ผู้เขียน หัวข้อ: *** อ ยุ ธ ย า ... ร ำ ลึ ก ***  (อ่าน 10018 ครั้ง)

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
*** อ ยุ ธ ย า ... ร ำ ลึ ก ***
« เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 08:58 pm »
.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:32 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
Re: *** อ ยุ ธ ย า ... ร ำ ลึ ก ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 08:59 pm »

คงจะมีสักครั้งหรือหลายๆครั้ง... ในชีวิตคนเรา
เมื่อได้เดินทางเข้าไปในสถานที่ใดที่หนึ่ง แล้วเกิดความรู้สึก... คุ้นเคย ?
เหมือนกับว่า... ครั้งหนึ่งเราเคยมาที่นี่แล้ว ทั้งๆที่เพิ่งจะเคยมาเป็นครั้งแรกในชีวิต !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:33 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
Re: *** อ ยุ ธ ย า ... ร ำ ลึ ก ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:00 pm »

บางคนอาจจะรู้สึกเพียงชั่ววูบ หรือบางคนก็รู้สึกอยู่นาน
แต่บางคนอาจจะรู้สึกต่อเนื่องจนเป็นเรื่องเป็นราว เป็นข่าวให้ได้ยินกันอยู่บ่อยๆ
ฝรั่งเค้าเรียกอาการหรือความรู้สึกแบบนี้ว่า เดจาวู (déjà vu) เป็นภาษาฝรั่งเศส ซึ่งแปลว่า “เคยเห็นมาก่อนแล้ว” นั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:34 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:03 pm »

ในทางวิชาการ “เดจาวู” ถือเป็นอาการทางจิต ที่สามารถเกิดขึ้นได้กับทุกคนและทุกสถานที่ ...เป็นเสมือนโลกคู่ขนาน
ที่มีเรื่องของ “เวลา” เป็นเหตุสำคัญ (อาจจะคล้ายๆกับ ทฤษฎีสัมพัทธภาพ (Relativity) ของอัลเบิร์ต ไอน์สไตน์)
แต่ในทางความเชื่อ... “เดจาวู” เป็นเรื่องของเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นมาแล้วในอดีต
ซึ่งอาจจะย้อนเวลากลับมาเกิดซ้ำๆอีกกี่ครั้งก็ได้ เหมือนการกลับชาติมาเกิดในแต่ละชาติแต่ละภพของคนเรานั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:34 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:04 pm »

เรื่องราวของผมกับ “อยุธยา” ...เริ่มต้นขึ้นเมื่อประมาณ 20 กว่าปีมาแล้ว
สมัยนั้นผมเพิ่งเรียนจบใหม่ๆ ก็มาทำงานที่กรุงเทพฯ (แถวบางลำพู) ...วันไหนว่างๆ ถ้าไม่นั่งเรือหางยาวเข้าชมสองฝั่งคลอง
ก็ต้องนั่งเรือด่วนชมสองฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา...  บางครั้งก็ชอบจะนั่งรถประจำทางไปกินลมชมวิวตามชานเมืองต่างๆ(คนเดียว)อยู่เป็นประจำ

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:05 pm »

มีอยู่วันหนึ่ง...เป็นวันหยุดผมนึกอยากจะไปเที่ยว “กรุงเก่าฯ” สักครั้งในชีวิต
เพราะพลาดโอกาสมาหลายครั้งแล้ว(ตั้งแต่สมัยเรียน)  ก็เลยนั่งรถไฟไปลงที่ สถานีบางปะอิน
จนช่วงบ่ายก็นั่งรถต่อเข้าไปในตัวเมืองเพื่อไปไหว้ หลวงพ่อมงคลบพิตร ก่อนกลับกรุงเทพฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:35 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:07 pm »

ช่วงนั้น...เวลาประมาณ  5-6 โมงเย็น * เห็นจะได้
หลังจากไหว้พระเสร็จ ผมก็เดินเข้าไปชม พระราชวังโบราณ วัดพระศรีสรรเพชญ์ ที่อยู่ข้างๆวัด
จำได้แม่นว่า... พอผมเดินเข้าไปในเขตพระราชวังเก่าเพียงก้าวแรก ก็รู้สึกชะงักและขนลุกขึ้นมาเฉยๆ !
มันมีอาการมึนๆ หูอื้อ จนต้องหยุดยืนนิ่งอยู่พักใหญ่ทำอะไรไม่ถูกเลย แต่ก็มีสติเพราะยังสงสัยว่า... มันเกิดอะไรขึ้นกับผม ?

