ผู้เขียน หัวข้อ: ** ขอลองแต่งรูปด้วย iPad หน่อยครับ ***  (อ่าน 1941 ครั้ง)

ออฟไลน์ neit

• ..... เที่ยวไปเรื่อยๆ ถ่ายเอามันส์ สมัครเล่นตลอดกาล ......
  • Member
  • **
ชุดนี้ถือเป็นชุดบังเอิญไปหมดครับ ตั้งแต่การเดินทางไปญี่ปุ่นแทบจะไม่มีเวลาวางแผนที่จะไปเที่ยวเลย เพราะต้องไปทำธุระแบบกระทันหัน แต่บังเอิญเสร็จงานเร็วเลยมีเวลาเหลือ เลยไปเที่ยวที่ Nagano เพื่อไปดูลิงหิมะ หลังจากนั้นเลยไปต่อที่ Hokkaido ทุกวันแทบหาแดดไม่เจอเลยครับ
กลับมางานล้นมือจนถึงทุกวันนี้ อีกทั้งเครื่อง Note Book ที่ใช้ดันมีปัญหาอีกโปรแกรม Image Data Converter สำหรับ A99 ก็ใช้ไม่ได้ ส่วน PS5 ก็ใช้ไม่ได้(โดน PS ลอยแพไม่ Update Raw สำหรับ A99, เครื่อง Note Book น่าจะมีปัญหาเรื่องประมวลผลด้าน Graphics) เลยต้องไปพึ่ง iPad น้องที่ร้าน MBK แนะนำให้ลองใช้ App: Snapseed เลยลองเล่นดูครับก็ไม่เลวนะครับ เพราะ **ฟรี** และสามารถแก้ไขเรื่อง WB คิดว่าโปรแกรมน่าจะใช้ไฟล์ RAW ในการแก้ไข(คิดเองครับ) รายละเอียดต่างๆอยู่ครบ เมื่อลองแก้ไขเสร็จแล้ว ลอง Save ออกมาพบว่าขนาดของไฟล์รูปมีขนาดใหญ่มากๆพอๆกับขนาดของรูปต้นฉบับ
ปกติผมจะไม่ค่อยได้แต่งภาพ(เพราะแต่งไม่เป็นครับ) ครั้งนี้เลยขอลองสักครั้งครับ.......... ก็ขอให้อาจารย์และน้าๆในที่นี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

• ..... เที่ยวไปเรื่อยๆ ถ่ายเอามันส์ สมัครเล่นตลอดกาล ......
  • Member
  • **
Re: ** ขอลองแต่งรูปด้วย iPad หน่อยครับ ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มี.ค. 2013, 11:07 pm »
 :emo1_0071:

• Member
  • **
Re: ** ขอลองแต่งรูปด้วย iPad หน่อยครับ ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มี.ค. 2013, 11:08 pm »
 :emo1_0002:

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มี.ค. 2013, 11:15 pm »
 :emo1_0002:

ช่วยชี้แนะด้วยครับ.....

ขอบคุณมากครับ...... คิดถึงน้าๆทุกคนเลยครับ

ออฟไลน์ beehatyai

• Member
  • **
  • รูปเก่าเล่าเรื่องในอดีต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 11:25 am »
สวยทุกรูปชอบทุกภาพ ฝีมือดีครับ :emo1_0007: :emo1_0007:
รูปเก่าเล่าเรื่องในอดีต

ออฟไลน์ jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 03:49 pm »
ภาพที่ 1 และ 3 ดูแทบไม่ออกเลยว่ามีสิ่งปลูกสร้างอยู่ใสภาพ มันกลืนกับไปเกือบหมด
อาจจะเป็นเพราะ แต่ง คอนทราสหนักไปหน่อยก็ได้นะครับ

ภาพที่ 2 และ 4 ดูสวยกว่าครับ

ภาพลิงจั๊กๆ ก็ดูสวยแล้วครับ แต่ Under ไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ LaMiRPeaTZ

• คอยฝึกตน ทนต่อแดดฝนและลมหนาว
  • Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 05:57 pm »
สวยเลยครับ ชอบหลายใบเลยฮะ ^^

ออฟไลน์ beehatyai

• Member
  • **
  • รูปเก่าเล่าเรื่องในอดีต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 09:58 pm »
อาจารย์jimmy2 ทำให้สว่างกระจ่างแจ้งเลยครับ
รูปเก่าเล่าเรื่องในอดีต

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 10:10 pm »
ภาพที่ 1 และ 3 ดูแทบไม่ออกเลยว่ามีสิ่งปลูกสร้างอยู่ใสภาพ มันกลืนกับไปเกือบหมด
อาจจะเป็นเพราะ แต่ง คอนทราสหนักไปหน่อยก็ได้นะครับ

ภาพที่ 2 และ 4 ดูสวยกว่าครับ

ภาพลิงจั๊กๆ ก็ดูสวยแล้วครับ แต่ Under ไปหน่อยครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมลองแก้ไขใหม่ตามคำแนะนำครับ.....

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 10:13 pm »
ลองแก้ไขใหม่ครับ....

และรูปใหม่อีกครับ

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 มี.ค. 2013, 10:17 pm »
สวยทุกรูปชอบทุกภาพ ฝีมือดีครับ :emo1_0007: :emo1_0007:

ขอบคุณครับ

สวยเลยครับ ชอบหลายใบเลยฮะ ^^

ขอบคุณครับ

อาจารย์jimmy2 ทำให้สว่างกระจ่างแจ้งเลยครับ
ใช่ครับ อาจารย์นพและน้าๆในเวปนี้ จะมีคำแนะนำดีๆ ที่สามารถนำไปพัฒนาฝีมือได้เสมอครับ.....

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.108 วินาที กับ 24 คำสั่ง