ผู้เขียน หัวข้อ: ปอยส่างลอง สีสันแห่งรัฐฉาน@เชียงใหม่  (อ่าน 10463 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
ปอยส่างลองก็คืองานแห่ลูกแก้ว หรือการบวชสามเณรของชาวไทยใหญ่นั่นเอง  ไทยใหญ่และชาวพม่าให้ความสำคัญกับการบวชเณรมากกว่าบวชพระ  ในภาคเหนือตอนบนมีการจัดงานปอยส่างลองในช่วงปิดเทอมภาคฤดูร้อน เริ่มประมาณเดือนมีนาคมถึงเมษายนทุกปีครับ  รายละเอียดและโปรแกรมการจัดงานกำหนดไว้อย่างเป็นระบบในเวบของพี่น้องไทยใหญ่ตามลิงค์นี้ครับ เผื่อใครสนใจจะไปชมงานในปีหน้า http://www.khonkhurtai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=1698%3A--qq--2556&catid=31%3Ageneral&Itemid=46
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/El9rbWSSN7o?hl=th_TH&amp;amp;version=3;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/El9rbWSSN7o?hl=th_TH&amp;amp;version=3;autoplay=1</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2013, 09:22 am โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
Re: ปอยส่างลอง สีสันแห่งรัฐฉาน@เชียงใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 07:58 am »
ภาพงานปอยส่างลองในอัลบั้มนี้ถ่ายเมื่อวันที่ ๓๐ และ ๓๑ มีนาคม ๒๕๕๖ ณ วัดก ู่เต้า จังหวัดเชียงใหม่ วัดก ู่เต้าเป็นวัดที่มีเจดีย์ทรงน้ำเต้าแบบพม่าสร้างมาหลายร้อยปีแล้ว  แต่มารุ่งเรืองมากในยุคปัจจุบันที่ชาวไทยใหญ่หลั่งไหลเข้ามาทำงานและพักอาศัยอยู่ในเมืองไทยกันหนาแน่นขึ้น และได้มาทำบุญถวายปัจจัยให้วัดแห่งนี้จนสามารถสร้างโบสถ์วิหารใหญ่โตเช่นที่เห็นในวันนี้

ผมก็เพิ่งเคยเห็นปอยส่างลองจริง ๆ จัง ๆ ก็วันนี้แหละครับ  ได้เห็นพลังศรัทธาและพลังมหาชนของชาวไทยใหญ่ในล้านนา ไม่นึกว่าเขาจะรวมตัวกันได้มากมายมหาศาลเช่นนี้  เราเหมือนหลุดเข้าไปในรัฐฉาน บ้านเกิดของไทยใหญ่เลยครับ ทั้งผู้คนที่แต่งกายในแบบไทยใหญ่ ข้าวของ อาหารการกิน สรรพสำเนียงที่ได้ยินทั้งจากคำเอื้อนเอ่ยของผู้คน หรือเสียงตามสายที่เชิญชวนพุทธศาสนิกชนให้ร่วมทำบุญก็ล้วนเป็นภาษาไทยใหญ่  แม้แต่พระสงฆ์องค์เจ้าก็เป็นไทยใหญ่และสวดด้วยสำเนียงไทยใหญ่ทั้งสิ้นครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
Re: ปอยส่างลอง สีสันแห่งรัฐฉาน@เชียงใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:02 am »
งานปอยส่างลอง มักมีพิธีการสำคัญทั้งหมดสามวันด้วยกัน วันแรกของปอยส่างลอง หรือ ที่เรียกกันว่า วันเอาส่างลอง หลังจากส่างลองได้ทำพิธีรับศีลแล้ว ผู้เป็นพ่อแม่รวมถึงเจ้าภาพจะจัดเลี้ยงอาหาร 12 อย่าง เป็นมื้อแรกแก่ส่างลอง จากนั้นจะนำส่างลองแห่รอบวิหาร 3 รอบ และแห่ไปกราบคารวะศาลหลักเมือง ในช่วงบ่ายก็จะนำส่างลองไปคารวะตามวัดต่าง ๆ