* ปัจจุบันพระราชวังโบราณ วัดพระศรีสรรเพชญ์เปิดตั้งแต่เวลา 08.30 - 16.30 น.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:44 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:08 pm »

ณ เวลานั้น...ความรู้สึกที่ว่า “คุ้นเคย” กับสถานที่อันยิ่งใหญ่อลังการ์ที่อยู่เบื้องหน้าของผม
ยังไม่น่าแปลกใจเท่ากับคำถาม (ในใจ) ที่ว่า “พวกเขา...หายไปไหนกันหมด ?”
แม้ผมจะพยายามตั้งสติและทบทวนความคิดกลับไป-กลับมา... แต่คำถามนั้นก็ยังคงวนเวียนอยู่ในหัวเหมือนเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:44 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:11 pm »
ที่น่าประหลาดใจก็คือ...
ผมรู้สึก เหงา และ หดหู่ใจ อย่างบอกไม่ถูก จู่ๆน้ำตาก็ไหลออกมาอย่างไม่รู้ตัว 
ซึ่งผมเองก็ยังแปลกใจมาจนถึงทุกวันนี้ว่า...ร้องไห้ทำไม ? เพราะผมไม่ได้เจ็บปวดหรือเสียใจอะไรมากมาย

จำได้ว่า... หลังจากนั้นผมก็เดินงุ่นง่าน วนเวียนไปมาแบบไม่มีทิศทาง อยู่รอบๆซากปรักหักพังของเจดีย์ทั้งสามองค์
ราวกับต้องการจะหา “พวกเขา” ให้พบ !... ทั้งๆที่ตอนนั้นก็ยังนึกไม่ออก ว่า “พวกเขา” ที่ว่านั้นเป็นใครกันแน่  ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:45 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:14 pm »
ช่วงนั้นท้องฟ้าและบรรยากาศรอบๆก็เริ่มมืดลงเรื่อยๆ.ผมพยายามสงบสติอารมณ์ และบอกกับตัวเองว่า ...
ต้องรีบออกจากที่นี่ไปที่ท่ารถได้แล้ว ไม่เช่นนั้นผมอาจจะพลาดรถประจำทาง อยุธยา-กรุงเทพฯ เที่ยวสุดท้ายก็ได้
แม้ในใจจะยังสับสนและเต็มไปด้วยความสงสัย แต่ผมก็ต้องตัดใจเดินออกมาเรียกรถหน้าวัดให้ไปส่งที่ท่ารถ ก่อนที่มันจะวุ่นวายไปกว่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:46 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:16 pm »
ภาพ เจดีย์ศรีสรรเพชญ์  3 ยอด ที่ดำทะมึนอยู่ท่ามกลางท้องฟ้าที่แดงฉานราวกับสีของเปลวไฟ
กลายเป็นภาพที่ติดตาผมมาจนถึงทุกวันนี้... ยิ่งไกลห่างออกมาเท่าใด ผมก็ยิ่งหดหู่ใจและเหงาจนบรรยายไม่ถูกจริงๆ !

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:47 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:18 pm »

ด้วยความที่ผมมีนิสัย(เสีย)ส่วนตัวอยู่อย่างก็คือ... เป็นคนชอบ จับผิด พวกหมอดู-ผีเข้า-เจ้าทรง
หรือเรื่องเร้นลับทั้งหลายมาตั้งแต่เด็ก...พอมาเจอเรื่องแบบนี้เข้ากับตัวเอง ใจมันก็เลยขัดแย้งกันมากๆ  คืนนั้นผมแทบนอนไม่หลับ
ผุดลุกผุดนั่งมาทบทวนเหตุการณ์และความรู้สึกที่เกิดขึ้นอย่างช้าๆ และอดที่จะตั้งคำถามตัวเองไม่ได้ว่า ....

“เอ็งจะระลึกชาติเหรอไงนี่...ไอ้อ๊าต ?”

