ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรก..จดจำตลอดไป ครั้งแรก..นานแค่ไหนก็ไม่ลืม  (อ่าน 6600 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮาโร่

• Member
  • **
ครั้งแรก..จดจำตลอดไป   ครั้งแรก..นานแค่ไหนก็ไม่ลืม

เลยวัยที่จะมานึกถึงอะไรที่เป็นครั้งแรกไปนานแล้วครับ  แต่ก็ยังมีครั้งแรกเหลืออยู่อีกครั้งหนึ่ง
ก็คือ  นี่เลยครับ โพสภาพครั้งแรกในบอร์ดพอร์ทเทรท  หลังจากเยี่ยม ๆ มอง ๆ มานาน

ครั้งแรกที่โพสภาพในโฟโต้รีแลกซ์เมื่อสองปีที่แล้ว ง่ายจัง ไม่คิดอะไรเลย มาถึงก็โพส 
แต่วันนี้อยู่มาสองปี กลับรู้สึกกล้า ๆ กลัว ๆ ที่จะมาโพสในบอร์ดพอร์ทเทรทที่ไม่คุ้นเคย

และขอบอกว่าเพิ่งหัดถ่ายแนวนี้ได้เดือนกว่า ๆ กับสามทริปโฟโต้ที่ชมรมถ่ายภาพในท้องถิ่นจัดขึ้นครับ 
ถึงตอนนี้ก็ยังเก้ ๆ กัง ๆ มึน ๆ งง ๆ กับการปรับโน่นนี่
และยังสับสนว่าจะให้ชัดดี หรือจะให้ฟุ้งดี ไวท์บาลานซ์ต้องตรงหรือว่าให้เพี้ยนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2013, 08:57 am โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
หลังจากถ่ายภาพอยู่กับบ้าน จับหมาจับแมวมาเป็นแบบก็แล้ว ถ่ายมาโครกับสัตว์แปดขาหกขาก็แล้ว
สองปีผ่านไปจึงได้เวลาออกมาเข้ากลุ่มคนมีหัวใจรักการถ่ายรูปเหมือนกัน
ได้รับการต้อนรับอบอุ่นทุกกลุ่มทุกชมรมครับ 

เออ ถ่ายนางแบบนี่ก็ดีนะ  อย่างน้อยก็ไม่มีแปดขา อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2013, 01:05 pm โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
มัวแต่พร่ำพรรณาเรื่องของตัวเองจนเกือบลืมแนะนำนางแบบ
น้องใบหยกครับ สาวน้อยจากลำพูน ถ้าบอกว่ายังเป็นเด็กม. ปลายจะเชื่อกันไหมครับ
เห็นรูปใส่เสื้อพละแล้ว จำไม่ได้เลย ใสซะ
พอแปลงโฉมแบบนี้ก็กลายเป็นสาวเปรี้ยวไปได้

• Member
  • **
ทริปถ่ายภาพครั้งนี้ต้องขอขอบคุณชมรมถ่ายภาพลานนา (Lanna Photo Club) ที่จัดถ่ายภาพขึ้นเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับ
สถานที่ก็บริเวณข้างศาลาธรรม ในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่

• Member
  • **
ผมขอโพสภาพตามชุดที่น้องใบหยกใส่นะครับ เซ็ทนี้เป็นชุดสีดำ นางแบบก็เลยดูขรึม ๆ ลึกลับหน่อย

• Member
  • **
น้องใบหยกนี่สูงเอามาก ๆ คงสักร้อยเจ็ดสิบ แต่มีส้นสูงอีก จะล้นเฟรมอยู่เรื่อย  เปลี่ยนเป็นชุดโทนสีฟ้าบ้างนะครับ

• Member
  • **
ใบหน้าหวานได้ตามโทนเสื้อผ้า

• Member
  • **
มาถึงเซ็ทนี้ครับ โทนสีอ่อน ๆ เบา ๆ น้องหยกก็ทำฟิลใส ๆ สมวัยครับ

• Member
  • **
ใบนี้ผมกล้า ๆ กลัว ๆ ว่าจะโพสดีหรือเปล่า เพราะทำภาพให้ดูฟุ้ง ๆ เบา ๆ
ถ้าไม่ชอบหรือดูไม่เข้าท่าก็แนะนำให้แก้ไขได้ครับ ยินดีรับฟัง

• Member
  • **
ใบนี้ก็อยากให้ดูหวาน ๆ เหมือนกันครับ :emo1_0007:

• Member
  • **
ใบนี้แอบเอาภาพสีมาทำขาวดำ เพราะเห็นว่าภาพมันมีแต่สีขาวกะสีดำ ไม่มีความรู้อะไรเรื่องภาพขาวดำเล้ย

หมดแล้วครับ ขอบคุณที่เข้ามาดูรูป  แนะนำได้นะครับ ยินดีน้อมรับไว้ปรับปรุงงานครั้งต่อไป

