ผู้เขียน หัวข้อ: Macro มือใหม่ สมาชิกมือใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ เนะนำได้เต็มที่เลยคับ  (อ่าน 3495 ครั้ง)

MoO_x

• Member
  • **
 :emo1_0071: สวัดดีคับ พี่ๆ น้าๆ และ เพื่อนๆ ทุกคน ผมเป็นสมาชิกใหม่ ในที่แห่งนี้ และผมถนัดการถ่ายภาพมาโครเป็นที่สุด

แต่ผมก็ยังคงเป็นมือใหม่อยู่นะคับ พิดพลาดประกานใด ผมขอคำเนะนำด้วยคับ :emo1_0007:

MoO_x

• Member
  • **
 :emo1_0071:ผมเองก็สั่งสมประสบการณ์มา กว่าจะถ่ายชัดแต่ละรูปเนีี่ย บ่องตรง ตากแดดแทบหน้ามืดกันเลยทีเดียวคับ ^^ :emo1_0014:

MoO_x

• Member
  • **
วันนี้ผมเล่นคอมไปมา ผมมาเจอเวปแห่งนี้ เห็นน้าๆแต่ละท่านนี้ ถ่ายรูปสวยๆกันทั้งนั้นเลยคับ ก็เลยมาขอฝากเนื้อฝากตัวสักหน่อย :emo1_0002:

MoO_x

• Member
  • **
ชุดนี้ผมขอ เป็นตั๊กแตนทั้งชุดนะคับ เพราะส่วนใหญ่ น้องเขาเองก็เป็นดารายอดฮิดด้วยเหมือนกัน :emo1_0007:

MoO_x

• Member
  • **
ส่วนใหญ่ก็ไปหาแบบ ตามสวนรถไฟ ใครไปคงจะเห็นผมบ่อย อิอิ แถวๆโดมผีเสื้อ อะคับ  :emo1_0006:

MoO_x

• Member
  • **
ส่วนใหญ่ผมเองก็ไปถ่าย วันเสาร์ กับ วันอาทิตย์ แล้วแต่ว่างวันใหน เพราะงานตัวเองก็ล้นมือเหลือเกิน :emo1_0014:

MoO_x

• Member
  • **
แต่บางทีนานๆผมก็ได้ไปทริป กับเพื่อนๆบ้าง ตามน้ำตก อะไรเทือกนี้เละคับ ก็สนุกเลือดอาบดีคับ 5555 :emo1_0010:

MoO_x

• Member
  • **
กว่าจะมาเป็นภาพมาโคแต่ละภาพ กับบ้านไปทีไร โดน ผ.บ. บ่นท๊กทีละคับ แขนไปโดนอะไรมาเนี่ย ดูขาสิ เป็นแผลอีกแล้ว
ประจำละคับ ผมละรัก ผ.บ. ที่สูดดดดด :emo1_0002:

MoO_x

• Member
  • **
เพื่อนๆ ลองมาดู แบบโคสอัพ ดูบ้างนะคับ  เล่นกับแสง ดูสวยดีไปอีกแบบ  :emo1_0004:

MoO_x

• Member
  • **
ภาพนนี้เป็นภาพสุดท้ายแล้ว ไว้คราวน้าผมจะมาลงให้ดูใหม่นะคับ ภาพสวยไม่สวย ผมเองก็ขอรับคำติชมทุกรูปแบบ

เพื่อเป็นการพัฒนาฝีมือขอตนเองคับ

ขอให้โชดีมาเงินใช้คับ

Jojosydney

• Member
  • **
    • akerach.chokniran
สวยงามมากครับ
เห็นถึงสมาธิในการถ่ายเลยครับ :emo1_0004:

