ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งลา Nex5 ไปแล้วไม่ไปลับ นับแต่นี้ขอเต็มที่กับ Nex6  (อ่าน 5378 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
ใช้กล้อง Nex5 มาสองปีครึ่ง ตั้งแต่บอกตัวเองว่าจะหัดถ่ายรูปแบบเอาจริงเสียที  เลือก mirrorless เพราะตอบโจทย์เรื่องความกระทัดรัด พกง่ายยามเดินทางรอนแรม  แรก ๆ ตอนหัดถ่าย Nex5 ช่วยให้ถ่ายภาพได้สวยและง่ายดี  แต่นาน ๆ ไปตัวเองชักเรื่องมากอยากได้แบบโน้นแบบนี้  เลยนึกอยากได้อะไรที่เติมเต็มความต้องการ  มาวันหนึ่งได้เจอ Nex6  เขาตอบเราได้ในสิ่งที่ต้องการ ทั้งระบบแฟลช ช่องมองภาพ หรือการล็อคค่าแสง ฯลฯ  ประจวบกับหาทางออกได้ว่าแล้วกล้องเก่าคือ Nex5 จะไปอยู่ที่ไหน

วันหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้ เพื่อนสนิทคนหนึ่งที่ใช้ Nex5n อยู่ เกิดทำกล้องหายพร้อมอุปกรณ์สารพัด  เกิดอาการเศร้าซึม  เราเลยเสนอขาย Nex5 ของเราให้ในราคาแสนถูก  เพื่อนหายเศร้า  เราเองได้ข้ออ้างที่จะถอยกล้องใหม่  เลยเป็นที่มาของชื่อกระทู้นี้  สั่งลา Nex5 ไปแล้วไม่ไปลับ  นับแต่นี้ขอเต็มที่กับ Nex6
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
ไม่ใช่ได้ใหม่่ลืมเก่า  เรายังเห็นเขาอยู่ในสายตาตลอด ยามเจอเพื่อนก็ต้องเจอเขาอยู่กับเพื่อนเรา ไม่ได้ทิ้งไปไหน

ภาพพระอาทิตย์ขึ้น ถ่ายไว้หลายวัน ตรงที่เดิม ๆ คือสันอ่างเก็บน้ำเชิงดอยสุเทพ เรียกว่าอ่างเก็บน้ำกาแล ก็คงพอนึกออกนะครับ อยู่ถัดจากคณะวิศกรรมศาสตร์ มช. ขึ้นไป

กระทู้นี้ขอเอาภาพจาก Nex5 มาลง ข้อจำกัดของเขาคือเราวัดแสงแล้วล็อคไม่ได้  แต่ภาพเหล่านี้คงเป็นความไม่ชำนาญของคนถ่ายด้วยนะครับ เพราะเพิ่งหัดถ่ายภาพพระอาทิตย์ขึ้น
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
Good Morning Chiang Mai!!!

ที่เดิมแต่คนละวัน  เมื่อสองเดือนก่อน ตอนที่เชียงใหม่ยังไม่ปกคลุมด้วยหมอกควันเหมือนวันนี้

ฮาโร่

• Member
  • **

Good Morning Chiang Mai!!!

ฮาโร่

• Member
  • **
ย้ายทำเลมาถ่ายบนยอดตึกแถวในเมืองครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
เซ็ทต่อไปผมถ่ายไว้ราวเดือนธันวาคม ๒๕๕๕ ที่สวนเฉลิมพระเกียรติเชียงใหม่  เน้นถ่ายมาเฉพาะฝอยน้ำกับดอกไม้ในมุมย้อนแสง
ถ่ายด้วย Nex5 และเลนส์มือหมุน   ไม่สะดวกเลย ไหนจะหมุนหาโฟกัส ไหนจะคอยระวังไม่ให้ค่าแสงหลุด

ฮาโร่

• Member
  • **
Sprinkle in the Morning Light

ฮาโร่

• Member
  • **

ฮาโร่

• Member
  • **

ฮาโร่

• Member
  • **

คงขอจบด้วยภาพนี้ละครับ  ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูรูป  กระทู้นี้โพสเพราะอยากเอารูปที่ถ่ายโดยกล้องเก่าและยังไม่ได้โพสมาลง  ก่อนที่จะเริ่มถ่ายด้วยกล้องตัวใหม่ Nex6 น่ะครับ