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:55 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:23 pm »
หลังจากนั้นเป็นต้นมา... ก็มักจะมีเหตุการณ์แปลกๆเกิดขึ้นในชีวิตของผมหลายๆครั้ง จนไม่อาจจะใช้คำว่า “บังเอิญ” ได้
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงาน เรื่องความรัก ปัญหาต่างๆ หรือแม้แต่ความฝันที่เกี่ยวข้องกับ “อยุธยา”
ซึ่งมันยากเกินกว่าที่ผมจะอธิบายหรือเรียบเรียงออกมาให้เป็นตัวหนังสือครบถ้วนทุกๆเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:56 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:25 pm »
แต่ทุกๆครั้ง...กลับไม่มีเหตุการณ์ใดที่จะสามารถทำให้ผม “ไปต่อ” ได้เลย
นานๆเข้าผมเริ่มหงุดหงิด เพราะไม่เข้าใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นกับชีวิตผม...กับเรื่องราวของ “อยุธยา”
จนกระทั่ง...ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนคนหนึ่ง (ปัจจุบันเป็นอาจารย์สอนอยู่ที่คณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 08:56 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:26 pm »
ว่าให้ผมลองค้นหาข้อมูลและเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับ “อยุธยา” ตามพิพิธภัณฑ์ ห้องสมุด
หรือตามร้านหนังสือแบบเจาะลึกดูบ้าง  อาจจะนำพาไขข้อข้องหรือต่อยอดเรื่องราวแปลกๆ ที่เกิดขึ้นกับผมได้บ้าง

( ช่วงนั้นผมเพิ่งได้รู้จักและศึกษาเกี่ยวกับประสบการณ์ “เดจาวู” ควบคู่ไปด้วย )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:00 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:29 pm »
หลายปีผ่านไป... เหตุการณ์แปลกๆยังคงเกิดขึ้นกับชีวิตผมอย่างต่อเนื่อง อาจจะเว้นว่างไปบ้างแต่ก็ไม่เคยห่างหาย
ไม่ว่าจะเป็นที่กรุงเทพฯ.. ที่อุตรดิตถ์ (บ้านเกิดของผม) ...ที่เชียงใหม่...ที่เพชรบูรณ์...หรือแม้แต่ที่ “อยุธยา” เอง
แต่ทุกๆครั้งก็ยังเหมือนเดิม...ไม่มีเรื่องราวหรือเหตุการณ์ใดๆ ที่จะทำให้ผมกระจ่างใจขึ้นมาได้เลย ?
ทำให้ผมรู้สึกอึดอัดและเครียด.... จนบางครั้งก็กระทบกับงานและชีวิตประจำวันรวมทั้งสภาพจิตใจอยู่เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:09 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:30 pm »
และในที่สุด...ก่อนผมจะย้ายมาอยู่ภูเก็ตได้ไม่นาน (ประมาณปี 2538) ผมตัดสินใจเดินทางไปที่ “เจดีย์ยุทธหัตถี”
หรือ "อนุสรณ์ดอนเจดีย์" ที่จังหวัดสุพรรณบุรี เพราะถือเป็นสถานที่สำคัญและมีความหมายทางประวัติศาสตร์มากๆ
เพื่อต้องการพิสูจน์ ?... และไขข้อข้องใจที่วนเวียนอยู่ในชีวิตของผมมาหลายปีด้วย

( ภาพประกอบด้านล่างคือ เจดีย์ศรีสุริโยทัย นะครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:09 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:33 pm »
วันนั้น... ผมใช้เวลาเดินวนไปรอบๆอนุสาวรีย์ฯ ได้ไม่นาน
ก็ต้องเดินทางกลับออกมาด้วยความผิดหวัง เพราะไม่มี “ความรู้สึก” ใดๆเกิดขึ้นกับตัวผมเลย
ต่างจากที่ พิษณุโลก เพชรบูรณ์ หรือที่เมืองงาย อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ ที่ผมเคย “สัมผัส” ได้อย่างชัดเจน