MoO_x

• Member
  • **
ขอบคุณมากๆคับน้า  ภาพบางภาพผมรอเป็น ชัวโมง2ชัวโมงเลยคับ เหนื่อมักๆ T T

akes

• Member
  • **
 :emo1_0007:   มุมและแสงเงาระดับนี้เป็นขั้นแอดวานซ์แล้วครับ    หาใช่มือใหม่ไม่      :emo1_0007:   

sakorn

• Member
  • **
ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ สมาชิกใหม่ แต่ฝีมือเก่าเก๋าเลยครับ  ภาพสวยมาก แต่ละภาพไม่ได้ถ่ายกันง่ายเลย สุดยอดครับ :emo1_0005:

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ สมาชิกใหม่ แต่ฝีมือเก่าเก๋าเลยครับ  ภาพสวยมาก แต่ละภาพไม่ได้ถ่ายกันง่ายเลย สุดยอดครับ :emo1_0005:

ช่ายยยยย

ยินดีต้อนรับครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Capricorn2011

• Member
  • **
สวยงามเลยครับ  เอาภาพมาโพสต์บ่อยๆนะครับ

:emo1_0005: :emo1_0005:

jimmy2

• Global Moderator
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ แต่ฝีมือเยื่อมมากๆ เลยครับ

ภาพสวยมากครับ

มาโพสให้ชมบ่อยๆ นะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ยินดีต้อนรับครับ ถ่ายภาพได้สวย ความขยันอดทนเยี่ยม มุมมองแจ่ม มาบ่อย ๆ นะครับ :emo1_0007:
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

MoO_x

• Member
  • **
:emo1_0007:   มุมและแสงเงาระดับนี้เป็นขั้นแอดวานซ์แล้วครับ    หาใช่มือใหม่ไม่      :emo1_0007:   

ขอบคุณมากๆคับน้า แต่ยังไง ผมเองก็ขอเป็นมือใหม่ตลอดไปดีกว่าคับ จะได้เรียนรู้ในสิ่งที่ไม่รู้ได้อยู่เรื่อยๆ  :emo1_0006:

MoO_x

• Member
  • **

ขอคุณคับน้า น้าเดาได้แม่นมากเลยคับ มาโคร ถ่ายไม่ง่ายเลนคับ  :emo1_0014:

MoO_x

• Member
  • **

ช่ายยยยย

ยินดีต้อนรับครับ

ขอบคุณคับน้า ^^...

MoO_x

• Member
  • **
สวยงามเลยครับ  เอาภาพมาโพสต์บ่อยๆนะครับ

:emo1_0005: :emo1_0005:

ได้เลยคับผมยังมีอยู่อีกเยอะพอสมควรคับ :emo1_0003:

MoO_x

• Member
  • **
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ แต่ฝีมือเยื่อมมากๆ เลยครับ

ภาพสวยมากครับ

มาโพสให้ชมบ่อยๆ นะครับ

ขอบคุณคับน้า แล้วผมจะมาจัดให้เรื่อยๆคับ ไม่ต้องห่วง :emo1_0005:

MoO_x

• Member
  • **
ยินดีต้อนรับครับ ถ่ายภาพได้สวย ความขยันอดทนเยี่ยม มุมมองแจ่ม มาบ่อย ๆ นะครับ :emo1_0007:

ขอบคุณคราบบบน้า จัดไป  :emo1_0006:

nujames10

• Member
  • **
ว้าว ว้าว ว้าววว ภาพสวย คุณภาพเยี้ยมมากๆครับน้า มุมมองเก๋ๆเพียบเลย ยินดีต้อนรับจ้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ปล.สอบถามนิดจ้าว่าเค้าถ่ายแมลงแถวโดมผีเสื้อตรงไหนในสวนรถไฟกันครับ
ผมเพิ่งได้ไปโดมผีเสื้อเมื่อ สองอาทิตย์ก่อนแอบผิดหวังเพราะในโดมผมเจอผีเสื้อประมาณไม่เกิน 6 ตัวหนะครับ แมลงอื่นหาไม่เจอเลย ToT
อยากถ่ายน้องตำข้าวบ้าง แต่ยังไม่เคยเจอะเจอกันซักที ToT
แวะเข้ามาโพสบ่อยๆนะครับ ชอบภาพของน้ามากๆจ้า  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

