ผู้เขียน หัวข้อ: ทรงเจ้าเข้าผี ที่หอประวัติศาสตร์เมืองเชียงใหม่  (อ่าน 9177 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮาโร่

• Member
  • **
ไปดูฟ้อนผีที่หลังอนุสาวรีย์สามกษัตริย์มาครับ ชื่อเต็มของงานคือประเพณีฟ้อนบวงสรวงบรรพกษัตริย์อารักษ์หลวงแห่งนครเชียงใหม่ จัดโดยคณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

การฟ้อนผีแบบนี้ที่ถูกควรเรียกว่าการลงเจ้านาย  เป็นการอัญเชิญดวงพระวิญญาณของเจ้านายฝ่ายเหนือ ผู้ปกปักรักษาเมืองเชียงใหม่ มาเข้าประทับร่างทรง เพื่ออำนวยอวยพรให้ลูกหลานเหลนโหลนได้อยู่ดีมีสุข ตามคติความเชื่อของชาวล้านนา และได้ปฏิบัติสืบทอนกันมาแต่ครั้งโบราณครับ

ผมได้ไปถ่ายภาพเก็บบรรยากาศ เก็บอารมณ์ของบรรดาม้าขี่ (ร่างทรง) ในอิริยาบทต่าง ๆ และการร่ายรำประกอบปี่พาทย์ล้านนา ซึ่งผมได้นำมาประกอบภาพให้ผู้ชมได้เกิดจินตนาการไปด้วยว่าในงานมีความคึกคักคึกครี้นขนาดไหน  ส่วนท่านที่ไม่ชอบ หรือหนวกหูก็สามารถกดปุ่มหยุดเสียงได้ตามสบายนะครับ
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/yMADRigU79M?version=3&amp;amp;hl=en_US;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/yMADRigU79M?version=3&amp;amp;hl=en_US;autoplay=1</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2013, 12:41 am โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
งานประเพณีฟ้อนบวงสรวงบรรพกษัตริย์อารักษ์หลวงแห่งนครเชียงใหม่  จัดขึ้นในวันอาทิตย์ ที่  29  มิถุนายน 2556 ก็วันนี้ไงครับ
ณ หอประวัติศาสตร์เมืองเชียงใหม่  ด้านหลังหอศิลปวัฒนธรรมเมืองเชียงใหม่ (อนุสาวรีย์สามกษัตริย์) อ.เมือง จ.เชียงใหม่
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
คนที่เห็นร่ายรำอยู่ในงาน ล้วนเป็นร่างทรง (ม้าขี่) ของเจ้านาย ซึ่งก็คือวิญญาณของเจ้านายฝ่ายเหนือ ที่ปกปักรักษาเมืองเชียงใหม่ และลูกหลานชาวเชียงใหม่
ต่างมาชุมนุมพบปะสังสรรค์กันในวันนี้  เหมือนกับงานคืนสู่เหย้ายังไงยังงั้น  ม้าขี่บางคนเข้าวัยชราแล้วแต่ประทับทรงให้เจ้าน้อย หรือเจ้านายที่เสียชีวิตตั้งแต่ยังเด็กก็จะทำเสียงและิกิริยาท่าทางเป็นเด็ก  บางทีม้าขี่เป็นชายแต่ประทับทรงเจ้าผู้หญิงก็จะมีสุ้มเสียงกิริยาอาการเป็นอิสตรีให้เห็น

• Member
  • **
การลงเจ้านาย ต่างกับการฟ้อนผีมดผีเม็ง ตรงที่ผีมดผีเม็งเป็นผีชาวบ้าน หรือบรรพบุรุษที่ล่วงลับ เรียกว่าผีปู่ย่า นิยมลงผีกันในหมู่บ้านของสามัญชน ส่วนการลงเจ้านายนั้นต่างออกไป เพราะมีม้าขี่หรือร่างทรงชัดเจนตายตัว เช่นม้าขี่คนไหนเป็นร่างประทับทรงของเจ้าองค์ไหนก็จะรับใช้เจ้าองค์นั้นตลอดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2013, 01:14 am โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ตอนผมเป็นเด็ก การลงเจ้านาย เห็นว่ามีม้าขี่หรือร่างทรงเป็นหญิงเสียมาก นาน ๆ จึงจะเห็นม้าขี่ชายสักคน  แต่วันนี้มีม้าขี่ชายเยอะกว่าหญิง
ส่วนหญิงที่เห็นก็เป็นสาว ๆ สวย ๆ มากกว่าคนแก่  แต่งกายล้านนาน่ามอง ไม่ได้โพกผ้าและนุ่งชุดเจ้านายอย่างที่ผมเคยเห็นตอนเด็ก ๆ