Sony Nex5+Lens SEL55-210, Nex6+Lens Olympus OM Zuiko 50 F1.4

ออฟไลน์ eagle6996

• Member
  • **
  • ชื่อน้านิกครับ ^_^
    • http://eagle6996.multiply.com
เข้ามาชมผลงานครับ ภาพสองหลุดโฟกัสหรือเปล่าครับเห็นเบลอ ๆ หรือมือสั่นใจหวิว  :emo1_0002:
NEX7 กับเลนส์ Kit คู่ใจ แต่จริง ๆ ใช้กล้องบน IPhone ถ่ายมากกว่า -*-

• Member
  • **
เข้ามาชมผลงานครับ ภาพสองหลุดโฟกัสหรือเปล่าครับเห็นเบลอ ๆ หรือมือสั่นใจหวิว  :emo1_0002:
หลุดครับผม ขอบคุณครับที่ท้วงติง :emo1_0007:

ออฟไลน์ ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ชอบ set น้องใบหยกจังเลย...สวย คมมากๆ
น้าฮาโร่นำผมไปอีก 1 step  แล้วครับ...เพราะผมก็เหลือแนว Portrait นี่แหละครับที่ยังไม่เคยออกทริปร่วมกับใครเลย
ยอมรับอย่างไม่อายเลยว่าทั้งไม่มั่นใจและหวั่น(หัว)ใจจริงๆ... สงสัยชีวิตนี้คงจะแอบถ่ายเค้าเป็นอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆๆ

• Member
  • **
ชอบ set น้องใบหยกจังเลย...สวย คมมากๆ
น้าฮาโร่นำผมไปอีก 1 step  แล้วครับ...เพราะผมก็เหลือแนว Portrait นี่แหละครับที่ยังไม่เคยออกทริปร่วมกับใครเลย
ยอมรับอย่างไม่อายเลยว่าทั้งไม่มั่นใจและหวั่น(หัว)ใจจริงๆ... สงสัยชีวิตนี้คงจะแอบถ่ายเค้าเป็นอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆๆ

ดีใจที่น้าอาร์ตเข้ามาดูครับ ผมก็เพิ่งหัดดูภาพแนวนี้ได้ไม่นาน เออ เขามีข้อควรทำ ไม่ควรทำในการถ่ายเยอะอยู่เหมือนกันนะครับ
ตอนแรกผมก็ไม่รู้ แต่ค่อย ๆ ดูไป ทำให้หวั่น ๆ ไงครับกลัวทำอะไรผิด

น้าอาร์ตยังไม่ออกทริป นี่ไม่ทราบเป็นเพราะคนที่บ้านไม่อนุญาตหรือเปล่าครับ อิ อิ

ออฟไลน์ thanachaic

• มือใหม่ ยกกำลังสอง
  • Member
  • **
  • FewEto
 :emo1_0005: งามมากครับน้า อย่าด้อมๆ มองๆ มาโพสเยอะๆ เลยครับ

ออฟไลน์ jimmy2

• Global Moderator
ไม่อยากเชื่อว่าเป็นการถ่ายครั้งแรก

ภาพสวยมากครับ

ภาพแรก คมเกินไปครับ
ภาพที่สองหลุด

ออฟไลน์ Jangko_nex-5

• เลนส์มือสอง...มุมมองมือใหม่...
  • Member
  • **
ภาพสวยครับ...
แต่ : ภาพ 1000 Pix ไฟล์ขนาด 4XX kb  ทำไมภาพมันยังดูหยาบๆ หรือเพราะภาพคมเกินไปครับ...เหมือนใช้เลนส์มาโครถ่ายg]p8iy[  :emo1_0006:
***ผมชื่อ จังโก้ อายุ 21 ปี ติดต่อพูดคุยหรือชมผลงานล่าสุดได้ที่***
www.Pixnode.com/jangkopictures
www.Facebook.com/Jangkom3image
นะคร๊าบบบ

• Member
  • **
:emo1_0005: งามมากครับน้า อย่าด้อมๆ มองๆ มาโพสเยอะๆ เลยครับ
ขอบคุณครับ ชักติดใจแนวนี้แล้วครับ

• Member
  • **
ไม่อยากเชื่อว่าเป็นการถ่ายครั้งแรก

ภาพสวยมากครับ

ภาพแรก คมเกินไปครับ
ภาพที่สองหลุด
ดีใจที่น้าณพเข้ามาแนะนำครับ ผมจะได้หัดดูว่าแบบไหนเรียกว่าพอดี ตอนนี้ก็แอบติดใจไลก้าของน้าณพอยู่น๊า :emo1_0007:

• Member
  • **
ภาพสวยครับ...
แต่ : ภาพ 1000 Pix ไฟล์ขนาด 4XX kb  ทำไมภาพมันยังดูหยาบๆ หรือเพราะภาพคมเกินไปครับ...เหมือนใช้เลนส์มาโครถ่ายg]p8iy[  :emo1_0006:
ขอบคุณครับ ผมก็นึกเหมือนกันว่าทำไมไฟล์เราไม่ใสกิ๊ก ขอแก้ตัวคราวหน้านะครับ

ออฟไลน์ ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !

