล้ว รูปออกมาไม่เห็นเหมือนคนอื่น
ไม่ชัด มืดไป สว่างไป ทั้งที่ถ่ายมุมเดียวกัน ต้องปรับปรุงตรงไหนดี
ก็ต้องพักๆเรื่องแต่งรูปไว้ก่อนนะครับ แต่งนิดๆหน่อยๆก็พอครับ

ในเซ็ตนี้ ถ้าไม่นับเรื่องไม่ชัด ผมชอบรูปที่4มากที่สุดครับ

ต้องขออภัยนะครับที่พิมพ์ซะเยอะ แต่ผมเห็นน้าขยันทำการบ้านดี ผมชอบครับ
ผมเองก็มือใหม่นะครับ เป็นลูกศิษย์โรงเรียนอนุบาลหมีน้อยเหมือนกัน
ไม่อยากใช้คำว่าแนะนำ แต่อยากให้เรียกว่า แบ่งปันประสบการณ์กันดีกว่าครับ
 ผิดถูกยังไง รออาจารย์มาตอบอีกทีนะครับ
รอชมกระทู้ต่อไปของน้าเลยละกันครับ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

fortea

• Member
  • **
ขอบคุณทุกๆทั่นครับ ได้ความรู้มากมาย ไว้จะส่งอีกนะครับ

SBAooo

• Member
  • **
ถ้าเอาหลักๆเลยก็เรื่องไม่ชัดนี่แหละครับผม
รูปแรกๆนางแบบยืนติดต้นไม้แบบนั้น ไม่จำเป็นต้องเปิดFให้กว้างมากก็ได้ครับ มันไม่มีประโยชน์เลย
ผมว่าสู้เปิดให้Fแคบๆลงมาสัก2.8 ก็ถ่ายได้สบายๆ แถมยังมีรูปชัดๆไปส่งให้นางแบบอีก

ถ่ายกับเก้าอี้ ถ้าเก้าอี้ไม่สวย คราวหน้า น้าลองขยับมาทางหัวเก้าอี้ แล้วใช้เก้าอี้เป็นเส้นนำสายตาดูนำครับ

เอียงกล้อง เอียงทำไมครับ ถ้ายังตอบเรื่องนี้ไม่ได้ อย่าเพิ่งเอียงนะครับ

เรื่องแต่งรูปอันนี้แล้วแต่ความชอบครับ ไม่ใช่เรื่องสำคัญเท่าไร
แต่!!ถ้าน้าบอกว่า น้าเพิ่งหัดถ่าย
อยากจะรู้ว่า ถ่ายรูปออกมาแล้ว รูปออกมาไม่เห็นเหมือนคนอื่น
ไม่ชัด มืดไป สว่างไป ทั้งที่ถ่ายมุมเดียวกัน ต้องปรับปรุงตรงไหนดี
ก็ต้องพักๆเรื่องแต่งรูปไว้ก่อนนะครับ แต่งนิดๆหน่อยๆก็พอครับ

ในเซ็ตนี้ ถ้าไม่นับเรื่องไม่ชัด ผมชอบรูปที่4มากที่สุดครับ

ต้องขออภัยนะครับที่พิมพ์ซะเยอะ แต่ผมเห็นน้าขยันทำการบ้านดี ผมชอบครับ
ผมเองก็มือใหม่นะครับ เป็นลูกศิษย์โรงเรียนอนุบาลหมีน้อยเหมือนกัน
ไม่อยากใช้คำว่าแนะนำ แต่อยากให้เรียกว่า แบ่งปันประสบการณ์กันดีกว่าครับ
 ผิดถูกยังไง รออาจารย์มาตอบอีกทีนะครับ
รอชมกระทู้ต่อไปของน้าเลยละกันครับ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
:emo1_0006: ตามนี้เลยครับ เรื่องแต่งรูป ผมว่าถ่ายให้สวยก่อนดีกว่าครับ หลายๆคนเริ่มถ่ายมักชอบแต่งรูป(รอบๆตัวผม) เพราะรูปถ่ายเริ่มต้นไม่สวย เลยแต่งกลบเกลื่อน (ไม่ได้ว่าถ่ายไม่สวยนะครับ แรกๆผมก็เป็นครับ) น่าจะศึกษาการย่อรูปการทำคมจากกระทู้ปักหมุดดีกว่าครับ
แต่ถ่ายมาขอคำแนะนำเยอะดีแล้วครับ ผมกลับไม่ค่อยมีอารมณ์หยิบกล้องไปถ่าย
สู้ๆครับ :emo1_0003:

fortea

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ  :emo1_0004:

jimmy2

• Global Moderator
น้าอาร์ท ตอบได้ครบถ้วนแล้วครับ

never_justice

• Member
  • **
  • พร้อมรับฟังทุกคำชี้แนะและทุกความคิดเห็นครับ

Like+1
(ลูกศิษย์โรงเรียนอนุบาลหมีน้อยครับน้า)
ทุกคำชมเป็นกำลังใจ ทุกคำติเป็นความหวังดี ทุกคำแนะนำเป็นการพัฒนา

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
 :emo1_0005: มือใหม่มาเรียนด้วยคนครับ แต่แน่นอกจริงๆ นะ  :emo1_0008:

watermonkey

• Member
  • **
ความเห็นผม  เปลี่ยนเรื่องเวลาไปถ่ายภาพครับ   เท่ากับเปลี่ยนเวลาไปเก็บแสงสีครับ  อุณหภูมิสีและความเข้มแสง เงา ฟ้องว่า แสงหมด แล้วใช่มั๊ยครับ   

ลองช่วง 16.00 - 17.30 ดูน่ะครับ รับรองแจ่มเจิมครับ :emo1_0006:
Sony SLT A55    &   A77 Mark II
*Minolta AF 80-200mm F2.8 HS APO G *Sony 16-50 F2.8 SSm  Tokina 11-16 F2.8 *Tamron 17-50 mm f2.8   * Sony35mm.F1.8sam
*Minolta  35-105 mm macro *Minolta  100-300 mm APO 4.5- 5.6 *Sony DT 55-200 mm 4.5-5.6  *Mamiya sekor 55mm f1.4

fortea

• Member
  • **
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำ ชุดนี้ผมพลายอย่างแรงเลยครับ ถ่ายที่ iso 1000 ตลอดเลย ทั้งที่แสงเยอะ ผมลืมดู กลับมาบ้านเห็น noise แล้วตกใจเลย เลยใช้ LR ลบ  noise ภาพเลยเป็นอย่างที่เห็นอะครับ ไว้จะนัดนางแบบมาแก้มือ แล้วเอามาลงใหม่นะครับ  :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.157 วินาที กับ 23 คำสั่ง