• Member
  • **
ม้าขี่หญิงที่เห็นก็เป็นสาว ๆ สวย ๆ มากกว่าคนแก่  แต่งกายล้านนาน่ามอง ไม่ได้โพกผ้าและนุ่งชุดเจ้านายอย่างที่ผมเคยเห็นตอนเด็ก ๆ
ดูคนนี้สิครับ สวยเชียว แถมฟ้อนงามอีกต่างหาก

• Member
  • **
เจ้านายแบบที่ผมเคยเห็นตั้งแต่เด็ก ก็จะเป็นสตรีสูงอายุ พอประทับทรงแล้วก็จะนุ่งโสร่งและเสื้อสีสันสดใส โพกผ้าและใส่แว่นตาดำ นัยว่าปกปิดดวงตากันเขินอาย
หรือเปล่าไม่ทราบได้

• Member
  • **
พิธีลงเจ้านาย มีลำดับขั้นตอนและแบบแผนแน่ชัดตายตัว ขอไม่บรรยายนะครับกลัวเล่าผิด ผมไปถึงงานเวลาประมาณสิบโมงเช้า งานเริ่มไปได้สักชั่วโมงกว่า
แล้ว  ตอนไปถึงมีบรรดาม้าขี่เจ้านายร่ายรำกันเต็มงานแล้ว  มองดูแปลกตากว่าที่เคยเห็นตอนเด็ก ๆ เพราะมีม้าขี่ผู้ชาย หนุ่ม ๆ หน้าอ่อน ๆ เยอะเลย เสื้อผ้าอาภรณ์
ก็แปลกออกไปจากเดิม เสียงปี่พาทย์ล้านนาเล่นเพลงที่มีท่วงทำนองเฉพาะที่ใช้กับงานทรงเจ้านาย หรืองานผีมดผีเม็งเท่านั้น อย่างที่เอามาให้ฟังกันนี้เลยครับ

• Member
  • **
เล่ามั่ว ๆ ไม่ได้ลำดับเวลานะครับ นาน ๆ จะได้เห็นเจ้านายผู้ชายในแบบที่เคยเห็นตอนเป็นเด็ก ต้องเป็นคนสูงวัย แต่งตัวสีฉูดฉาดใส่แว่นดำแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิ.ย. 2013, 11:10 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ม้าขี่ชัด ๆ ครับ  มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับม้าขี่หรือร่างประทับทรงเจ้านายว่า ดวงวิญญาณเจ้านายท่านจะเลือกม้าขี่ที่เกิดวันเดือนเดียวกับท่าน หรือไม่งั้นก็จะเป็น
ม้าขี่กันมาโดยสายเลือด เช่นแม่เป็นม้าขี่ ลูกคนหนึ่งก็จะต้องเป็นม้าขี่สืบต่อ  ถ้าไม่ยอมก็จะมีอันเป็นไป  แต่บางทีก็มีคนเอาลูกมาถวายตัวเป็นม้าขี่ เพราะ
ลูกป่วยกระเสาะกระแสะ เหมือนจะเลี้ยงไม่โต พอเอามายกให้เป็นม้าขี่แล้วชีวิตดีขึ้นอย่างนี้เป็นต้นครับ

• Member
  • **
เจ้านายทักทายกัน เหมือนเป็นงานคืนสู่เหย้าครับ นาน ๆ เจอกันทีก็ต้องชื่นมื่นกันหน่อย

