ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Nex6 กับการ Focus มือหมุน  (อ่าน 2397 ครั้ง)

00sathit00

• Member
  • **
เวลาโฟกัส ที่ F น้อย ๆ ปกติ ก็จะZoom และหมุนจนชัด focus ตัวแบบที่กลางภาพ พอหนุดจน focus เข้า ค่อยจัดองประกอบภาพ และกดชัตเตอร์ ภาพจะหลุดโฟกัสเล็กน้อย เป็นทุกภาพเลยครับ
แต่ถ้าแบบอยู่กลางภาพ จะ เข้าครับ มี วิธีใหนช้วย ไหมครับ หรือเวลา zoom เราเลื่อนตำแหน่งที่จะ zoom นอกจากกลางภาพได้ไหมครับ

add69

• Member
  • **
    • อ้างอิงตัวตน
Re: สอบถามเรื่อง Nex6 กับการ Focus มือหมุน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2013, 02:41 pm »
ผมมือใหม่ครับ หมุนดู peaking  --> จัดองค์ประกอบ--> ซูม(บางทีก็ไม่ซูม) --> กดชัดเตอร์ --> กดดู ไม่เข้าเป้า ทำซ้ำ   

(คนโบราณครับ ใช้หลักการ วิทยุรุ่นเก่า ๆ หมุนหาคลื่น ก็หมุนปุ่มหยาบก่อน พอเริ่มได้ยินสถานี ก็ปรับปุ่มละเอียดอีกที)
4HCl + O2 → 2Cl2 + 2H2O

TtOaNn

• Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง Nex6 กับการ Focus มือหมุน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2013, 03:04 pm »
ผมไม่เคยใช้ฟังก์ชั่น peaking เลยครับ ยังไงมันก็ไม่เป๊ะ  ผมจะใช้ Zoom in ก่อนถ่าย จากนั้นค่อยจัดองค์ประกอบ ถ้าหลุดก็น้อยมาก
ภาพตัวอย่างแล้วกันครับ จากเลนส์ตัวเดียวกัน แต่กล้องคนละตัว
CAMERA ; LEICA M240, LEICA D-LUX TYP-109, SONY A7, SONY NEX-7, PENTAX-Q, OLYMPUS STYLUS-1, NIKON FM2N, OLYMPUS PEN-FT
AF LENS ; 17-40/4L, METABOND IV FE->EF, SEL 16-50, PENTAX 5-15/2.8-4.5
MF LENS ; OVER 60 LENS
FLASH ; SB-15, SB-16, PE-388SW, HVL-F56AM, HVL-F20AM, NIMSLO OPTI-LITE, UNOMAT 320TWIN

00sathit00

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2013, 03:21 pm »
 :emo1_0071: ขอบคุญ ครับ

kaotriple

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2013, 03:33 pm »
ผมจะเลื่อนโฟกัสไปยังจุดที่ต้องการก่อน เช่นถ้าถ่ายนางแบบก็จะเน้นหน้าให้ชัดที่สุดแม้ใบหน้านางแบบจะอยู่มุมบนใดบนหนึ่งตามจุดตัดเก้าช่อง แล้วค่อยใช้ดิจิตัลซูมเพื่อโฟกัสด้วยมือหมุนอีกทีครับ จนแน่ใจว่าชัดสุดแล้วจึงค่อยกดชัตเตอร์ครับ เคสนี้ถ้าแสงน้อยและมือไม่นิ่งแบบผม ผมจะใช้ monopod มาช่วยชีวิตด้วยครับ แต่ถ้าแสงดีมีโอกาสถ่ายแก้ตัวได้น้อย ก่อนกดชัตเตอร์ผมจะจะบีบ F ให้แคบลง 1 stop เพื่อกันพลาดครับ  อันนี้เป็นวิธีการส่วนตัวนะครับ อาจไม่ดีหรือไม่ถูกต้องเท่าที่ควร ก็เอาไว้แชร์กันเท่านั้นนะครับ

THONY

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2013, 10:37 pm »
วิธีของผมเวลาใช้มือหมุนนะครับ ผมสายตายาวนิดๆไม่อยากพกแว่น ผมใช้ NEX 5R (ทั้งหมดนี้มั่วเอานะครับ...จำไม่ใด้ว่ามันมาใด้ไง 55 เรียนถามผู้รู้จริงๆอีกทีนะครับ) ผมไปตั้งค่าใน การตั้งค่า....ตั้งค่าเมนูฟังชั่น..แล้วก็เลือก AF/Mf มันจะแสดงออกมามุมล่างด้านขวาของจอครับ  (เป็นรูป MFแล้วก็มีรูปแว่นขยาย อยู่ข้างๆ) พอเราหาจุดโฟกัสภาพใด้แล้ว ลองกดปุ่มนี้ดูครับ ภาพมันจะขยายอีก ( 9.6 เท่า ) แล้วหมุนเลนส์ให้ชัดสุด......แล้วกดชัตเตอร์ลงครึ่งนึง....มันก็จะกลับมาหน้าจอเดิมครับ...จัดองค์ประกอบภาพ....กดถ่าย ทั้งหมดที่ว่ามานี้วอนผู้รู้จริงๆมาแนะอีกทีครับผมก็มือใหม่ เพิ่งมีกล้องตัวแรกไม่กี่เดือนเองครับ

eric

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 02:12 am »
พึ่งเปลี่ยนมาใช้ nex-6 เหมือนกันรู้สึกว่าดูในช่อง viewfider focus เข้าพอกดมาจะเหมือนเบลอหน่อยๆ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ใช้ 5n รู้สึกว่า focus เข้าง่ายกว่า
NEX5, NEX5n, Nex6, A7, RX100mk II, RX100mk III