MoO_x

• Member
  • **
ว้าว ว้าว ว้าววว ภาพสวย คุณภาพเยี้ยมมากๆครับน้า มุมมองเก๋ๆเพียบเลย ยินดีต้อนรับจ้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ปล.สอบถามนิดจ้าว่าเค้าถ่ายแมลงแถวโดมผีเสื้อตรงไหนในสวนรถไฟกันครับ
ผมเพิ่งได้ไปโดมผีเสื้อเมื่อ สองอาทิตย์ก่อนแอบผิดหวังเพราะในโดมผมเจอผีเสื้อประมาณไม่เกิน 6 ตัวหนะครับ แมลงอื่นหาไม่เจอเลย ToT
อยากถ่ายน้องตำข้าวบ้าง แต่ยังไม่เคยเจอะเจอกันซักที ToT
แวะเข้ามาโพสบ่อยๆนะครับ ชอบภาพของน้ามากๆจ้า  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

ท่าเป็นผีเสื้อในโดม ให้เดินอ้อม ไปด้านหลังอะคับ จะมีเยอะเลย น้องผีเขาหลบคนน่ะคับ

ส่วนน้องตำข้าว อยู่นอกโดมคับ หาเอาตามต้นไม้ที่มีผีเสื้อบินไปตอมเยอะๆ จะเจอหลายตัว เดินเลยสวนไปหน่อยจะเจออีกสวน ที่ห้ามจักยานเข้าอะจำชื่อไม่ได้
จะมีจุดรวมตัวอยู่ตรงบ่อบัวน่ะคับ ตรงสะพานข้ามบ่อบัว อยู่กันตรงนั้นเลยคับ  วันนี้ผมก็ไปมา แต่ไม่ได้เข้าไปถ่ายภาพเลยคับ วันนี้ฟ้าเน่ามาก ไม่มีแดดสักหยด :emo1_0014:

MoO_x

• Member
  • **
ขอขอบคุณการต้อนรับที่แสนอบอุ่นครั้งนี้ด้วยนะคับ อันนี้แถมให้อีก1ใบคับ ตั๊กแตนแสงทะลุ (แสงธรรมชาติคับ) :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

loloo

• Member
  • **
สมาชิกใหม่แต่ฝีมือไม่ใหม่จริงๆคับ ข้าน้อยขอคาราวะ  :emo1_0005:

nujames10

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับพิกัดจ้า รบกวนสอบถามเพิ่มนิดจ้า
ท่าเป็นผีเสื้อในโดม ให้เดินอ้อม ไปด้านหลังอะคับ จะมีเยอะเลย น้องผีเขาหลบคนน่ะคับ
-อ้อมด้านหลัง นี้ยังอยู่ในโดมใช่ไหมครับ

ส่วนน้องตำข้าว อยู่นอกโดมคับ หาเอาตามต้นไม้ที่มีผีเสื้อบินไปตอมเยอะๆ จะเจอหลายตัว
-พิกัด จะอยู่ก่อนถึง โดมผีเสื้อใช่ไหมครับ หรือ หน้าโดมที่มีสวนดอกไม้เล็กๆด้านหน้าครับ

เดินเลยสวนไปหน่อยจะเจออีกสวน ที่ห้ามจักยานเข้าอะจำชื่อไม่ได้
-ชื่อสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติครับ เป็นทางเชื่อมมาครับ ผมถ่ายแมลงแต่ฝั่งนี้หนะครับ ^^
เพิ่งลองเดินข้ามมาอีกฝั่งแล้วเดินย้อนขึ้นมาหน่อยก็เจอโดมผีเสื้อ เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนนี้เอง  :emo1_0010:
เจอแมลงแต่จุดเดิมๆและนายแบบไม่ค่อยเยอะ อยากลองค้นหาน้องแมลงใหม่ๆดูหนะครับ

