ผู้เขียน หัวข้อ: สีสันของหน้าแล้ง เหลืองอินเดีย เสลา และพระอาทิตย์เหงา ๆ ของเดือนมีนา  (อ่าน 5459 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
ช่วงนี้เข้าหน้าแล้งแล้ว แต่ที่เชียงใหม่เช้า ๆ ยังหนาวและมีหมอกบาง ๆ ลอยอ้อยอิ่งคลุมเมืองอยู่  แต่ตกบ่ายกลับร้อนรุ่มสุมทรวง
ยามแล้ง  พรรณไม้หน้าแล้งแข่งกันเบ่งบาน เริ่มที่ชมพูพันธุ์ทิพ ทองกวาว ชัยพฤกษ์ เหลืองอินเดีย และเสลา (สะ เหลา)

วันนี้ตื่นแต่เช้า สะพายกล้อง Nex6 กล้องใหม่ที่เพิ่งได้มาแทน Nex5 หมาด ๆ   กับจักรยานคู่ชีพ  ออกตระเวณเก็บบรรยากาศ
ยามเช้าในหน้าแล้งในเชียงใหม่มาให้ชมกัน  และถือเป็นการลองกล้องใหม่ด้วยครับ

เปิดด้วยพระอาทิตย์ขึ้นที่กาแล  จุดชมวิวสุดโปรด ใกล้บ้านนี่เอง  ใครมาเชียงใหม่อยากดูพระอาทิตย์ขึ้นง่าย ๆ ก็แนะนำนะครับ
อยู่เชิงดอยสุเทพ จากตลาดต้นพยอมตรงไปทางมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ สักกิโลเมตรกว่าก็ถึงครับ

ภาพนี้  Nex6 กับเลนส์คิทติดกล้อง 16 - 50 mm
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/9HPo0ZsQzGw?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/9HPo0ZsQzGw?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2013, 10:11 pm โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
จากอ่างเก็บน้ำกาแล  ก็ย้ายทำเลมาที่อ่างเก็บน้ำอ่างแก้วภายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ซึ่งอยู่ห่างจากจุดแรกประมาณกิโลเมตรเศษ
ยามเช้ายังไร้ผู้คน  ในภาพเริ่มเห็นดอกเหลืองอินเดียแล้วครับ  ช่วงนี้บานไปทั้งเมืองเชียงใหม่ น่าจะเปลี่ยนชื่่อเป็นเหลืองเชียงใหม่ หรือเหลืองไทยแลนด์เสียเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2013, 03:34 pm โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
สันอ่างเก็บน้ำอ่างแก้วภายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มีมุมสวย ๆ ให้ถ่ายรูปได้ไม่รู้เบื่อ หยุดตรงนี้นานหน่อยนะครับ นึกถึงอดีตครั้งเป็นนักศึกษาที่นี่
ชอบภาพนี้เพราะได้บรรยากาศหน้าแล้งด้วยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ผู้สูงวัยคู่นี้ อดีตอาจเคยเป็นนักศึกษามานั่งพลอดรักกันที่นี่ก็ได้  แอบมองสักพักใหญ่ แล้วเลยถ่ายภาพไว้ ตรงม้านั่งริมสันอ่างแก้วครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
จามจุรี  ศรีมช.

ฮาโร่

• Member
  • **
ลงจากอ่างแก้ว  ตระเวณหาภาพตามถนนที่ดารดาษไปด้วยดอกเสลาสีม่วงอ่อน  แต่จะหามุมที่ไม่รกสายตาก็ไม่มีเลยสักมุม จนมาเจอมุมนี้
พอหลบสายไฟและอะไรรก ๆ ได้บ้าง  เชียงใหม่กับสี่ล้อแดงของคู่กันครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ดอกเสลา
ภาพนี้ใช้เลนส์ sel 55-210 เจาะถ่ายที่ F 3.5 โบเก้พอได้อยู่นะ