Kraizis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 09:45 am »
วิธีของผมเวลาใช้มือหมุนนะครับ ผมสายตายาวนิดๆไม่อยากพกแว่น ผมใช้ NEX 5R (ทั้งหมดนี้มั่วเอานะครับ...จำไม่ใด้ว่ามันมาใด้ไง 55 เรียนถามผู้รู้จริงๆอีกทีนะครับ) ผมไปตั้งค่าใน การตั้งค่า....ตั้งค่าเมนูฟังชั่น..แล้วก็เลือก AF/Mf มันจะแสดงออกมามุมล่างด้านขวาของจอครับ  (เป็นรูป MFแล้วก็มีรูปแว่นขยาย อยู่ข้างๆ) พอเราหาจุดโฟกัสภาพใด้แล้ว ลองกดปุ่มนี้ดูครับ ภาพมันจะขยายอีก ( 9.6 เท่า ) แล้วหมุนเลนส์ให้ชัดสุด......แล้วกดชัตเตอร์ลงครึ่งนึง....มันก็จะกลับมาหน้าจอเดิมครับ...จัดองค์ประกอบภาพ....กดถ่าย ทั้งหมดที่ว่ามานี้วอนผู้รู้จริงๆมาแนะอีกทีครับผมก็มือใหม่ เพิ่งมีกล้องตัวแรกไม่กี่เดือนเองครับ
ตัวนี้เรียกว่า MF Assistant ครับ มันจะซูม 9.6x ชั่วคราวเวลาที่เราหมุนโฟกัสเอง
จริงๆ ตัวนี้เราไม่ต้องตั้งปุ่มก็ได้ เพราะถ้าเปิดฟังก์ชั่นนี้ไว้(อยู่ในส่วนของ Setting) เวลาโฟกัสมือมันจะซูมให้เองโดยอัตโนมัติ (เลือกได้เวลาจะให้แสดงกี่วินาที)
ส่วนปุ่มล่างขวาผมตั้งให้มัน Zoom(Clear image zoom) แทนน่ะ เหมือนเลนส์มือหมุนมันจะหมุนซูมต่อจาก Optical zoom ไม่ได้ ก็เลยตั้งเอาไว้เผื่อใช้ซูมเอาเอง
*แต่ถ้าจะทำแบบผม ต้องปิด MF Assistant นะ ไม่รู้ทำไม :emo1_0014:
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

SP700

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 11:15 pm »
ถ้าใช้ F กว้างๆ DOF บาง การ recompose จะทำให้หลุดได้ง่ายครับ ควรเลื่อนกรอบของ MF Assist ให้ตรงกับตำแหน่งเลยครับ หมุนชัดแล้วกดชัตเตอร์เลย อย่ารีรอ ถ้าขยับเดี๋ยวหลุด
ถ้าให้ดัใช้ Peaking ช่วยด้วยจะง่ายขึ้นเยอะครับ

00sathit00

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 11:24 pm »
เลื่อนกรอบของ MF Assist ยังไงครับ

SP700

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 11:43 pm »
ปกติพอกล้องอยู่ใน Focus Mode MF ปุ่มข้างๆจออันล่างจะเป็นตัวกดเลือกการปรับตำแหน่ง พอกดปุ่มนี้แล้ว ก็ใช้ปุมกลางที่มี 4 ทิศปรับเลื่อนซ้ายขวา บนล่าง ได้เลยครับ

artemis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พ.ค. 2013, 12:59 am »
ตัวนี้เรียกว่า MF Assistant ครับ มันจะซูม 9.6x ชั่วคราวเวลาที่เราหมุนโฟกัสเอง
จริงๆ ตัวนี้เราไม่ต้องตั้งปุ่มก็ได้ เพราะถ้าเปิดฟังก์ชั่นนี้ไว้(อยู่ในส่วนของ Setting) เวลาโฟกัสมือมันจะซูมให้เองโดยอัตโนมัติ (เลือกได้เวลาจะให้แสดงกี่วินาที)
ส่วนปุ่มล่างขวาผมตั้งให้มัน Zoom(Clear image zoom) แทนน่ะ เหมือนเลนส์มือหมุนมันจะหมุนซูมต่อจาก Optical zoom ไม่ได้ ก็เลยตั้งเอาไว้เผื่อใช้ซูมเอาเอง
*แต่ถ้าจะทำแบบผม ต้องปิด MF Assistant นะ ไม่รู้ทำไม :emo1_0014:

ผมเพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองครับ ว่ากด focus แล้วหมุน focus ที่ข้างเลนส์ ได้อีก ขอบคุณน้ามากครับ  :emo1_0005:

เพิ่งได้ 5r มาไม่นานเหมือนกันครับ :emo1_0009:

nitipongth

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พ.ค. 2013, 03:40 pm »
ได้ความรู้มากมายเลยครับ ผมพึ่งถอย nex 6 มาสันนี้เอง สงสัยคงต้องหาความรู้ในนี้เยอะ ๆ แล้วครับ ^^

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.15 วินาที กับ 23 คำสั่ง