ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับอาจารย์  (อ่าน 1098 ครั้ง)

pim

• Member
  • **
    • thai-pimpida
ส่งการบ้านครับอาจารย์
« เมื่อ: 12 ส.ค. 2013, 03:55 pm »
ยังวนเวียนอยู่กับการย่อภาพอยู่เลยครับ

pim

• Member
  • **
Re: ส่งการบ้านครับอาจารย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ส.ค. 2013, 03:57 pm »
รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ส.ค. 2013, 10:48 pm »
น้าปรับด้วย Raw Converter แล้วทำไม Open Image หละครับ
เพื่อเข้าไปใน PS ใช้ PS เป็นตัวย่อ
วิธีย่ออ่านที่กระทู้ปักหมุดนะครับ

pim

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 08:20 am »
เรียบร้อยครับอาจารย์  ง่ายกว่าเดิมเยอะๆๆๆเลย  ขอบคุณตั้งมากมาย

jimmy2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 10:27 am »
ยังไม่ถูกครับต้องครับ

แสดงว่ายังไม่ได้อ่านกระทู้ปักหมุดวิธีการย่อตามที่ผมบอกใช่มั้ยครับ

สิ่งที่ต้องแก้ไขมี 2 เรื่องคือ
1. ในภาพไม่มี ExIF
2. ขนาดไฟล์น้อยเกินไป ที่เห็นล่าสุดนี่ ร้อยกว่าเค เองครับ
อย่างน้อยต้องสีร้อยเคขึ้นไปครับ

pim

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 11:51 am »
ตามตำราเลยครับอาจารย์  ผมใส่ไปที่ 390 k  พอสั่ง Save เสร็จโปรแกรมแจ้งว่าคุณภาพ 85 เปอร์เซ็น

pim

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 12:20 pm »
น้าปรับด้วย Raw Converter แล้วทำไม Open Image หละครับ
เพื่อเข้าไปใน PS ใช้ PS เป็นตัวย่อ
วิธีย่ออ่านที่กระทู้ปักหมุดนะครับ

ส่วนคำถามของอาจารย์ คือตัวโปรแกรม Photoshop ของผม พอเปิด ไฟล์ภาพเขาก็จะวิ่งไปที่หน้าที่แสดงตามรูปนี้ทันทีเลย ซึ่งของบุคคลท่านอื่นเป็นอย่างนี้ไหมผมไม่ทราบครับ ก็เลยต้อง Open Image ซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

pim

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 12:24 pm »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ผมจะนำความรู้ที่ได้ในวันนี้ไปถ่ายทอดให้คนที่ไม่ทราบในโอกาสต่อไป ขอบคุณครับ มีความสุข พลานามัยแข็งแรงนะครับอาจารย์

jimmy2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ส.ค. 2013, 01:06 pm »

ส่วนคำถามของอาจารย์ คือตัวโปรแกรม Photoshop ของผม พอเปิด ไฟล์ภาพเขาก็จะวิ่งไปที่หน้าที่แสดงตามรูปนี้ทันทีเลย ซึ่งของบุคคลท่านอื่นเป็นอย่างนี้ไหมผมไม่ทราบครับ ก็เลยต้อง Open Image ซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

เปิดไฟล์แล้วมันขึ้นหน้านึ้หนะถูกต้องแล้วครับ หลังจากที่น้าปรับแต่งภาพจนเป็นที่พอใจแล้ว
ก็กด Open Image ภาพก็จะไปที่ PS
จากนั้นจะปรับเพิ่มเติมหรือไม่ก็แล้วแต่ชอบ
แล้วก็ย่อขนาดตามที่บอก ดูขนาดภาพแนวตั้งแนวนอนให้ถูกต้องด้วยนะครับ
แล้วก็ Save for Web ทำตามขั้นตอนที่บอก
แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 6.142 วินาที กับ 24 คำสั่ง