วันที่สอง หรือ "วันรับแขก" ทั้งส่างลอง และเจ้าภาพ จะคอยให้การต้อนรับแขกจากที่ต่างๆ ที่ได้มีการเชิญไว้ก่อนล่วงหน้า ซึ่งจะมาร่วมทำบุญด้วย ซึ่งวันนี้จะเป็นวันที่มีการเลี้ยงฉลองแขกและญาติๆ ที่มาร่วมงานอย่างสนุกสนาน

วันสุดท้าย คือ "วันบวช" พิธีของวันนี้จะเริ่มด้วยการนำส่างลองไปแห่รอบวิหาร 3 – 7 รอบ จากนั้นจะนำส่างลองขึ้นวัดเพื่อขออนุญาตทำการบรรพชาจากพระผู้ใหญ่ เมื่อท่านเจ้าอาวาส หรือพระผู้ใหญ่ได้อนุญาตแล้ว ส่างลองก็จะพร้อมกันกล่าวคำบรรพชาและอาราธนาศีล แล้วจึงเปลี่ยนเครื่องแต่งกายจากชุดเสื้อผ้าส่างลองที่สวยงามมาเป็นผ้าเหลืองแบบสามเณรอย่างสมบูรณ์

ที่มา เวบคนเครือไทย http://www.khonkhurtai.org

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:08 am »
ขบวนแห่งส่างลอง  ก็จะมีวงกลองยาวแบบไทยใหญ่บรรเลงปลุกเร้าให้ฮึกเหิม ส่างลองแต่งกายแบบเจ้าชายไทยใหญ่ แต่งหน้าทาปาก ใส่เพชรพลอยเต็มยศ  บ้างขี่คอพ่อหรือพี่ชาย บ้างมีฐานะดีหน่อยก็นั่งเสลี่ยงมีคนหามมาราวกับราชาก็ไม่ปาน  เสียงที่เราได้ยินในวันนั้นก็เป็นเสียงกลองไทยใหญ่อย่างที่ผมเอามาให้ฟังกันในกระทู้นี้เลยครับ 

พวกหนุ่ม ๆ ก็คึกคักฟ้อนรำกันอย่างร่าเริง  อยากเห็นแบบนี้ในงานปอยหลวงของคนเชียงใหม่จังเลย  เดี๋ยวนี้ปอยหลวงเชียงใหม่เปลี่ยนไปเยอะ มีการเอารถกระจายเสียงที่เรียกว่าเธคเคลื่อนที่มาส่งเสียงดังเข้าไปในหัวอกหัวใจ และร่ำสุรากันไปทั่วทั้งชายหญิงเฒ่าแก่และหนุ่มสาว  งานของไทยใหญ่ยังยึดประเพณีดั้งเดิมอยู่  ขออย่าให้เปลี่ยนไปแบบคนล้านนาไทยเลยนะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:13 am »
มาถึงหัวใจของงาน คือเด็กชายที่เป็นส่างลอง  วันนี้แต่งกายแบบเจ้าชายไทยใหญ่ แต่งหน้าทาปาก ใส่เพชรพลอยเต็มยศ  บ้างขี่คอพ่อหรือพี่ชาย บ้างมีฐานะดีหน่อยก็นั่งเสลี่ยงมีคนหามมาราวกับราชาก็ไม่ปาน  ไทยใหญ่ยกให้ส่างลองเป็นเจ้าชายเล็ก ๆ ได้ในช่วงปอยส่างลองนี้  คงเป็นสัญญลักษณ์ว่าลูกชายคือเจ้าชายน้อย ๆ ของพ่อแม่  ช่วงนี้ส่างลองจะได้รับการปรนนิบัตรพัดวี ทั้งในขบวนและยามพักอยู่ในเต้นท์

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:21 am »
มาดูพระเอกของงาน บรรดาส่างลอง เจ้าชายน้อยชาวไทยใหญ่ น่ารักน่าเอ็นดูกันทุกคน  แต่งกายสวยงามขี่คอพ่อหรือพี่ชายน้าชาย บางทีต้องร่ายรำ และโดนขย่มขึ้น ๆ ลง ๆ ตามจังหวะเพลงอันเร้าใจ  แรก ๆ ก็คึกคักดี นานไปชักเหนื่อย  ดูภาพไปเรื่อย ๆ นะครับ  ส่างลองแต่ละคนต้องมีผ้าเช็ดหน้าสบัดไปมาตามจังหวะร่ายรำ ซึ่งคงฝึกหัดมาแล้วให้เป็นลีลาแบบไทยใหญ่