(ซึ่งผมมาทราบทีหลังว่าบริเวณเหล่านั้น เคยเป็นเส้นทางเดินทัพของ “พระองค์ท่าน” มาก่อน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:17 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:36 pm »
หลังจากวันนั้น... ผมยอมรับว่าหมดความพยายามที่จะค้นหา "คำตอบ" อีกต่อไป
หลังแต่งงานได้ปีเดียวผมก็ย้ายไปอยู่ภูเก็ต จึงเหมาะอย่างยิ่ง ที่ผมจะ “ปล่อยวาง” สิ่งที่ค้างคาใจมานานแบบจริงๆจังๆเสียที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:15 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:38 pm »
ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา... ผมพาครอบครัวมาเที่ยวอยุธยา และตั้งใจแวะมา “ที่เดิม” อีกครั้ง   
ความรู้สึกเก่าๆของผมยังคงมีหลงเหลืออยู่บ้าง แต่ไม่ถึงกับมากมายนัก ... อุปสรรคเล็กๆน้อยๆในการถ่ายภาพ (อยู่ดีๆชัตเตอร์ค้าง ?)
ก็ชวนให้ผมอดคิดและอดยิ้มไม่ได้... จนต้องแอบยกมือไหว้สถานที่ เพื่อ “ขอถ่ายภาพ” ชุดนี้มาฝากกันบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:15 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 09:39 pm »

ทั้งหมดเป็นเพียง เรื่องราวและความเชื่อ(ส่วนบุคคล)ของผม ที่ตั้งใจเรียบเรียงเก็บมาเล่าสู่กันฟังประกอบภาพ
ทั้งนี้มิได้มีเจตนาลบหลู่ หรือบิดเบือนข้อมูลของผู้คน... หน่วยงาน... สถานที่... ความเชื่อหรือเหตุการณ์ใดๆ ทั้งสิ้น

ขอขอบคุณทุกๆสายตาที่แวะมาเยียมชม "อยุธยา...รำลึก" ชุดนี้ของผม
ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 09:26 pm โดย ARTMAN »

svt13112

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 10:22 pm »
ติดตามผลงานของ น้าอ๊าต ทุกกระทู้เลยคับ ชอบมากๆคับ(ผลงานนะคับ) :emo1_0010: :emo1_0005: :emo1_0005:

mrteeyai

• Power Puff Boy
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พ.ค. 2013, 10:35 pm »
ผลงานดีๆ มีคุณภาพอีกแล้วครับ

:emo1_0003: :emo1_0003:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

Capricorn2011

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 12:48 am »
ภาพสวยงามเช่นเคย กับประสบการณ์แปลกๆ ของน้าอาร์ต 

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

อาจเคยเป็นทหารพระองค์ดำหรือเปล่าครับนี่

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 07:16 am »
ตกลงน้าอาร์ตระลึกชาติได้หรือยังครับ :emo1_0010:
ถ่ายรูปในแหล่งเที่ยวที่คนเยอะ ๆ แต่ได้ภาพไม่มีคนมานี่ผมว่าสุดยอดเลย
ส่วนรูปที่มีคนก็สามารถเอามาเป็นองค์ประกอบภาพได้สวยงามหมดจด
ชอบมาก ๆ อีกแล้วครับกระทู้นี้
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/VQlR2ifn1A4?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/VQlR2ifn1A4?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2013, 07:50 am โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ksupasawat

• Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 07:51 am »
ดูกระทู้น้าอาร์ตทีรัย ผมก็ต้องเดจาวูย้อนมาดูหลายครั้งเรื่อยครับ
เรื่องเดจาวูตอนเด็กๆผมก็เป็นบ่อยครับ แต่เดี๋ยวนี้แก่แล้วไม่เคยเป็นนานมากแระ
เลยรู้สึกดีกับกระทู้นี้ของน้าอาร์ตเป็นพิเศษ ภาพก็สวยงาม โพรเซสเยี่ยมเหมือนเคยครับ  :emo1_0006:

MooUon

• Member
  • **
    • ไทยมัลติพลาย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 09:11 am »
สวยงาม :emo1_0071: สบายตามากครับ :emo1_0005: mood and tone ลงตัวฝุด ฝุด :emo1_0005:

kann

• Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 09:28 am »
สวยมากครับ ตามดูของน้าอาร์ตมานานแล้วครับ ชอบจริงๆ อยากมีฝีมือได้ซักครึ่งของน้าก็พอใจแล้ว
คนอารายเก่งจิงๆ เล้ยย
:emo1_0005: :emo1_0005:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 02:50 pm »
ภาพทุกชุดของน้าอาร์ท
สร้างสรรค์ขึ้นด้วยใจจริงๆ ครับ
ปราณีตทั้งการถ่ายภาพ คำบรรยาย ลำดับภาพ เพลงประกอบ