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
คิดถึงเชียงใหม่เลย...  :emo1_0045:

อ่างเก็บน้ำกาแล มีช่วงหนึ่งที่ผมไปเกือบทุกวันเลยครับ...(พอดีช่วงนั้นเบื่ออ่างแก้ว 555+)
น้าฮาโร่่น่ารักมากครับที่ยอมปล่อย  Nex5 ไปให้เพื่อนด้วยความเข้าใจ
ผมชอบที่น้าบอกว่า...
 "ไม่ใช่ได้ใหม่่ลืมเก่า  เรายังเห็นเขาอยู่ในสายตาตลอด ยามเจอเพื่อนก็ต้องเจอเขาอยู่กับเพื่อนเรา ไม่ได้ทิ้งไปไหนที่ยังได้เห็นเขาอยู่ในสายตาตลอด ยามเจอเพื่อน"

Good Morning Chiang Mai!!! Good Morning น้าฮาโร่ครับ  :emo1_0006:

ksupasawat

• Member
  • **
ชอบจังเลยครับ แต่ระวังนะน้าฮาโร่ เดี๋ยวจะต้องสั่งลา NEX-6 อีกรอบหล่ะ 5555
แต่น้าฮาโร่ถ่ายอะไรก็สวยครับ  :emo1_0005:

rso

• Member
  • **
ภาพสวยจังครับ...ใช้เลนส์อะไรถ่ายครับน้า...... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Capricorn2011

• Member
  • **
สวย ชอบหลายใบเลยครับ
 :emo1_0006: :emo1_0006:

CR2

• Member
  • **
ไฟล์จาก nex นี่ไม่ผิดหวังซักรุ่นเลยนะครับ สวยมากครับ

chang Goldfish

• Member
  • **
สวยทุกภาพเลยครับ  :emo1_0005:

sangduan yuddorn

• Member
  • **
 :emo1_0005:นี่ขนาดnex5นะ ถ้า6สงสัยเจ๋งแน่ๆ  :emo1_0005:

ฮาโร่

• Member
  • **
คิดถึงเชียงใหม่เลย...  :emo1_0045:

อ่างเก็บน้ำกาแล มีช่วงหนึ่งที่ผมไปเกือบทุกวันเลยครับ...(พอดีช่วงนั้นเบื่ออ่างแก้ว 555+)
น้าฮาโร่่น่ารักมากครับที่ยอมปล่อย  Nex5 ไปให้เพื่อนด้วยความเข้าใจ
ผมชอบที่น้าบอกว่า...
 "ไม่ใช่ได้ใหม่่ลืมเก่า  เรายังเห็นเขาอยู่ในสายตาตลอด ยามเจอเพื่อนก็ต้องเจอเขาอยู่กับเพื่อนเรา ไม่ได้ทิ้งไปไหนที่ยังได้เห็นเขาอยู่ในสายตาตลอด ยามเจอเพื่อน"

Good Morning Chiang Mai!!! Good Morning น้าฮาโร่ครับ  :emo1_0006:

เรายังเห็นเขาอยู่ในสายตาตลอด ยามเจอเพื่อนก็ต้องเจอเขาอยู่กับเพื่อนเรา
เหมือนโละแฟนให้เพื่อนยังไงก็ไม่รู้เนาะ 

มีภาพแถมครับ  เหลือภาพอีกนิดหน่อยที่ยังไม่เคยโพส  จะโพสต่อไปเลยก็ดูไม่เข้าพวก  เอามาลงในช่วง Encore ดีกว่า  ภาพนี้ให้น้าอาร์ตครับ เราคนรักแมวเหมือนกัน   เจ้าขี้ฝุ่น แมวที่บ้านครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ชอบจังเลยครับ แต่ระวังนะน้าฮาโร่ เดี๋ยวจะต้องสั่งลา NEX-6 อีกรอบหล่ะ 5555
แต่น้าฮาโร่ถ่ายอะไรก็สวยครับ  :emo1_0005:
ขอบคุณครับ  แอบเห็นนะว่าเปลี่ยนรูป profile ใหม่ หล่อครับ