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:23 am »
ดูพวกรำผ้าเช็ดหน้าก่อนนะครับ  เขารำ ๆ หยุด ๆ รำครั้งละสองสามนาทีแล้วพัก  เหนื่อยสิครับ เหนื่อยทั้งคนให้ขี่คอเหนือยทั้งส่างลองที่ต้องออกมาร่วมขบวนแห่ทั้งสามวัน วันละหลายรอบ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:26 am »
คนถ่ายก็ต้องเอาตัวเข้าแลก ไหนจะกลัวรถเฉี่ยว ไหนจะต้องคอยหลบหลีกบรรดาหนุ่ม ๆ ที่ร่ายรำร่วมขบวนอย่างสนุกสนาน  กว่าจะได้ภาพสวย ๆ มาสักภาพหนึ่ง

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:29 am »
ชมภาพไปเรื่อย ๆ นะครับ ลีลาแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ส่วนมากมีผ้าเช็ดหน้าโบกไปมาอยู่ในมือ บางคนถือพัด

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:32 am »
รำผ้าเช็ดหน้า :emo1_0007:

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:34 am »
การถ่ายรูปส่างลอง เราอยากได้มูฟเมนต์ การเคลื่อนไหวร่ายรำของเขา อารมณ์ของเขา บางคนคึกคัก บางคนเริ่มเหนื่อย ง่วงนอน อ่อนล้า  ปอยส่างลองมีสีสันสดใส เป็นความฝันของช่างภาพที่จะได้มาถ่ายงานแบบนี้ 

ผมใช้กล้อง Sony Nex6  และเลนส์มือหมุน Olympus OM Zuiko 50f1.4 ตลอดงานเพื่อสีสันสดสวย และละลายฉากหลังได้ดี แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ถ่ายแล้วทิ้งไปก็เยอะเพราะหมุนไม่เข้าเป้า       

ตัวส่างลองเคลื่อนไหวและเคลื่อนที่ตลอดเวลา ถ่ายยากเหมือนกันครับ แถมยังติดหัวพ่อเขาพี่เขาและหัวคนที่มาร่วมขบวนอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2013, 09:37 am โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:37 am »
เรามาดูกลุ่มรำพัดกันบ้าง พัดนี่ก็ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่าง เอาไว้รำ เอาไว้พัด และยังเอาไว้ตีกันเล่นก็มี :emo1_0008:

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:39 am »
ส่างลองรำพัด น่ารักน่าเอ็นดูจริง ๆ ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:41 am »
รำพัดแบบไทยใหญ่ ท่าทางแปลกตาไม่เหมือนรำแบบคนไทยหรือล้านนานะครับ คล้ายไปทางพม่า มีการยกไหล่สูงและยักไหล่ไปมาด้วย

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:43 am »
นี่ไม่ได้รำ แต่เอามาโบกเฉย ๆ ก็ผมร้อนอุ่ะ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:47 am »
พวกถือพัดแต่ไม่รำ ถือไว้โก้ ๆ  แต่หน้าตาส่างลอง น่าหยิกแก้มชะมัดเลยทั้งสองคน :emo1_0007:

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:51 am »
ถือพัดแบบหงอย ๆ  แต่ผมรวยอ่ะ  ดูสิ นั่งเสลี่ยงคานหาม  แบบนี้ต้องมีฐานะหน่อย ถึงจ้างคนมาแบกหามได้
สังเกตว่าส่างลองคนนี้โตเป็นหนุ่มแล้ว น่าจะโตสุดในงานนี้แล้วละครับ ส่วนมากมีแต่เด็ก ๆ ยังไม่เข้าวัยรุ่น

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:53 am »
เต้นกระจาย  แล้วเป็นไง  หมดแรงต้องขอพี่เลี้ยงให้น้ำ :emo1_0010:

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 08:57 am »
มีอยู่บางช่วงที่ขบวนติดขัดหยุดนิ่ง  ถือเป็นโอกาสทองของบรรดาตากล้องที่จะได้ถ่ายภาพส่างลองแบบสบาย ๆ ไม่ต้องเปลืองเนื้อเปลืองตัวบ้าง  งานนี้เหนื่อยมากนะครับ  วิ่งตามขบวนตลอด ถ่ายแบบลืมหิวข้าวหิวน้ำกันเลยทีเดียว

