ผู้เขียน หัวข้อ: คราวที่แล้วกะเลนส์ Kit คราวนี้กะเลนส์ G  (อ่าน 2895 ครั้ง)

AlphaB@t

• Member
  • **
ยังไม่สามารถแก้ไขเรื่องที่ถูก comment มาว่า มีฉากหน้า ฉากหลัง รกไป จาากน้าจิม ได้, ถ่ายนกมันยากกกจริงๆ, เทียบกะของเดิม ผมว่าอุปกรณ์มันก็จำเป็นมากในการถ่ายนก เพราะโฟกัสได้เร็วขึ้น, แต่นึกไม่ออกว่าจะเอาหญ้าที่มันบังออกไปได้ไง, ถ่ายจากในรถครับขยับออกมาไม่ได้เลย, มีคำแนะนำไหมครับ, ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2010, 11:36 am โดย AlphaB@t »
สายลม แสงแดด ขอบฟ้า และสายรุ้ง....... จะไปหา

AlphaB@t

• Member
  • **
Re: คราวที่แล้วกะเลนส์ Kit คราวนี้กะเลนส์ G
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:25 pm »
Sharpen & Crop
สายลม แสงแดด ขอบฟ้า และสายรุ้ง....... จะไปหา

AlphaB@t

• Member
  • **
Re: คราวที่แล้วกะเลนส์ Kit คราวนี้กะเลนส์ G
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:27 pm »
ไม่ได้ตั้งใจ

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:28 pm »
ห้ามเข้าก่อนได้รับอนุญาติ  :emo1_0008:

nong011

• Member
  • **
  • ฉันมันก็แค่คนที่อยากถ่ายรูปออกมาดูดีเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:32 pm »

อันนี้คงต้องดัน iso ไปอะคับ เพื่อเพิ่ม speed อะคับ เพราะว่าดู speed ของน้ายังต่ำอยู่อะคับ

คงต้องรอน้า ๆ ท่านอื่นมาคอมเม้นต่ออะคับ

ผมก็เมื่อยังใหม่เหมือนกันคับ

kiratinut

• Ghost Watcher
  • **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 01:44 am »
วันนั้นผมเดินอยู่ที่สยาม ผมถามตากล้องข้าง ๆ ว่า ทำยังไงถึงจะได้ขึ้นพารากอนฮอลล์ เค้าตอบมาว่า คุณก็ต้องหัดถ่าย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วก็ถ่าย อดทนจนกว่าจะได้ภาพดี ๆ ซักภาพนึง

ปล.ผมมั่ว สื่อง่าย ๆ คือ ถ่ายเยอะ ๆ ครับ ผมถ่ายไปซักร้อยภาพมั้งครับ กว่าจะได้ที่ชอบซักภาพนึง เหอ ๆ ๆ
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 09:36 am »
ภาพนกยังขาดความคมไปนะครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 09:37 am »
==แก้ภาพสั้นไหว==
แฟลช, ขาตั้ง, ISO สูงๆ

==จับจังหวะ==
ยิงชัตเตอร์ต่อเนื่อง, โฟกัสรอ action

==สีภาพ==
WB แบบตั้งเอง, Contrast, Brightness ตามการปรับแต่งตามสถานที่

==ฉากหน้าหลัง==
ใช้บังไพร่, นั่งนิ่งๆ ทำตัวกลืนไปกับสภาพแวดล้อม, ฝังตัวให้ subject ชินชา

wawa

• Global Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 09:42 am »
ความมีเสน่ห์ของการถ่ายภาพนกก็คือ ตรงที่เราคุมอะไรมันไม่ได้เลย จะมาเมื่อไหร่? เกาะตรงไหน? นานเท่าไหร่? บางแค่จะโฟกัสยังไม่ทันได้กดสักภาพเลย  ไปที่เดียวกันเวลาเดียวกันสิบครั้ง ก็ไม่มีทางได้ภาพที่เหมือนกันสักครั้ง  มีบางกลุ่มหรือพวกโปรนกเค้าใช้วิธี จัดฉาก คือเอาอาหารล่อให้นกมากินจนชิน แล้วตั้งบังไพร รอในมุมที่ต้องการ จัดกิ่งไม่เด่นๆไว้ให้นกโผลงมาเกาะกิ่งนั้น ถ้าสนใจถ่ายภาพนกจริงๆ  ในเว็บเรามีโปรนกอยู่หลายคนนะครับ ลองไปค้นกระทู้เก่าๆดู  น้าว่าง(praipee) เป็น ผู้หนึ่งที่อยากแนะนำ  น้าแกอัธยาศัยดีมาก เอื้อเฟื้อ โอบอ้อมอารีย์ และเป็นมืออาชีพทางนี้ ระดับtoptenเลยนะ ลองpm ไปคุยกับแกหลังไมค์ก็ได้นะครับ เว็บเรามีช่องทางนี้ให้ใช้ สะดวกมากครับ :emo1_0004: :emo1_0001:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 09:44 am »
ยังไม่สามารถแก้ไขเรื่องที่ถูก comment มาว่า มีฉากหน้า ฉากหลัง รกไป จาากหน้าจิม ได้, ถ่ายนกมันยากกกจริงๆ, เทียบกะของเดิม ผมว่าอุปกรณ์มันก็จำเป็นมากในการถ่ายนก เพราะโฟกัสได้เร็วขึ้น, แต่นึกไม่ออกว่าจะเอาหญ้าที่มันบังออกไปได้ไง, ถ่ายจากในรถครับขยับออกมาไม่ได้เลย, มีคำแนะนำไหมครับ, ขอบคุณครับ