สุดยอดมากๆ ครับ

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 03:28 pm »
ติดตามผลงานของ น้าอ๊าต ทุกกระทู้เลยคับ ชอบมากๆคับ(ผลงานนะคับ) :emo1_0010: :emo1_0005: :emo1_0005:

5555 ขอบคุณครับ ดีนะที่วงเล็บเอาไว้  :emo1_0010:

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 03:32 pm »
ผลงานดีๆ มีคุณภาพอีกแล้วครับ

:emo1_0003: :emo1_0003:

ขอบคุณคร๊าบบบ...น้าตี๋  ภาพนี้...เห็นอะไรมั้ย ?  :emo1_0008:

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 04:30 pm »
ภาพสวยงามเช่นเคย กับประสบการณ์แปลกๆ ของน้าอาร์ต 

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

อาจเคยเป็นทหารพระองค์ดำหรือเปล่าครับนี่

ขอบคุณครับน้า...เป็นประสบการณ์ของผมที่ "ผ่าน" การค้นหาและพิสูจน์มาหลายต่อหลายครั้งแล้ว
แต่มันคลุมเครือ หาหลักฐาน หาคำอธิบายไม่ได้เลย ซึ่งผมก็ไม่ยอมให้ "ความคิดไปเอง" มาสรุปเหตุการณ์ที่มันเกิดขึ้นได้
เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ ความเป็นมาของชาติบ้านเมือง และพระมหากษัตริย์ไทยผู้ยิ่งใหญ่ด้วย
ผมไม่บังอาจหรอกครับ ก่อนตั้งกระทู้ผมคิดแล้วคิดอีก จึงไม่กล้าจะเอ่ยพระนามของ "พระองค์ท่าน" เลยครับ

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 04:42 pm »
ตกลงน้าอาร์ตระลึกชาติได้หรือยังครับ :emo1_0010:
ถ่ายรูปในแหล่งเที่ยวที่คนเยอะ ๆ แต่ได้ภาพไม่มีคนมานี่ผมว่าสุดยอดเลย
ส่วนรูปที่มีคนก็สามารถเอามาเป็นองค์ประกอบภาพได้สวยงามหมดจด
ชอบมาก ๆ อีกแล้วครับกระทู้นี้

ก่อนอื่น ต้อง ขอบคุณน้าฮาโร่มากๆเลยครับ...  :emo1_0024:
ที่ช่วยเอาเพลง "ทานตะวัน" มาร่วมบรรเลง ตามคำขอ (ความช่วยเหลือ ฮิฮิ)
ใช่เลยครับ...งานนี้ผมไม่ได้หลบแค่คนอย่างเดียว ต้องหลบพวกเสาไฟ สายยางด้วย ที่สำคัญ "ขยะ" เยอะมากๆ
หลายๆภาพ... ต้องใช้โฟโต้ชอปมาช่วยลบ (ขยะ) แถมตอนที่ผมไปฝนเพิ่งหยุดตก อากาศอึมครึมมากๆ
ต้องแยกท้องฟ้าออกมาอีก 1 layerเพื่อปรับต่างหากแล้วค่อยซ้อนลงไปอีกทีครับ

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 07:38 pm »
ดูกระทู้น้าอาร์ตทีรัย ผมก็ต้องเดจาวูย้อนมาดูหลายครั้งเรื่อยครับ
เรื่องเดจาวูตอนเด็กๆผมก็เป็นบ่อยครับ แต่เดี๋ยวนี้แก่แล้วไม่เคยเป็นนานมากแระ
เลยรู้สึกดีกับกระทู้นี้ของน้าอาร์ตเป็นพิเศษ ภาพก็สวยงาม โพรเซสเยี่ยมเหมือนเคยครับ  :emo1_0006:

ขอบคุณครับ... ดีใจๆๆ ที่เจอพวกเดียวกัน ฮ่าๆๆๆ
ผมเอง...พอหลังจากตั้งใจไป "พิสูจน์" ที่อนุสรณ์ดอนเจดีย์ สุพรรณบุรีแล้ว ก็ถอดใจแล้วครับ
เพราะใครๆก็รู้ว่าสถานที่แห่งนั้นสำคัญแค่ไหน แต่ผมไปถึงที่นั่นกลับไม่รู้สึกอะไรเลย...ตอนนั้นยังนึกโทษตัวเองว่าบ้าหรือคิดไปเองอยู่หลายปี

แต่เมื่อปีที่แล้ว... มีน้องคนหนึ่งที่พอจะทราบเรื่องราวของผม ได้ส่งข้อมูลเกี่ยวกับการถกเถียงและรื้อฟื้นข้อมูลของนักวิชาการ เรื่ิอง...
 พระเจดีย์ยุทธหัตถี "ของจริง" ที่สมเด็จพระนเรศวรทรงสร้างว่าตั้งอยู่ที่ใดกันแน่  ?
ระหว่าง "อนุสรณ์ดอนเจดีย์" หนองสาหร่าย สุพรรณบุรี ในปัจจุบัน
กับ "สถูปเจดีย์ยุทธหัตถี" บริเวณ ตระพังกรุ อ.พนมทวน จ.กาญจนบุรี
ซึ่งเมื่อปี พ.ศ. 2512 ชาวบ้านได้ขุดดินเพื่อทำการเกษตร แล้วได้พบซากโครงกระดูกช้าง  ม้า อาวุธ
และเศษวัสดุข้าวของเครื่องใช้ในสงครามเป็นจำนวนมาก หลังจากนักวิชาการไปตรวจสอบกันมาแล้ว
มีลักษณะตรงตามพงศาวดารเป๊ะเลย แม้กระทั่ง "ต้นข่อย" ที่พระมหาอุปราชทรงประทับก่อนทำยุทธหัตถีก็ยังมีอยู่ด้วยเช่นกัน

น้าคงเดาออกนะครับ... ว่าผมรู้สึกอย่างไร ?......  :emo1_0002:

ใครอยากทราบรายรายละเอียดเพิ่มเติม
ลองเซิร์ท คำว่า "สถูปเจดีย์ยุทธหัตถี บ้านดอนเจดีย์ ต.ตระพังกรุ อ.พนมทวน" ใน google ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2016, 12:21 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 07:51 pm »
สวยงาม :emo1_0071: สบายตามากครับ :emo1_0005: mood and tone ลงตัวฝุด ฝุด :emo1_0005:

ขอบคุณคร๊าบบ...
ชุดนี้ผมตั้งใจโพสภาพใหญ่ขึ้น จาก 1000 x  เป็น 1100 x เพื่อให้เห็นถึงความยิ่งใหญ่ของพระราชวังฯแห่งนี้ด้วยครับ

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 07:56 pm »
สวยมากครับ ตามดูของน้าอาร์ตมานานแล้วครับ ชอบจริงๆ อยากมีฝีมือได้ซักครึ่งของน้าก็พอใจแล้ว
คนอารายเก่งจิงๆ เล้ยย
:emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณคร๊าบบ... 

ปัจจุบันนี้...ผมเองก็ยังเป็นเหมือนน้าอยู่นะครับ เวลาประทับใจภาพของใครต่อใครที่เราชื่นชอบ
เพราะการถ่ายภาพมันเป็นทั้ง ศิลป์และศาสตร์ ซึ่งเรื่องแบบนี้มันต้องศึกษาเรียนรู้จากคนอื่นๆด้วย และที่สำคัญต้องฝึกฝนอยู่ตลอดเวลาเช่นกัน
:

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 08:09 pm »
ภาพทุกชุดของน้าอาร์ท
สร้างสรรค์ขึ้นด้วยใจจริงๆ ครับ
ปราณีตทั้งการถ่ายภาพ คำบรรยาย ลำดับภาพ เพลงประกอบ