เอาละครับได้ภาพส่างลองนิ่ง ๆ มาแล้ว

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:00 am »
ส่างลองนิ่ง ๆ ต่อ  อยากได้อายคอนแท็คก็ต้องเรียกเขา หรือโบกมือให้เขา หยอกล้อเขาบ้าง  แต่ส่วนมากคิดไม่ทันหรอกครับ เสียงกลองก็ดังด้วย ถ่าย ๆ ไปตามนั้น

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:02 am »
ส่างลองหน้าสวย  คอนเฟิร์มนะครับว่าทุกคนเป็นเด็กผู้ชาย แต่พ่อแม่จับแต่งหน้าซะ  เป็นเหมือนธรรมเนียมของเขานะครับ นี่ยังไม่จัดเท่าตอนผมเป็นเด็ก ๆ เคยเห็นขบวนส่างลองผ่านหน้าบ้าน แต่งหน้ายังกะลิเก

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:05 am »
ส่างลองคนนี้น่ารักมาก ๆ ตัวกระเปี๊ยกเดียว เหมือนจะเด็กสุดหรือเปล่า ดูสิ แม่จับทาเปลือกตาสะท้อนแสงและเขียนยันต์ไว้กลางหน้าผากด้วย

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:08 am »
คนที่มาให้ส่างลองขี่คอ ส่วนมากเป็นพ่อหรือญาติ ๆ ผู้ชาย  ซึ่งก็ต้องผลัดกันทำหน้าที่นี้นะครับ ไม่งั้นคอเคล็ดเพราะไม่ได้แบกธรรมดา ต้องเต้นขย่มขึ้น ๆ ลง ๆ ตามจังหวะกลองด้วย  เหนื่อยนะครับงานนี้

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:10 am »
ส่างลองหงอยเหงา  ก็ผมเหนื่อยอะ :emo1_0014:

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:18 am »
ปีหน้าผมจะบวชครับ

สองพี่น้องเด็กชายชาวไทยใหญ่ แต่พูดไทยกลางชัดถ้อยชัดคำ  คนไทยใหญ่แม้ว่าเวลาเขาพูดกันเองจะฟังละม้ายคล้ายคนไทยเหนือ  แต่เวลาเขาพูดกับเราคนเชียงใหม่แท้ ๆ เขาพูดกลางนะครับ  เขาไม่พูดหรือพยายามหัดพูดไทยเหนือ

มีเด็กไทยใหญ่มากมายที่เกิดและโตในเมืองไทย เข้าโรงเรียนไทย ถือสัญชาติไทย รักเมืองไทย และนี่ละครับอนาคตและกำลังสำคัญของชาติไทยอยู่ในมือของเด็กไทยใหญ่เหล่านี้ด้วย  อีกไม่นานเราก็แยกไม่ออกแล้วว่าใครเป็นไทยใหญ่ใครเป็นไทยแท้  ความจริงไทยแท้ (เกือบ) ไม่มีในโลกนะครับ มีแต่ไทยปน ๆ

ขึ้นต้นเป็นส่างลอง  แต่ขออำลาไปด้วยภาพเด็กไทยใหญ่ที่ไม่ใช่ส่างลองคู่นี้เลยครับ ขอบคุณสำหรับการติดตามเช่นเคยครับ

ปล.

พักนี้ขยันโพสหน่อย ใกล้จะได้เวลาออกท่องโลกแล้วครับ ๕ - ๑๗ เมษายนนี้ ขอไปดูซากุระที่เกาหลีใต้  แล้วจะเอาภาพงาม ๆ มาฝากนะครับ :emo1_0007:

akes

• Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 09:40 am »
 :emo1_0007:  nex6 เนียนดีแท้

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 เม.ย. 2013, 10:50 am »
งานดูสนุกดีนะครับ