ม้าขี่ร่างทรงเหล่านี้ ยามปกติ วันธรรมดาเขาทำอะไรกันเหรอ  บางคนก็ทำงานทำการเหมือนคนทั่วไป แต่บางคนก็มีอาชีพเป็นร่างทรง ประทับทรง ดูดวง
รักษาโรคที่แพทย์แผนใหม่รักษาไม่หาย ฯลฯ

• Member
  • **
เอ้าคู่นี้คงคิดถึงกันมากเลย

• Member
  • **
ที่กลางงาน มีผ้ายาว ๆ ผืนหนึ่งแขวนอยู่อย่างแน่นหนา ตอนผมเด็ก ๆ เป็นผ้าสีขาวนะครับ เดี๋ยวนี้กลายเป็นผ้าสีไปเสียแล้ว  เอาไว้ให้พวกผีมดผีเม็งที่ได้รับเชิญ
ให้มางานใช้ในการประทับทรง  ม้าขี่ก็จะไปโหนตัวเอาหน้าแนบกับผ้า (เรียกว่าผ้าเม็ง) โหนอยู่สักสองสามนาทีพอเวียนหัวได้ที่แล้ววิญญาณผีมดผีเม็งก็จะมาประทับ
ร่าง  ช่วงนี้เพลงปี่พาทย์บรรเลงรุนแรงเร้าใจมากครับ จากนั้นเป็นการรับขันเหมือนต้อนรับผีมาใหม่  ส่วนผีเจ้านายไม่ต้องใช้ผ้าเม็ง ประทับทรงกันได้เลย
ผิดถูกประการใดอภัยด้วยนะครับ

• Member
  • **
 ม้าขี่ก็จะไปโหนตัวเอาหน้าแนบกับผ้า (เรียกว่าผ้าเม็ง) โหนอยู่สักสองสามนาทีพอเวียนหัวได้ที่แล้ววิญญาณผีมดผีเม็งก็จะมาประทับ
ร่าง  ช่วงนี้เพลงปี่พาทย์บรรเลงรุนแรงเร้าใจมากครับ

• Member
  • **
ผีเข้าแล้ว :emo1_0004:

• Member
  • **
ท่าสวย

• Member
  • **
เจ้าบางองค์พอประทับร่างทรงแล้วก็ร่ายรำไปเรื่อย ๆ เหมือนอยู่ในโลกส่วนตัวไม่สนใจใคร  องค์นี้ฟ้อนอึดมากครับ แต่ไม่สนโลกเลย

• Member
  • **
ในงานมีกลิ่นบุหรี่ขี้โยคลุ้งไปทั่ว เจ้านายท่านคงโปรดบุหรี่ขี้โยและอมเมี่ยงครับ  เห็นแก้มตุ่ยกันทุกองค์

• Member
  • **
ในงานมีกลิ่นบุหรี่ขี้โยคลุ้งไปทั่ว เจ้านายท่านคงโปรดบุหรี่ขี้โย

• Member
  • **
เจ้านายฝรั่ง เชื่อดีไหมเนี้ย

• Member
  • **
ในงานนี้มีม้าขี่หรือไม่ใช่ม้าขี่ก็ไม่รู้อยู่คนหนึ่ง เธอสวยสะดุดตาทั้งเสื้อผ้าอาภรณ์และการร่ายรำ ดึงดูดกล้องผมมาก ๆ ครับ ขอเอาภาพมาลงอีกสักสองภาพ
ญาติใครแฟนใครขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

• Member
  • **
อีกภาพครับ :emo1_0007:

• Member
  • **
ขอจบด้วยภาพนี้นะครับ ทุกภาพผมลดสีสันลงเพื่อให้ได้อารมณ์ผี ๆ ดุดันหน่อย แต่การทรงเจ้าเข้าผีในล้านนาก็เป็นกิจกรรมที่เด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดี
ไม่มีอะไรหวาดเสียวเหมือนตามศาลเจ้าในเทศกาลกินเจ ที่อาจเห็นเหล็กเสียบลิ้นหรือวิ่งลุยไฟนะครับ

ถ่ายด้วยกล้อง Sony Nex5, Nex6 เลนส์มือหมุน Olympus OM Zuiko 50 F1.4 และเลนส์ SEL 55-210
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2013, 08:29 am โดย ฮาโร่ »