สุดยอดมากๆ ครับ

ขอบคุณมากๆครับ... น้าณพ  :emo1_0024:
เรื่องเพลง ขอยกเครดิตให้ น้าฮาโร่ ครับ (ผมไปขอความช่วยเหลือน้าเค้ามา 55)
ส่วนเรื่องภาพ... จริงๆแล้วตอนถ่ายค่อนข้างมีปัญหาครับ สภาพอากาศที่อึมครึม นักท่องเที่ยวก็เยอะมาก
รวมทั้ง "เวลา" ที่มีจำกัดเหมือนเดิม (ผมใช้เวลาประมาณครึ่งชัวโมง เพราะมีสมาชิกรออยู่ในรถตู้อีกหลายคน)
ที่สำคัญ... ผมตั้งใจที่จะไม่ปีนป่ายขึ้นที่สูง หรือขึ้นไปเหยียบอิฐเหยียบปูนเพียงเพื่อหามุมสวยๆ.. แม้บางจุดเขาจะไม่ห้ามก็ตาม
ถ้าใครเคยไปถ่ายที่นี่มาแล้ว... จะสังเกตเห็นว่าผมมีมุมถ่ายน้อยมาก จุดที่ถ่ายแต่ละภาพก็ห่างกันไม่กี่ก้าวเลย...
โชคดีของผม.... ที่ "ชัตเตอร์ค้าง" เพียงครั้งเดียว !  :emo1_0010:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2013, 08:24 pm โดย ARTMAN »

keepbarking

• Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 08:30 pm »
ไ ด้ เ ห็ น มุ ม ม อ ง ก รุ ง ศ รี อ ยุ ธ ย า ผ่ า น เ ล น ส์ คุ ณ อ า ร์ ต แ ม น ที่ ง ด ง า ม ต า ม ก า ล ..ข อ บ คุ ณ ม า ก ค รั บ ที่ เ อ า ม า ใ ห้ ช ม กั น
" อ ง ค์ ก ร ไ ม่ แ ส ว ง ห า ผ ล กำ ไ ร "

kru o

• Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 09 พ.ค. 2013, 08:53 pm »
 :emo1_0001:เยี่ยมเลยครับพี่อาร์ท ทั้งเรื่อง ทั้งภาพ ขอนับถอยหลังวันกลับไปเยี่ยมพี่อาร์ทที่ภูเก็ตนะครับ แต่ก่อนนั้นเราอาจจะได้เจอกันวันเวดดิ้งผมครับ อิอิ

poomasdd

• Member
  • **
    • http://facebook.com/PooMlllPooM
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10 พ.ค. 2013, 12:38 am »
สวยมากครับน้า  :emo1_0006: :emo1_0005:
SONY A200
MINOLTA 28-80
Pentax 70-210mm f4-5.6

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 10 พ.ค. 2013, 11:47 pm »
งดงามครับน้าอาร์ท   :emo1_0007:

noon282

• Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 พ.ค. 2013, 12:02 am »
งานของน้าอาร์ท ต้องค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ดูรูป  ค่อยๆ ย่อย  ศิลปะกับวรรณศิลป์ไปพร้อมๆ กัน 

ชุดนี้ยิ่งใหญ่อลังการ งดงาม จนไม่รู้จะหาคำอะไรมาชมแล้ว 

บอกได้คำเดียวว่าเทพมากๆ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: 

SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 พ.ค. 2013, 12:04 am »
ดูภาพไป อ่านไป แล้วขนลุกครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

noombom+

• Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 พ.ค. 2013, 11:52 am »
สวยครับ แสงดูอบอุ่น

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 พ.ค. 2013, 07:34 pm »
ขอบคุณทุกๆสายตา และทุกความเห็น ทั้งน้ากอส น้าชัย ครูโอ และน้าๆทุกๆท่านเลยนะครับ
"อยุธยา" ชุดนี้ผมถ่ายมาน้อยมาก เลยไม่มีภาพแถม ต้องขออภัยด้วยนะคร๊าบบบ
รอชม "อยุธยา" ชุดหน้าละกันนะครับ ชื่อย้าวว..ยาววว..ขอบอก

" เที่ยววัง-นั่งกระเช้า-เข้าวัด-ตลาดน้ำ-หม่ำกุ้ง..ที่กรุงเก่าฯ ".......... :emotion_Msn017:

chokdeec

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 พ.ค. 2013, 07:39 pm »
ผมก็ เดจาวู เหมือนเคยไปถ่ายรูป ที่แห่งนี้กับ น้าอาร์ต ครับ :emo1_0010:

iampirat

• Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 พ.ค. 2013, 01:51 pm »
ชอบโทนสีน้ำตาลอ่อนแบบนี้มากๆเลยครับ    :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 09:16 am »
สุดยอดไปเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 11:37 am »
สวยมากๆเลยครับ น้าอาร์ต