จุดเป้าหมายมีเยอะมาก

เป็นผมคง งง ไม่รู้จะถ่ายอะไรดีนะครับ

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 01:53 pm »
ภาพสวยครับน้าฮาโร่ มุมมองหลากหลายถ่ายด้วยระยะ50ได้ภาพแบบนี้แสดงว่าตากล้องต้องเข้าวงในจริงๆนอกจากน้าจะได้ภาพสวยๆแล้วคงได้บรรยากาศกลับมาเยอะเลยทีเดียว
เลนส์ตัวนี้ให้ความคมและละลายหลังสวยเลยครับ แต่ผมสังเกตุว่าสีมันจะออกโทนอุ่นหน่อยๆคงต้องใช้ไวท์บาลานส์ช่วยลดอุณหภูมิสักนิดภาพจะลดการอมแดงลงสักหน่อยน่าจะแจ๋วเลย เลนส์ตัวนี้ผมแอบเล็งๆอยู่เหมือนกันได้เห็นภาพของน้าแล้วตัดสินใจได้เลยถ้ามีราคาไม่แรงมากมีโดนครับโอลี่50/1.4
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 02:20 pm »
:emo1_0007:  nex6 เนียนดีแท้
ขอบคุณครับ ผมว่าเป็นที่เลนส์ OM Zuiko ด้วยครับจึงให้ภาพใสเนียน และสีหวาน ๆ แบบนี้

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 02:22 pm »
งานดูสนุกดีนะครับ

จุดเป้าหมายมีเยอะมาก

เป็นผมคง งง ไม่รู้จะถ่ายอะไรดีนะครับ
ขอบคุณที่เข้ามาดูนะครับ ระดับน้าณพคงไม่งงหรอกครับ อย่างผมสิครับ ต้องมองตากล้องคนอื่น เขาเฮไหนเราเฮด้วย อาศัยเขาเป็นตัวชี้มุมก็เยอะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 02:28 pm »
ภาพสวยครับน้าฮาโร่ มุมมองหลากหลายถ่ายด้วยระยะ50ได้ภาพแบบนี้แสดงว่าตากล้องต้องเข้าวงในจริงๆนอกจากน้าจะได้ภาพสวยๆแล้วคงได้บรรยากาศกลับมาเยอะเลยทีเดียว
เลนส์ตัวนี้ให้ความคมและละลายหลังสวยเลยครับ แต่ผมสังเกตุว่าสีมันจะออกโทนอุ่นหน่อยๆคงต้องใช้ไวท์บาลานส์ช่วยลดอุณหภูมิสักนิดภาพจะลดการอมแดงลงสักหน่อยน่าจะแจ๋วเลย เลนส์ตัวนี้ผมแอบเล็งๆอยู่เหมือนกันได้เห็นภาพของน้าแล้วตัดสินใจได้เลยถ้ามีราคาไม่แรงมากมีโดนครับโอลี่50/1.4
ขอบคุณที่ตามมาดูครับน้ากุ๊ก น้ากุ๊กมีสายตาแบบช่างภาพเลยนะจึงมองว่าภาพติดแดง ผมเพิ่งมาเห็นตอนดูในคอม ก็แก้สีได้แค่นี้ คงเป็นที่สภาพหมอกควันในเชียงใหม่ด้วยละครับ ยิ่งถ่ายดอกไม้หรือวิวนี่อมแดงเลย  แต่โทษตัวเองมากกว่าที่ไม่ละเอียด ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะนะครับ ต่อไปต้องละเอียดกว่านี้ :emo1_0004:

ถ้าน้ากุ๊กสนใจ OM Zuiko ดูรุ่นด้วยนะครับ เขาว่าบางรุ่นโค๊ตดีกว่าอีกรุ่น ผมก็ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ แต่ที่ผมประมูลมาได้จากอีเบย์ก็เป็นรุ่นจมูกเงิน ราคาเท่ากับตลาดบ้านเรา แต่สภาพดีมากเลยครับ

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 03:59 pm »
ภาพในอัลบัมนี้ดูแล้วรู้สึกเหมือนภาพกำลังเคลื่อนไหวอยุ่เลยครับน้าฮาโร่ ด้วยโบเก้ที่เหมือนจะพุ่งเข้าหาแบบ อะไรพวกนี้เจ๋งไปเลย
แถมได้ความรู้อีกต่างหาก ขอบคุณสำหรับภาพสีสวยสดใสครับ ^^ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Hmee_KC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 05:19 pm »
สวยงามทุกรูปเลยครับ

