ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายภาพสินค้าครั้งแรก -ส่งการบ้านครั้งที่ 4  (อ่าน 1644 ครั้ง)

eakakeeak

• Member
  • **
Subject: แหวน (ไม่ใช่นาฬิกานะครับ)
Tools: A4 โค้งติดกำแพง, ไฟหลอดฟลูออเรสเซนต์ (จากเคาน์เตอร์ล้างจาน,สูงกว่าชิ้นงาน 45cm,มีพลาสติกขุ่นกั้น), ขาตั้งกล้อง
Len: Sony SEL2418z (24mm, F/1.8, 1/5 sec, ISO-100, WB: ถ่ายเป็น Raw แล้วไปปรับใน Lightroom 4), CPL-Filter (เอามาตัดแสงสะท้อน)
Mode: Mannual, M-Focus

ภาพจาก NEX-5R
อยากได้ comment ทั้งวิธีการถ่าย, อุปกรณ์, องค์ประกอบ, แสง, อื่นๆ(ถ้ามี)

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2013, 10:10 am โดย eakakeeak »

ijack

• Member
  • **
คือน้าตั้งใจจะถ่ายแหวนนะ จะให้แหวนเค้าเป็นซับเจ็คหลัก
จะบอกว่าผมก็ไม่ได้เก่งเท่าไหร่กะการถ่ายภาพแนวนี้ แต่พอจะแนะนำตามความคิดเห็นส่วนตัวได้นิดหน่อยครับ 
จากภาพ การวางองค์ประกอบ ถือว่าทำได้ไม่ดีครับ คงจะพอมองออกที่นาฬิกาเค้ามาแย่งความสนใจไปหมดเลย
ถ่ายแหวนเดี่ยวๆ ก็สวยเด่นแล้วครับ แต่คงต้องใช้เลนส์มาโครจะดีที่สุด
ระวังเรื่องเงาสะท้อน เพราะวัตถุเป็นสีดำเงา พื้นถ้าเป็นสีขาวมันจะสะท้อนวัดแสงยาก และอาจทำให้ผิววัตถุเพื้ยน  คงต้องถ่ายคร่อมแล้วเอามารวมกันใช้ PS เยอะหน่อย
หลักๆ แล้วถ่ายภาพสินค้าประเภทนี้สิ่งที่ต้องคำนึงมากที่สุดคือเรื่องของเงาที่สะท้อน ใช้จอหลังกล้องเปิด live view เช็คตลอดจะทำงานง่ายขึ้นครับ
ส่วนเรื่องไฟ ก็แล้วแต่เลยครับจะวางให้มุมไหนเด่นมุมไหนหายไป ขึ้นอยู่กับของที่ถ่าย แต่อย่าให้มีเงาเยอะก็พอ
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

eakakeeak

• Member
  • **
คือน้าตั้งใจจะถ่ายแหวนนะ จะให้แหวนเค้าเป็นซับเจ็คหลัก
จะบอกว่าผมก็ไม่ได้เก่งเท่าไหร่กะการถ่ายภาพแนวนี้ แต่พอจะแนะนำตามความคิดเห็นส่วนตัวได้นิดหน่อยครับ 
จากภาพ การวางองค์ประกอบ ถือว่าทำได้ไม่ดีครับ คงจะพอมองออกที่นาฬิกาเค้ามาแย่งความสนใจไปหมดเลย
ถ่ายแหวนเดี่ยวๆ ก็สวยเด่นแล้วครับ แต่คงต้องใช้เลนส์มาโครจะดีที่สุด
ระวังเรื่องเงาสะท้อน เพราะวัตถุเป็นสีดำเงา พื้นถ้าเป็นสีขาวมันจะสะท้อนวัดแสงยาก และอาจทำให้ผิววัตถุเพื้ยน  คงต้องถ่ายคร่อมแล้วเอามารวมกันใช้ PS เยอะหน่อย
หลักๆ แล้วถ่ายภาพสินค้าประเภทนี้สิ่งที่ต้องคำนึงมากที่สุดคือเรื่องของเงาที่สะท้อน ใช้จอหลังกล้องเปิด live view เช็คตลอดจะทำงานง่ายขึ้นครับ
ส่วนเรื่องไฟ ก็แล้วแต่เลยครับจะวางให้มุมไหนเด่นมุมไหนหายไป ขึ้นอยู่กับของที่ถ่าย แต่อย่าให้มีเงาเยอะก็พอ

ขอบคุณมาก....จะนำคำแนะนำไปปรับใช้คับ.....
ผมเพิ่งจะถ่ายรูปแนวนี้.....ยังไม่รู้หลักการ....กลัวถ่ายไปแล้วหลงทาง......