จะมีจุดรวมตัวอยู่ตรงบ่อบัวน่ะคับ ตรงสะพานข้ามบ่อบัว อยู่กันตรงนั้นเลยคับ 
วันนี้ผมก็ไปมา แต่ไม่ได้เข้าไปถ่ายภาพเลยคับ วันนี้ฟ้าเน่ามาก ไม่มีแดดสักหยด
-บ่อบัวนี้คืออีกฝั่งใช่ไหมครับ (ฝั่งสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ)
ตรงจุดที่มีรวม ดอกบัว นานาพันธ์ หรือ ตรง บ่อบัวที่อยู่ใกล้ๆกับสะพานข้ามเข้าฝั่งสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ ครับ

รบกวนน้านิดนึงนะครับผม วันนี้ผมก็กระเต้งกล้องไปถึงสะพานควายเห็นฟ้าเน่าและอาจฝนลงเมื่อไหรก็ได้เลยตัดใจ กระเต้งกล้องกลับบ้านเสียดายจริงๆ เพื่อเจอน้าด้วย อิอิ
ปกติผมไปเดินถ่ายคนเดียวเสมอหนะครับ เลยไม่ทราบจุดที่มีแมลงมากนักอาศัยเดินตุ่มเจอแล้วถ่าย ส่วนใหญ่ก็เจอแมลงจากจุดเดิมๆหนะครับ อยากข้ามแดนไปสวนรถไฟบ้างแต่กว้างเหลือเกิน เลยไม่รู้ว่าเค้าถ่ายแมลงที่สวนรถไฟช่วงใดกันหนะครับ

ภาพตักแตนแสงธรรมชาตฺิ สวยสวดดยอดดเลยคร้าบบบน้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2013, 05:27 pm โดย nujames10 »

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit

MoO_x

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับพิกัดจ้า รบกวนสอบถามเพิ่มนิดจ้า
-อ้อมด้านหลัง นี้ยังอยู่ในโดมใช่ไหมครับ

ส่วนน้องตำข้าว อยู่นอกโดมคับ หาเอาตามต้นไม้ที่มีผีเสื้อบินไปตอมเยอะๆ จะเจอหลายตัว
-พิกัด จะอยู่ก่อนถึง โดมผีเสื้อใช่ไหมครับ หรือ หน้าโดมที่มีสวนดอกไม้เล็กๆด้านหน้าครับ

เดินเลยสวนไปหน่อยจะเจออีกสวน ที่ห้ามจักยานเข้าอะจำชื่อไม่ได้
-ชื่อสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติครับ เป็นทางเชื่อมมาครับ ผมถ่ายแมลงแต่ฝั่งนี้หนะครับ ^^
เพิ่งลองเดินข้ามมาอีกฝั่งแล้วเดินย้อนขึ้นมาหน่อยก็เจอโดมผีเสื้อ เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนนี้เอง  :emo1_0010:
เจอแมลงแต่จุดเดิมๆและนายแบบไม่ค่อยเยอะ อยากลองค้นหาน้องแมลงใหม่ๆดูหนะครับ

จะมีจุดรวมตัวอยู่ตรงบ่อบัวน่ะคับ ตรงสะพานข้ามบ่อบัว อยู่กันตรงนั้นเลยคับ 
วันนี้ผมก็ไปมา แต่ไม่ได้เข้าไปถ่ายภาพเลยคับ วันนี้ฟ้าเน่ามาก ไม่มีแดดสักหยด
-บ่อบัวนี้คืออีกฝั่งใช่ไหมครับ (ฝั่งสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ)
ตรงจุดที่มีรวม ดอกบัว นานาพันธ์ หรือ ตรง บ่อบัวที่อยู่ใกล้ๆกับสะพานข้ามเข้าฝั่งสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ ครับ

