ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพกระจอกๆ มาขอคำแนะนำครับ..  (อ่าน 819 ครั้ง)

PattCLUB

• Member
  • **
ภาพกระจอกๆ มาขอคำแนะนำครับ..
« เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 06:58 pm »
เนื่องจากอยากถ่ายนกบ้างอะไรบ้าง แต่ไม่มีเวลาออกไปนอกสถานที่.. ก็เลยนำป่ามาไว้หน้าระเบียงห้องซะเลย
พยายามหลอกล่อนกมาเป็นแบบ นกที่แวะมาประจำๆก็..
- นกกินปรี ... มาวันล่ะ 10 วินาที ถ่ายไม่เคยทัน
- นกกระจอก ... มาเรื่อยๆ มาทั้งวัน

เลยเก็บภาพมาขอคำแนะนำครับ
ภาพเซตนี้ถ่ายจาก NEX-5R + SEL55210 OSS ครับ

1. จากสถานที่หน้าระเบียง แสงด้านหลังจะสว่างจ้ามากๆ  ตัวนกเลยดูมืดๆ  ผมควรตั้งค่ากล้องแบบไหน วัดแสงแบบไหนดีครับ
2. ตอนถ่ายผมตั้งเป็น Manual Focus .. สังเกตว่าระยะโฟกัสค่อนข้างแคบ นกขยับเข้า-ออก หน่อยก็จะเบลอแล้ว ไม่ทราบว่าเป็นลักษณะของตัวเลนส์ หรือสามารถปรับค่าอะไรช่วยได้บ้างครับ
3. เซ็ตนี้ใช้ WB แบบตั้งค่าเอง.. ไม่ทราบว่าประมาณนี้โอเคมั้ยครับ เพราะลองแบบ Auto แล้วผมว่ามันเหลืองๆ อ่ะ..

ขอบคุณครับ..

PattCLUB

• Member
  • **
Re: ภาพกระจอกๆ มาขอคำแนะนำครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 07:02 pm »
กระจอก..

PattCLUB

• Member
  • **
Re: ภาพกระจอกๆ มาขอคำแนะนำครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 07:02 pm »
กระจอก..

PattCLUB

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 07:03 pm »
กระจอก..

PattCLUB

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 07:04 pm »
กระจอก..

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 10:29 pm »
แสงไม่สวยครับ

มุมกล้อง ฉากหลัง จังหวะ องค์ประกอบ ยังไม่สวยเลยครับ

1. จากสถานที่หน้าระเบียง แสงด้านหลังจะสว่างจ้ามากๆ  ตัวนกเลยดูมืดๆ  ผมควรตั้งค่ากล้องแบบไหน วัดแสงแบบไหนดีครับ
A. ใช้แฟลชช่วยครับ ได้แสง และสปีดที่สูงขึ้นด้วยครับ

2. ตอนถ่ายผมตั้งเป็น Manual Focus .. สังเกตว่าระยะโฟกัสค่อนข้างแคบ นกขยับเข้า-ออก หน่อยก็จะเบลอแล้ว ไม่ทราบว่าเป็นลักษณะของตัวเลนส์ หรือสามารถปรับค่าอะไรช่วยได้บ้างครับ
A. เลนส์ที่มีความยาวโฟกัสยิ่งมาก ระยะชัดลึกยิ่งน้อยครับ ใช้ F ให้แคบลง
แลกด้วยการดัน ISO ขึ้นอีก และใช้แฟลชช่วย

3. เซ็ตนี้ใช้ WB แบบตั้งค่าเอง.. ไม่ทราบว่าประมาณนี้โอเคมั้ยครับ เพราะลองแบบ Auto แล้วผมว่ามันเหลืองๆ อ่ะ..
A. WB ดีแล้ว

โพสรูปครั้งต่อไปเหลือ EXIF ไว้ให้ดูหน่อยเด้อ

PattCLUB

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มี.ค. 2013, 11:23 pm »
แสงไม่สวยครับ

มุมกล้อง ฉากหลัง จังหวะ องค์ประกอบ ยังไม่สวยเลยครับ

A. ใช้แฟลชช่วยครับ ได้แสง และสปีดที่สูงขึ้นด้วยครับ

A. เลนส์ที่มีความยาวโฟกัสยิ่งมาก ระยะชัดลึกยิ่งน้อยครับ ใช้ F ให้แคบลง
แลกด้วยการดัน ISO ขึ้นอีก และใช้แฟลชช่วย

A. WB ดีแล้ว

โพสรูปครั้งต่อไปเหลือ EXIF ไว้ให้ดูหน่อยเด้อ

ขอบคุณครับผม..
มุมกล้อง ฉากหลัง .. อันนี้ข้อจำกัดอันใหญ่หลวงเลยครับ เพราะเจาะรูแอบถ่ายผ่านบานเกร็ด บนระเบียงชั้น 5 ^^
จังหวะ องค์ประกอบ .. จะพยามฝึกให้มากกว่านี้ครับ จะลองจัดต้นไม้ใหม่ดู เผื่อจะได้องค์ประกอบดีขึ้น
ใช้แฟลชช่วย .. ยังไม่ค่อยกล้าใช้ กลัวนกจะเพ่นหนีซะก่อน เพราะตอนนี้โผล่ไปแต่หน้าเลนส์ ก็จะบินหนีแล้ว T-T เดี่ยวลองหาแสงจากวิธีอื่นดูครับ
EXIF .. อันนี้น่าจะผิดพลาดทางเทคนิคครับ.. คิดว่าหายไปตอนส่งเข้า Tablet ครับ :P

:emo1_0008:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2013, 11:29 pm โดย PattCLUB »

kunchainub

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มี.ค. 2013, 01:38 pm »
สู้ๆครับผม มือใหม่เหมือนกันครับ  :emo1_0006:

PattCLUB

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มี.ค. 2013, 02:50 pm »
สู้ๆครับผม มือใหม่เหมือนกันครับ  :emo1_0006:

ขอบคุณครับผม.. ตอนนี้นอกจากถ่ายภาพแล้ว จะกลายเป็นนักจัดสวนไปล่ะ  :emo1_0008:

ocel00100

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มี.ค. 2013, 10:47 am »
สวยครับ

CR2

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มี.ค. 2013, 10:55 am »
เป็นนกที่เห็นกันจนชินตา แต่ถ่ายภาพออกมาให้น่าสนใจไม่ง่ายเลยนะครับ  :emo1_0006:

ply_ngam

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มี.ค. 2013, 02:35 pm »
นกกระจอกแต่ฝีมือไม่กระจอก :emo1_0005:
NEX-5N

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.123 วินาที กับ 23 คำสั่ง