น้าพอแนะนำบทความ/หัวข้อ ที่สอนเกี่ยวเรื่องนี้ได้มัยคับ

ijack

• Member
  • **
มีงานของ Lee Morris มาลองให้ดูเพื่อเป็นไกด์ไลน์ได้นิดหน่อยครับ เขาแสดงถึงแนวความคิด และขั้นตอนการเตรียมงานในการถ่าย น่าสนใจดีลองดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=JP3ykBzk_RU
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

eakakeeak

• Member
  • **
มีงานของ Lee Morris มาลองให้ดูเพื่อเป็นไกด์ไลน์ได้นิดหน่อยครับ เขาแสดงถึงแนวความคิด และขั้นตอนการเตรียมงานในการถ่าย น่าสนใจดีลองดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=JP3ykBzk_RU

ขอบคุณน้าijack อีกครั้งคับ

WisanU@33

• Member
  • **
  • หมีฝึกหัด

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ใช่เลยๆ นาฬิกา ขโมยซีนแหวนหมดเลย ถึงแหวนจะชัดก็เหอะ  :emo1_0006:
Slt a33 &  77
10-20 3.5 Sigma, 18-55 dt SAM ,16-50 2.8 dt SSM ,55-200 dt SAM ,Minolta 50 f1.7 Cross X ,Minolta 70-210 f4 ,Flash HVL-F 43AM

https://www.facebook.com/PhotoByReanimateArt

jimmy2

• Global Moderator
องค์ประกอบใช้ไม่ได้เลยครับ
ถ่ายแหวน ก็เน้นที่แหวน นาฬิกา ถอยไปไกลๆ
ใช้ประกอบได้ แต่ไม่ต้องเห็นทั้งเรือง และต้อง Out Focus ไปเลย

ใช้เลนส์ไม่เหมาะกับงาน 24 มันกว้างเกินไป
ถ่ายสินค้าต้องเจาะต้องเน้น

สี ใช้ได้ แสดงว่า ใช้ LR ได้เก่ง

ถ่ายวัตถุมี่มีผิวมันวาว แวววาว ยากกมาก
เพราะมันจะสะท้อนสิ่งต่างๆ รอบมันมาอยู่บนผิวของของสิ่งนั้น
มีเทคนิกมากมาย และต้องใช้ประสบการณ์งาน Studio อีกเยอะ
อยากถ่ายแบบนี้ หาสิ่งของอื่นที่ไม่เป็นมันวาวมาถ่ายดีกว่าครับ

ทำกล่องไฟไว้ถ่ายเองได้ง่ายๆ ถาม Google ว่า DIY light box มีตัวอย่างให้ดูเพียบเลยครับ

eakakeeak

• Member
  • **
องค์ประกอบใช้ไม่ได้เลยครับ
ถ่ายแหวน ก็เน้นที่แหวน นาฬิกา ถอยไปไกลๆ
ใช้ประกอบได้ แต่ไม่ต้องเห็นทั้งเรือง และต้อง Out Focus ไปเลย

ใช้เลนส์ไม่เหมาะกับงาน 24 มันกว้างเกินไป
ถ่ายสินค้าต้องเจาะต้องเน้น

สี ใช้ได้ แสดงว่า ใช้ LR ได้เก่ง

ถ่ายวัตถุมี่มีผิวมันวาว แวววาว ยากกมาก
เพราะมันจะสะท้อนสิ่งต่างๆ รอบมันมาอยู่บนผิวของของสิ่งนั้น
มีเทคนิกมากมาย และต้องใช้ประสบการณ์งาน Studio อีกเยอะ
อยากถ่ายแบบนี้ หาสิ่งของอื่นที่ไม่เป็นมันวาวมาถ่ายดีกว่าครับ

ทำกล่องไฟไว้ถ่ายเองได้ง่ายๆ ถาม Google ว่า DIY light box มีตัวอย่างให้ดูเพียบเลยครับ

ขอบคุณ comment น้าณพ คับ
ผมคงต้องกลับไปตั้งหลักเรื่องถ่ายภาพแนวนี้ใหม่ซะก่อน.....

เรื่องสีขอ credit จอ HP w2408 (sRGB mode)...... เพิ่งจะไปได้ของเก่ามาทดลองดู..... สี/contrastมันเพี้ยนน้อยกว่า Notebook Toshiba ของผมนะ

ขอฝากงาน Before ก่อนปรับ LR ไว้ซักภาพแล้วกันคับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.136 วินาที กับ 23 คำสั่ง