รบกวนน้านิดนึงนะครับผม วันนี้ผมก็กระเต้งกล้องไปถึงสะพานควายเห็นฟ้าเน่าและอาจฝนลงเมื่อไหรก็ได้เลยตัดใจ กระเต้งกล้องกลับบ้านเสียดายจริงๆ เพื่อเจอน้าด้วย อิอิ
ปกติผมไปเดินถ่ายคนเดียวเสมอหนะครับ เลยไม่ทราบจุดที่มีแมลงมากนักอาศัยเดินตุ่มเจอแล้วถ่าย ส่วนใหญ่ก็เจอแมลงจากจุดเดิมๆหนะครับ อยากข้ามแดนไปสวนรถไฟบ้างแต่กว้างเหลือเกิน เลยไม่รู้ว่าเค้าถ่ายแมลงที่สวนรถไฟช่วงใดกันหนะครับ

ภาพตักแตนแสงธรรมชาตฺิ สวยสวดดยอดดเลยคร้าบบบน้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007:

คำถามแรก ตอบ ใช่คับยังอยู่ในโดม
คำถามสอง ตอบ ช่ายคับแถวป้ายต้นไม้ที่เขาเขียนว่าสวนผีเสื้อ ใกล้ๆ กับเต้นขายน้ำ หรือตรงสะพานสีฟ้า อะคับ แต่จริงๆมันก็มีอยู่ทั่วไป แต่จะหาง่ายสุดตอนเช้าๆอะคับ มันจะออกมาอาบแดด ^^...

ช่ายคับอยู่ตรงนั้นเลย  ตรง บ่อบัวที่อยู่ใกล้ๆกับสะพานข้ามเข้าฝั่งสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ ครับ

สวนใหญ่เป็นวันเสาร์คับ อยากร่วมก๊วนมาได้เลยนะคับ ชมาชิกในก๊วนมีแต่เมพๆทั้งนั้นเลยคับ ยินดีที่จะแบ่งประสบการณ์ให้ทั้งหมดคับ ^^ :emo1_0005:

โทรมาหาผมก็ได้นะคับ 0820814359 เอ็กซ์คับ

MoO_x

• Member
  • **
แถมคับแถมอีกใบ แถมของแปลกๆให้อีก1ใบ ตั๊กแตนเหมือนกันแต่ตั๊กแตนไม่เหมือนกัน :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

viboons

• Member
  • **

PHphong

• Member
  • **
 :emo1_0005:สุดยอดเลยครับ โลกใบเล็กที่แสนงดงาม

nujames10

• Member
  • **
ขอบคุณน้าเอ็กซ์สำหรับคำตอบมากๆคร้าบบ หล่อใจดี สปอต กทม มว้ากๆ อิอิ ไว้มีโอกาส วานขอกระเตงกล้องไปกับน้าเอ็กซ์ด้วยคนนะคร้าบบ ขอบคุณมากๆจ้า ^^ :emo1_0007:

99stang

• Member
  • **
  • "คนหลังกล้อง"
 :emo1_0005: ฝึมือเกินคำว่า "มือใหม่" ไกลโขละครับ สวยมากๆครับ
-----------------------------------------------------------------
SONY DSLT α57 With SAL 50 mm F/2.8 Macro
-----------------------------------------------------------------

PhotoNat

• Member
  • **
ก๋วยเตี๋ยวแห้ง ไม่ใส่น้ำตาลไม่ได้เหรอ ...

goonas

• Member
  • **

danni

• Member
  • **
ผมว่าสวยงามดีทีเดียวเลยครับ
ชอบโดยเฉพาะภาพที่กระพรือปีกนี่ละครับ  :emo1_0005:

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ภาพสวยมากๆ... ฝีมือ มุมมอง ไม่ธรรมดาเลย
"มือใหม่" ถ่ายแนวนี้ได้ขนาดนี้ รู้เลยว่าใจรัก ใจเย็น และอดทนมากๆ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  :emo1_0006:

comman20

• Member
  • **
ใหม่ที่ไหนประสบการณ์เพียบเลย :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.219 วินาที กับ 23 คำสั่ง