ฮาโร่

• Member
  • **
ดอกเสลาสีม่วงอ่อนแข่งกันบานเกลื่อนมช.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2013, 11:33 pm โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
ย้ายมาถ่ายที่สวนสุขภาพบ้าง อยู่ภายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่เช่นกัน แต่อยู่ค่อนมาทางฝั่งสวนดอก
ที่นี่ร่มรื่นและมีพรรณไม้ใหญ่น้อยแข่งกันผลิดอกในหน้าแล้งอย่างนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2013, 10:24 pm โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
จักรยานคู่ใจ ยี่ห้ออะไรดูเสียก่อน
ถ่ายกลางลานเหลืองอินเดียด้วยเลนส์มือหมุน Olympus OM Zuiko 50 F1.4

ฮาโร่

• Member
  • **
My Colorful Summer

ฮาโร่

• Member
  • **
รับสุรีย์แห่งสายัณห์ คล้ายสุวรรณนั้นดาดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2013, 10:42 pm โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
Reflections of the Beauty

ขอบคุณพี่อัง ผู้ตั้งชื่อภาพนี้ให้ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2013, 10:14 pm โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
มาถึงภาพสุดท้ายแล้วครับ  แอบมีพอร์ตเทรทภาพหนึ่ง  แต่ก็มีกลิ่นไอของดอกไม้หน้าแล้งอยู่ คงโพสไม่ผิดห้อง
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูรูปนะครับ

Chanikulh

• Member
  • **
สวยงามสดใสครับ ชอบตอบกลับ 3 เป็นพิเศษ ลงตัวได้อารมณ์จังครับ  :emo1_0005:

PAAOM

• Member
  • **
ปีนี้แปลกมากค่ะน้าฮาโร่ เหลืองอินเดียบานสองรอบ
สวยสว่างตา พร่างพราวค่ะ

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยงามสดใสครับ ชอบตอบกลับ 3 เป็นพิเศษ ลงตัวได้อารมณ์จังครับ  :emo1_0005:
ดีใจที่ชอบครับ ดูไปก็เหมือนโฆษณาประกันชีวิตอะไรสักอย่าง อิ อิ

ฮาโร่

• Member
  • **
ปีนี้แปลกมากค่ะน้าฮาโร่ เหลืองอินเดียบานสองรอบ
ได้ยินคนเขาว่าอย่างนี้เหมือนกันครับ โชคดีของผม ไม่งั้นคงอดได้ภาพ เพราะเมื่อสองสัปดาห์ก่อนตอนมันบานรอบแรก
ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ  แล้วเมื่อไหร่จะได้ดูภาพใหม่ ๆ ของป้าอ้อมบ้างละครับ

PAAOM

• Member
  • **
ได้ยินคนเขาว่าอย่างนี้เหมือนกันครับ โชคดีของผม ไม่งั้นคงอดได้ภาพ เพราะเมื่อสองสัปดาห์ก่อนตอนมันบานรอบแรก
ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ  แล้วเมื่อไหร่จะได้ดูภาพใหม่ ๆ ของป้าอ้อมบ้างละครับ

ช่วงนี้ป้างานยุ่งค่ะ ทั้งงานหลวงงานราษฎร์ค่ะ ไม่มีเวลาถ่ายอะไร นอกจากเรื่องงานค่ะ

golfple

• Member
  • **

jimmy2

• Global Moderator
ชมภาพและฟังเพลงจนเพลินเลยครับ

ภาพสวยมากครับ

ขอบคุณครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
จามจุรี  ศรีมช.

ชอบใบนี้คับ สวยมากคับ
ขอบคุณครับ ผมก็ชอบไปถ่ายตรงต้นจามจุรีต้นนี้  เขาอยู่ในมุมที่ถ่ายรูปได้สวย ไม่รกเกินไปครับ ต้นนี้เห็นมาตั้งแต่เป็นนศ.
ตอนนั้นยังมองอะไรไม่เป็นมุมถ่ายรูปไปหมดเหมือนตอนนี้ อิ อิ