ออฟไลน์ keepbarking

• Member
  • **
ง ด ง า ม แ บ บ ล า น น า  :emo1_0005:
" อ ง ค์ ก ร ไ ม่ แ ส ว ง ห า ผ ล กำ ไ ร "

ออฟไลน์ ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
โอ้วววววว... น้าฮาโร่ ทำผม "ของขึ้น" อีกแล้วก๊าาาาาาา  :emotion_004bofu:

ออฟไลน์ ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ม้าขี่ร่างทรงท่านนี้ ดูสง่างามมากๆเลยครับ เพลงก็ม่วนขนาด ผมฟังไปหลายรอบแล้ว
โอ๊ยยย.. อยากกลับเอ็นทรานซ์ใหม่อีกจัง ฮ่าๆๆๆๆ
  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2013, 10:55 pm โดย ARTMAN »

ออฟไลน์ jimmy2

• Global Moderator
ขอบคุณที่เก็บบรรยากาศแบบนี้มาให้ชม

• Member
  • **
ง ด ง า ม แ บ บ ล า น น า  :emo1_0005:
ขอบคุณครับ การลงเจ้านายเป็นประเพณีที่ต้องสืบสานไว้ครับ ไม่ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ

• Member
  • **
ม้าขี่ร่างทรงท่านนี้ ดูสง่างามมากๆเลยครับ เพลงก็ม่วนขนาด ผมฟังไปหลายรอบแล้ว
โอ๊ยยย.. อยากกลับเอ็นทรานซ์ใหม่อีกจัง ฮ่าๆๆๆๆ
  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
เป็นม้าขี่จริง ๆ ครับ มีคนกระซิบทีหลังว่าเป็นม้าขี่จากเชียงรายกำลังประทับทรงเจ้าแม่บัวเที่ยง ผีสาวหอดอยตอง เชียงรายครับน้าอาร์ต

• Member
  • **
ขอบคุณที่เก็บบรรยากาศแบบนี้มาให้ชม
ยินดีครับน้าณพ การถ่ายภาพงานแบบนี้ผมก็เพิ่งเคยถ่าย นึกถึงตอนถ่ายปอยส่างลอง ก็เลยพยายามถ่ายให้ได้อารมณ์เดียวกัน แต่ก็ยากอยู่
เพราะไม่ได้เข้าไปคลุกวงใน ไม่อยากให้ดูเป็นส่วนเกินในงาน แต่เห็นมีช่างภาพหลายคนเลยที่เข้าไปวุ่นอยู่ในพิธี ดูเป็นสิ่งแปลกปลอมมากครับ ไม่อยาก
ให้ทำเลย

• Member
  • **
ไปเจอคลิปในยูทูป ถ่ายวันเดียวกัน เวลาเดียวกันด้วย เลยอยากเอามาให้ชม ก่อนชมควรปิดเสียงเพลงในคห. แรกก่อนนะครับ เสียงจะได้ไม่ตีกัน
อธิบายหน่อยว่า เจ้านายสายผีเม็งนั้นต้องใช้ผ้าเม็ง (ผ้ายาวที่ห้อยอยู่กลางงาน) ทั้งในตอนเข้าร่างทรง และตอนจะออกจากร่างทรง  ในคลิปนี้เป็น
ตอนที่เจ้านายจะออกจากร่างทรง  พอเข้าไปหมุน ๆ กับผ้าเม็งแล้วจะแน่นิ่งไปเป็นอันว่าเจ้านายออกแล้วครับ
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/X9vb3nTsZ-o?hl=en_US&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/X9vb3nTsZ-o?hl=en_US&amp;amp;version=3</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 2013, 03:00 pm โดย ฮาโร่ »

ออฟไลน์ Sirawat12

• Member
  • **
ภาพ คลาสสิค มาก ๆ เลยครับ ^^

ออฟไลน์ ksupasawat

• Member
  • **
ได้บรรยากาศดีครับ เหมือนได้เข้าไปอยู่ในวงล้อมยังไงยังงั้นเลยครับน้าฮาโร่

ออฟไลน์ DicH

• Member
  • **
ถ่ายทอดบรรยากาศได้ดีครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.171 วินาที กับ 23 คำสั่ง