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

sumphano

• Member
  • **
    • fotoBUG มือใหม่หัวใจหัดโปร
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 14 พ.ค. 2013, 05:42 pm »
ภาพสวย กรอบสวย เนื้อหาดี ชวนติดตามมากๆครับ
ยังขาดอีกเยอะ    http://sumphano.multiply.com

bbsolution

• Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 พ.ค. 2013, 05:33 pm »
สวยมากๆครับ น้าอาท  :emo1_0006:
Flickr >>> http://www.flickr.com/photos/bestarch/sets/

กลุ่ม Sonyเชียงใหม่ >>> https://www.facebook.com/groups/243500485723496/

น้ำหวาน/ping

• Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 17 พ.ค. 2013, 01:50 pm »
เยี่ยมมากครับ เพลงประกอบได้บรรยากาศมากๆเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

MoO_x

• Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 17 พ.ค. 2013, 02:48 pm »
ถ่ายมาสวยสุดยอดเลยคับ มีแพลงเบาๆฟังด้วย  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 25 พ.ค. 2013, 09:07 am »
ผมเกือบพลาดกระทู้เด็ดแล้วสิเนี่ยะ เพิ่งได้มีเวลามาบิวท์อารมณ์เสพภาพ ไม่ผิดหวังจริงๆครับ  :emo1_0002:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

ikq#2

• **
  • แค่ชอบถ่ายภาพตามใจตัวเอง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 25 พ.ค. 2013, 09:38 am »
 :emo1_0071: :emo1_0003:
   โอยย... สวยไปอีกแบบ
ในแบบน้าอาร์ต. จ้า^-^

ภาพที่ได้จากเลนส์หมีและเลนส์โซนี่ มันถูกใจที่สุด !
  "  FTRL = FOTORELAX "
 รูปถ่าย กับ ถ่ายรูป
     A77 + SAL24F20Z
        คือความลงตัวที่สุด..!

bkoofer

• Member
  • **
  • Freedom will not Surrender
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 25 พ.ค. 2013, 11:10 pm »
เห็นแล้วอึ้ง สวยงามมากๆเลยครับ  :emo1_0003:

จอมยุทธ เจ้าสำราญ

• Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 29 พ.ค. 2013, 11:13 am »
สวยทั้งภาพและคำบรรยาย อีกแล้วครับท่าน  :emo1_0003:
" โลกใบนี้ ยังมีมุมดีๆให้มอง "

SAMA

• Member
  • **
    • SAMA Gallery
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 31 พ.ค. 2013, 09:48 pm »
ชอบมุมกล้อง ชอบโทนสี ครับ
ไม่ได้ไปอยุธยาซะนาน สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ อากาศร้อนโฮกตอนบ่ายๆ

ปล.แนะนำให้ไปเที่ยวอ่างทองนะครับ ผมชอบมากกก สวยงาม โดดเด่น เงียบสงบ ครับ

ARTMAN

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2013, 10:46 am »
ขอขอบคุณทุกๆสายตาและทุกๆความเห็นอีกครั้ง.. ขอบคุณ"น้ากบ" ด้วยนะครับ ที่เอาไปแชร์ในเฟส
อยุธยาชุดนี้.. ผมไม่มีภาพมาแถมกันเลยเพราะถ่ายมาน้อยมาก แถมลืมเสียค่าเข้าชมอีกต่างหาก 
หรือเค้าไม่เห็นผม ?    

:emo1_0029:

Nickza Lawzeed

• Member
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 พ.ค. 2014, 10:15 pm »
ดูผลงานของน้าทีไร ผมรู้สึกผ่อนคลายอารมณ์มากเลยครับ.
อยากจะถ่ายออกมาให้ได้ภาพอย่างของน้ามั่งจังเลยครับ.

Whiteshark

• Member
  • **
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 14 พ.ค. 2014, 12:54 pm »
ผลงานท่านนี้ ไม่เคยผิดหวังจริงๆ ครับ  :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.757 วินาที กับ 23 คำสั่ง