ฮาโร่

• Member
  • **
ชมภาพและฟังเพลงจนเพลินเลยครับ

ภาพสวยมากครับ

ขอบคุณครับ
ดีใจที่น้าณพเข้ามาดูรูปและฟังเพลงครับ บรรยากาศหน้าแล้ง เห็นใบไม้ร่วงหล่นแล้วชวนเหงา  ยิ่งในมหาวิทยาลัยที่ตอนนี้ปิดเทอมแล้ว
ร้างราผู้คน  วังเวงครับ

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
น้าฮาโร่...ทำผมอึ้งไปเลย  :emo1_0031:
คิดถึงอะดูด เอ้ย อดีต .... ไม่น่าเชื่อว่าก้ามปูต้นนี้ยังอยู่เหมือนเดิม (20 กว่าีปีแล้วนะ)
ป.ล. จักรยานคู่ใจ สวยจังมีหลืองอินเดียเป็นแบ็คกราวด์์ เอ๊ะ ไม่ใช่สิ โฟร์กราวด์ ยิ่งสวยเข้าไปใหญ่เลย !

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
ไม่เคยไปเห็น แหะๆ แต่ชอบ #3 -#4 มากๆๆๆๆๆๆ
ภาพได้อารมณ์ค่ะ จับใจมากๆ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: เหลืองอินเดียก็สวย อยากปลูกจังเลยค่ะ
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ฮาโร่

• Member
  • **
น้าฮาโร่...ทำผมอึ้งไปเลย  :emo1_0031:
คิดถึงอะดูด เอ้ย อดีต .... ไม่น่าเชื่อว่าก้ามปูต้นนี้ยังอยู่เหมือนเดิม (20 กว่าีปีแล้วนะ)
ป.ล. จักรยานคู่ใจ สวยจังมีหลืองอินเดียเป็นแบ็คกราวด์์ เอ๊ะ ไม่ใช่สิ โฟร์กราวด์ ยิ่งสวยเข้าไปใหญ่เลย !

ดีใจครับที่ช่วยไขความจำในลิ้นชักน้าอาร์ตออกมาได้ เดี๋ยวนี้มช. เปลี่ยนไปเยอะ แออัดไปด้วยตึกราม คณะใหม่ ๆ ตึกใหม่ ๆ ไม่โล่งหูโล่งตาเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ไม่เคยไปเห็น แหะๆ แต่ชอบ #3 -#4 มากๆๆๆๆๆๆ
ภาพได้อารมณ์ค่ะ จับใจมากๆ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ดีใจที่ป้าป๊อกเข้ามาดูครับ พักนี้ไม่ค่อยเห็นเข้ามาโพสภาพใหม่ ๆ คงงานยุ่ง ก็ดีครับงานเยอะเงินแยะ จะได้ครบสิบล้านไว ๆ  :emo1_0003:

ฮาโร่

• Member
  • **
:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: เหลืองอินเดียก็สวย อยากปลูกจังเลยค่ะ
เหลืองอินเดียสวยครับป้าป้อม แถมปีนี้ออกดอกสองรอบติดกัน นัยว่าต้นเหลืองอินเดียเขางง ว่าเดี๋ยวหนาวเดี๋ยวร้อน แล้วก็กลับมาหนาวอีก

CR2

• Member
  • **
สีสันฤดูร้อนที่เชียงใหม่สวยมากๆ นะครับ ภาพสวย สบายๆ ดีครับ

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
ดีใจที่ป้าป๊อกเข้ามาดูครับ พักนี้ไม่ค่อยเห็นเข้ามาโพสภาพใหม่ ๆ คงงานยุ่ง ก็ดีครับงานเยอะเงินแยะ จะได้ครบสิบล้านไว ๆ  :emo1_0003:

ซ๊าธุ ขอบคุณค่า  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

noon282

• Member
  • **
ดูแล้วคิดถึง มช.จังเลย   :emo1_0006:
SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
ภาพสวยดูสบายตามากครับ :emo1_0006:

ผมชอบภาพสะพานสีแดงนึกว่าอยู่ยี่ปุ่น :emo1_0002:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 4.662 วินาที กับ 25 คำสั่ง