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 05:44 pm »
nex6 หรือนี่ !!?  :emo1_0045:

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 06:07 pm »
วัดก ู่เต้า สมัยเรียนผมแวะเวียนไปเป็นประจำ (ไปสเก็ตภาพ)  :emo1_0004:
เค้าจัดงาน บวชลูกแก้ว แบบนี้ผมว่าเหมาะมากๆ เพราะเป็นวัดเก่าแก่แบบพม่าอายุเป็นร้อยปีแล้ว
สมัยนั้นเหมือนวัดร้าง ทั้งๆที่อยู่กลางๆเมืองเชียงใหม่เลยก็ว่าได้

uood

• Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 06:33 pm »
ขอบคุณครับที่เอาภาพมาให้ชม เป็นประเพณีที่น่าสนใจจริงๆ รูปสีสรรจัดจ้านมาก ชอบครับ

sk_ping

• Cheer Leader
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 07:57 pm »
ภาพสวย+เพลงบรรเลง ดูแล้วรู้สึกได้ถึงความสนุกคึกครื้นเลยครับ  ชอบมากครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 08:32 pm »
ภาพในอัลบัมนี้ดูแล้วรู้สึกเหมือนภาพกำลังเคลื่อนไหวอยุ่เลยครับน้าฮาโร่ ด้วยโบเก้ที่เหมือนจะพุ่งเข้าหาแบบ อะไรพวกนี้เจ๋งไปเลย
แถมได้ความรู้อีกต่างหาก ขอบคุณสำหรับภาพสีสวยสดใสครับ ^^ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณที่ตามมาจากคลับเน็กซ์ครับน้าโอ๊ต  จำได้น้าโอ๊ตเคยบอกว่ายังไม่เคยมาเที่ยวทางเหนือ  มาสิครับแล้วไปถ่ายปอยส่างลองกัน

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 08:34 pm »
สวยงามทุกรูปเลยครับ
ขอบคุณครับ แต่ผมยังเห็นข้อผิดพลาดเล็ก ๆ น้อย ๆ บางภาพตัวแบบไม่ค่อยชัด หมุนไม่เข้าเป้าซะงั้น พอดีอารมณ์ยังได้ก็ไม่อยากทิ้งน่ะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 08:38 pm »
วัดก ู่เต้า สมัยเรียนผมแวะเวียนไปเป็นประจำ (ไปสเก็ตภาพ)  :emo1_0004:
เค้าจัดงาน บวชลูกแก้ว แบบนี้ผมว่าเหมาะมากๆ เพราะเป็นวัดเก่าแก่แบบพม่าอายุเป็นร้อยปีแล้ว
สมัยนั้นเหมือนวัดร้าง ทั้งๆที่อยู่กลางๆเมืองเชียงใหม่เลยก็ว่าได้

วัดก ู่เต้า ตอนผมเด็ก ๆ ก็เห็นโทรม ๆ  แต่พอไทยใหญ่เข้ามาเป็นคณะศรัทธา ตอนนี้วัดเจริญผิดหูผิดตา สิ่งก่อสร้างสวยงามผุดขึ้นแทบไม่เหลือที่ว่างเลยครับ  ในภาพนี้เจดีย์ยังคงเดิม แต่วิหารข้าง ๆ นั้นเป็นวิหารสองชั้นใหม่เอี่ยม โอ่โถงและวิจิตรด้วยลวดลายปูนปั้นแบบไทยใหญ่ สักวันผมจะเข้าไปถ่ายภาพวัดให้ละเอียดอีกครั้งหนึ่งครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 08:55 pm »
ขอบคุณครับที่เอาภาพมาให้ชม เป็นประเพณีที่น่าสนใจจริงๆ รูปสีสรรจัดจ้านมาก ชอบครับ
ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ

อยากให้ดูบรรยากาศผู้คนที่มาร่วมงานบ้าง ผู้หญิงส่วนมากก็แต่งกายแบบคนล้านนา แต่สังเกตให้ดีรายละเอียดของผ้าุุถุงจะแตกต่างไป บางคนมีผ้าคาดศีรษะ ส่วนผู้ชายนิยมนุ่งกางเกงสะดอสีเนื้อ บางคนคาดศีรษะด้วยผ้าสีชมพู บางคนสวมเสื้อยืดพิมพ์ธงรัฐฉานสีแดงเขียวเหลือง