มีภาพลงในช่วง encore อีกนิดหน่อยนะครับ  ภาพนี้จากทริปนิวซีแลนด์เมื่อ เมย. ๒๕๕๕  เช้ามืดริมทะเลสาบ Tekapo  ตรงนี้คือ Church of the Good Shepherd โบสถ์ล็ก ๆ  ที่ถูกถ่ายรูปมากที่สุดของนิวซีแลนด์ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ภาพสวยจังครับ...ใช้เลนส์อะไรถ่ายครับน้า...... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณครับ ภาพเซ็ท good morning Chiang Mai ใช้เลนส์ 55-210 ของ Nex ครับ
ภาพเซ็ท Sprinkle in the Morning Light เป็นเลนส์มือหมุน Olympus OM Zuiko 50 F 1.4 ครับ
ส่วนภาพโบสถ์ที่นิวซีแลนด์ เป็น เลนส์แพนเค้กของ Nex คือ  16 mm F 2.8 รวมร่างกับ wide converter ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
สวย ชอบหลายใบเลยครับ
 :emo1_0006: :emo1_0006:
ขอบคุณครับ 

มีภาพตกค้างอีกภาพเดียวครับ  จากนี้ไปก็จะตั้งหน้าตั้งตาใช้กล้องใหม่ และหาภาพมาโพสในห้องนี้อีกไม่นานครับ Coming Soon!!

ฮาโร่

• Member
  • **
ไฟล์จาก nex นี่ไม่ผิดหวังซักรุ่นเลยนะครับ สวยมากครับ
อ่านจากรีวิว เขาว่า nex5 นี่คุณภาพไฟล์สู้รุ่นหลัง ๆ อย่าง nex5R  nex6 หรือ nex7 ไม่ได้นะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยทุกภาพเลยครับ  :emo1_0005:
ขอบคุณสำหรับยาหอมครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
:emo1_0005:นี่ขนาดnex5นะ ถ้า6สงสัยเจ๋งแน่ๆ  :emo1_0005:
จะพยายายามถ่ายภาพจากกล้อง nex6 มาให้ชมกันเร็ว ๆ ครับ

mr_tor

• Member
  • **
อยากถ่ายสวยๆๆ มั้งจังงง

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006: แนวภาพสวย..น่าสนใจ :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

8e88

• Member
  • **
    • 8e88.com
เข้ามาเรียนรู้มุมมองครับ

GoodSoWhat

• Ghost Watcher
  • **
^^ แล้วอย่าลืมเอาภาพจาก 6 มาฝากอีกนะครับ

ปล.ชอบภาพโบสถ์จัง  เห็นแล้วอยากไปเที่ยวมั่งครับ :emo1_0007:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
สวยไม่เปลี่ยน  :emo1_0003:

รอชมภาพจาก NEX6 นะครับ :emo1_0001:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

ฮาโร่

• Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาทักทายนะครับ  แล้วจะรีบออกไปเก็บภาพจากกล้องใหม่มาให้ชมเร็ว ๆ เลย  แต่ช่วงนี้เชียงใหม่อากาศแย่มาก
มีหมอกควัน  วันไหนฝนตกอากาศก็ดีหน่อย แต่กลับเป็นฟ้าครึ้มฝนแทน  ทำให้ขี้เกียจออกไปถ่ายรูปมากครับ

viboons

• Member
  • **
ภาพสวยครับ NEX 6 ของผมเพิ่งถูกลูกยึดไปได้อาทิตย์กว่าๆ เห็นภาพชุดนี้แล้วต้องไปหากลับมาใช้ใหม่

vidh75

• Member
  • **
ภาพสวยเกิดจาก
   "ฝีมือ"   เยียมครับ   :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

:emo1_0071:

lipmon

• Sponsor
  • กล้วย จ้า
    • camera96
มุมมองดีครับ น้า :emo1_0005:

auangenetic

• Member
  • **

aoddent

• Member
  • **
รูปสวยมากครับ

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
แจ่มมาเลยครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid

mangcartoon

• Member
  • **
สวยงาม คับ

engine

• Member
  • **

tongmee

• Member
  • **
น้ำกระเซน

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.237 วินาที กับ 23 คำสั่ง