ดีใจที่น้าอาร์ตเข้ามาดูครับ ผมก็เพิ่งหัดดูภาพแนวนี้ได้ไม่นาน เออ เขามีข้อควรทำ ไม่ควรทำในการถ่ายเยอะอยู่เหมือนกันนะครับ
ตอนแรกผมก็ไม่รู้ แต่ค่อย ๆ ดูไป ทำให้หวั่น ๆ ไงครับกลัวทำอะไรผิด

น้าอาร์ตยังไม่ออกทริป นี่ไม่ทราบเป็นเพราะคนที่บ้านไม่อนุญาตหรือเปล่าครับ อิ อิ

ไม่จริ๊งงง !!...ฮ่าๆๆๆๆ :emo1_0019:

ออฟไลน์ posidon

• **
สวย คม มีมิติมาก สุดยอดไปเลยครับ..น้าฮาโร่ :emo1_0005:
ให้ถ่ายภาพเยอะ ดูภาพเยอะ เก่งเร็ว เวลาดูภาพให้ดูให้ออก
ถ้าสวย ทำไมถึงสวย ถ้าไม่สวย ทำไมถึงไม่สวย
การเสวนาแบบนี้ต้องเปิดใจยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น
จะเกิดความรู้อย่างแตกฉาน ไม่มีผิดไม่มีถูก อย่าให้กรอบมันแคบ
                                                              อาจารย์ ปิยะ

ออฟไลน์ tamrong

• Member
  • **
ยินดีที่ได้รู้จักครับน้า 

เพิ่งรู้ว่าไปออกทริปเดียวกันมา    :emo1_0006: :emo1_0006:

• Member
  • **
สวย คม มีมิติมาก สุดยอดไปเลยครับ..น้าฮาโร่ :emo1_0005:
ขอบคุณครับ แต่ยังต้องแก้ไขอีกเยอะเลยครับ

• Member
  • **

เพิ่งรู้ว่าไปออกทริปเดียวกันมา    :emo1_0006: :emo1_0006:
เหมือนผมรู้จักน้าโอ๋มานานตั้งแต่หัดถ่ายรูปแล้ว กับล๊อกอิน tamrong
แต่พอเจอกันในทริป ผมก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าน้าโอ๋คนไหน หาผมไม่ยาก สว. สุดเลยครับ :emo1_0010:

ออฟไลน์ chokdeec

• Keep on Walking
  • **
แวะมาชม ด้วยคน ครับ

• Member
  • **

เหมือนผมรู้จักน้าโอ๋มานานตั้งแต่หัดถ่ายรูปแล้ว กับล๊อกอิน tamrong
แต่พอเจอกันในทริป ผมก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าน้าโอ๋คนไหน หาผมไม่ยาก สว. สุดเลยครับ :emo1_0010:

555  ผมก็คนที่ไปกระทืบพื้น  ที่โคนต้นไม้ ให้นางแบบยืนไงครับ   555

เห็นน้าห้อย NEX มา 2 ตัวเลย 

• Member
  • **

555  ผมก็คนที่ไปกระทืบพื้น  ที่โคนต้นไม้ ให้นางแบบยืนไงครับ   555

เห็นน้าห้อย NEX มา 2 ตัวเลย
น้าโอ๋คงเป็นคนเสื้อสีชมพูกางเกงสีกากี  ไว้เจอกันคราวหน้าต้องขอทักทายแล้วครับผม

• Member
  • **
แวะมาชม ด้วยคน ครับ
ยินดีครับน้าโชค รีเฟล็กซ์ซื้อของน้าโชคไปยังไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้ของส่วนรวมตลอด

• Member
  • **
น้าโอ๋คงเป็นคนเสื้อสีชมพูกางเกงสีกากี  ไว้เจอกันคราวหน้าต้องขอทักทายแล้วครับผม

แม่นแล้วครับน้า  ไว้ไปออกทริปถ่ายสาวด้วยกันอีกครับ    :emo1_0003: :emo1_0003:

ออฟไลน์ PAAOM

• Member
  • **
แวะมาชมกระทู้เปิด (บริสุทธิ์)  :emo1_0040:พ็อตเทรต งามๆ ของน้าฮาโร่ค่ะ ... :emo1_0070: :emo1_0070:
.....ช่วงนี้ ป้าเข้าแต่ป่าอ่ะ ไม่ได้ส่องสาวๆ เลย.. :emo1_0059: :emo1_0059:

• Member
  • **
ดีใจจังที่ป้าอ้อมมาดู แล้วเมื่อไหร่จะได้ดูรูปป่า ๆ ของป้าอ้อมบ้างละครับ

ออฟไลน์ artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
ว้าววว ไม่ค่อยเห็นน้าฮาโร่ถ่ายแนวนี้เลย
สวยมากเลยครับ  :emo1_0005:
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.23 วินาที กับ 24 คำสั่ง