Chanikulh

• Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 08:56 pm »
เป็นงานใหญ่งานสำคัญเลยนะครับ กว่าจะได้ภาพมาเท่านี้ผมต้องถ่ายกี่ร้อยรูปละเนี่ย ชอบที่น้าใช้เลนส์ 50 เข้าคลุกวงใน
นี่แหละครับ ทำไห้ได้ความรู้สึกใกล้ชิดต่างจากใช้เทเลยิงเอา ส่วนสีสันของเลนส์จัดจ้านมากเลยนะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 08:57 pm »
ภาพสวย+เพลงบรรเลง ดูแล้วรู้สึกได้ถึงความสนุกคึกครื้นเลยครับ  ชอบมากครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007: :emo1_0007:
ดีใจที่น้าปิงเข้ามาดูรูปครับ  จะให้ดีอยากให้มาถ่ายภาพปอยส่างลองปีหน้านะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 09:03 pm »
เป็นงานใหญ่งานสำคัญเลยนะครับ กว่าจะได้ภาพมาเท่านี้ผมต้องถ่ายกี่ร้อยรูปละเนี่ย ชอบที่น้าใช้เลนส์ 50 เข้าคลุกวงใน
นี่แหละครับ ทำไห้ได้ความรู้สึกใกล้ชิดต่างจากใช้เทเลยิงเอา ส่วนสีสันของเลนส์จัดจ้านมากเลยนะครับ
อาศัยขยันถ่ายขยันกดครับ รู้แล้วว่าต้องมีภาพหลุดโฟกัสเยอะ เพราะตัวแบบไม่อยู่นิ่งและผมก็จำเพาะต้องใช้เอฟกว้างสุดซึ่ง DOF บางเฉียบเสียด้วย ส่วนคำว่าคลุกวงใน ผมเพิ่งรู้วันนี้แหละครับว่าหมายถึงเข้าไปถ่ายใกล้ชิดตัวแบบ  รู้แต่ว่าถ่ายไปก็เกือบโดนเหยียบเท้าเสียหลายทีและเกือบโดนรถเฉี่ยวด้วยครับ

PAAOM

• Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 02 เม.ย. 2013, 10:21 pm »
ป้าชอบอารมณ์ภาพจังค่ะน้าฮาโร่ :emo1_0005:

นึกว่าน้าอาร์ตแว่บแอ่วงานฤดูหนาว .. :emo1_0010: :emo1_0010:

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 เม.ย. 2013, 10:36 am »
ใช้มือหมุนกะงานอย่างนี้ได้เยี่ยมไปเลยครับน้าภาพสวยๆจังหวะดีๆทั้งนี้ครับ :emo1_0005:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 03 เม.ย. 2013, 05:15 pm »
หาปุ่มปิดเพลงไม่เจอ  :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

Capricorn2011

• Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 03 เม.ย. 2013, 11:51 pm »
เคยดูแต่ส่างหม่อง

ปอยส่างลอง  ประเพณีที่สวยงามของท้องถิ่น

ถ่ายภาพมาเหมือนมีการเคลื่อนไหวไปด้วยเลย :emo1_0005:

ขอบคุณที่นำภาพและเนื้อหาประเพณีดีๆ มาให้ชมครับ
 :emo1_0006:

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 05 เม.ย. 2013, 11:36 am »
ขอบคุณที่ตามมาจากคลับเน็กซ์ครับน้าโอ๊ต  จำได้น้าโอ๊ตเคยบอกว่ายังไม่เคยมาเที่ยวทางเหนือ  มาสิครับแล้วไปถ่ายปอยส่างลองกัน

มีแพลนไว้ปลายปีครับ ถ้าไปเมื่อไหร่จะ PM ไปสอบถามสถานที่น่าเที่ยวนะครับผม ^^

narongfotoyokee

• Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 06 เม.ย. 2013, 10:59 pm »
ชอบๆนึกถึงบรรยากาศตอนถ่าย สนุกมากๆครับวัดนี้ :emo1_0003:

mommae

• Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 08 เม.ย. 2013, 02:37 pm »
เร่ิดด สีแสบตากันเรยทีเดียว

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.287 วินาที กับ 23 คำสั่ง