ภาพเปิดสวยเลยครับ

ใบหญ้าที่เป็นฉากหน้าในภาพนี้ผมว่ามันละลายไปจนแทบจะไม่รบกวนสายตาแล้วนะครับ

วิธีการละลายฉากหน้าก็คือ
ให้ฉากหน้าอยู่ใกล้วกับเลนส์ และใช้ F ที่กว้างขึ้นครับ
เหมือนถ่ายนกที่อยู่ในกรง ถ่ายออกมาแล้วไม่เห็นกรงครับ
(ได้ความรู้นี้มาจากการออกทริปกับน้าอ๋าครับ)

ว่าแต่ คำนี้มันคืออะไรครับ จาากหน้าจิม
 :emo1_0061: :emo1_0061: :emo1_0061:

sakolkit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 11:25 am »
เย่...ผมมีเพื่อนที่เริ่มหัดถ่ายนกเหมือนกันแล้ว :emo1_0007:

ขอเข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ   ^^"
Sony Alpha A77 | A300 | A100 near IR
Minolta 50/1.4 XX | 85/1.4 G(D) | 100/2.8 Macro
Tokina AT-X 300/2.8 AF Pro | Kenko Pro 300 1.4X | 2X | 3X
Sony SAL1118 | SAL1650 | SAL70200G | SAL70400G | SAL300F28G | SAL14TC | SAL20TC

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 11:36 am »
ยังไม่สามารถแก้ไขเรื่องที่ถูก comment มาว่า มีฉากหน้า ฉากหลัง รกไป จาากหน้าจิม ได้, ถ่ายนกมันยากกกจริงๆ, เทียบกะของเดิม ผมว่าอุปกรณ์มันก็จำเป็นมากในการถ่ายนก เพราะโฟกัสได้เร็วขึ้น, แต่นึกไม่ออกว่าจะเอาหญ้าที่มันบังออกไปได้ไง, ถ่ายจากในรถครับขยับออกมาไม่ได้เลย, มีคำแนะนำไหมครับ, ขอบคุณครับ

ภาพเปิดสวยเลยครับ

ใบหญ้าที่เป็นฉากหน้าในภาพนี้ผมว่ามันละลายไปจนแทบจะไม่รบกวนสายตาแล้วนะครับ

วิธีการละลายฉากหน้าก็คือ
ให้ฉากหน้าอยู่ใกล้วกับเลนส์ และใช้ F ที่กว้างขึ้นครับ
เหมือนถ่ายนกที่อยู่ในกรง ถ่ายออกมาแล้วไม่เห็นกรงครับ
(ได้ความรู้นี้มาจากการออกทริปกับน้าอ๋าครับ)

ว่าแต่ คำนี้มันคืออะไรครับ จาากหน้าจิม
 :emo1_0061: :emo1_0061: :emo1_0061:

จ๊าก ขออภัยครับ น้าจิม พิมพ์ผิด, ส่วนเรื่องที่ถูก comment นั้น จากกระทู้เดิมครั้งแรกนะครับ

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 12:05 pm »
ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำจากทุกท่านที่ให้มา หลายเรื่องที่ฝืนกับตัวผม แต่คงต้องปรับเปลี่ยนแล้ว

- ไม่ชอบใช้ ขาตั้ง, ไม่ชอบใช้แฟลช เรื่องจริงอีกอย่างก็คือ ยังไม่มี แฟรช และ ขาตั้ง มีแต่ขาตั้งเล็กๆเก่าๆ กลัวมันล้ม  :emo1_0010:

ผมก็ถามไปเรื่อยๆกับหลายๆคน, ได้คำแนะนำจาก คุณเก่ง เสรรีไพร มาหลายเรื่องเหมือนกันสำหรับการถ่ายนก, ผมยังทำได้แค่ 3% จาก 100% เองครับในเรื่องการถ่ายนก, แต่ก็สนุกดี เหมือนที่น้า wawa บอกมา, มีโอกาสก็จะขอคำแนะนำจากน้าที่ให้ชื่อมาด้วยครับ

ท้ายสุด ขอบคุณเวปนี้ด้วยครับ ที่ทำให้ได้แลกเปลี่ยนหลายๆอย่าง โดยที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน  :emo1_0071:

Benleryui

• Cheer Leader
  • เริ่มต้นกับการทำงาน
    • http://benleryuia700.multiply.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ส.ค. 2010, 10:23 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
แวะมาเที่ยวบ้านผมน่ะครับ http://benleryuia700.multiply.com/

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ก.ย. 2010, 09:45 pm »
 :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.16 วินาที กับ 23 คำสั่ง