ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการถ่าย VDO กับ NEX 6 หน่อยครับ  (อ่าน 443 ครั้ง)

eak_na

• Member
  • **
อยากได้เอามาถ่ายเจ้าตัวเล็กครับ เดิมเคยใช้ 5N ถ่าย VDO ค่อนข้างสะดวกมาก เจ้าตัวเล็กขยับไปทางไหนก็จิ้มหน้าจอไปตรงนั้น กล้องก็จะเปลี่ยนจุดโฟกัสให้เอง

ทีนี้ถ้าอยากจะได้ NEX 6 เพราะอยากได้ที่มี EVF ด้วย แต่ NEX6 ไม่สามารถจิ้มที่หน้าจอได้นี่สิ น้าๆมีวิธีการเปลี่ยนจุดโฟกัสตอนถ่าย VDO กันอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

daftpunk

• Member
  • **
Re: สอบถามการถ่าย VDO กับ NEX 6 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.พ. 2013, 10:01 am »
ถ้าจะ auto ก็กดปุ่ม shutter เหมือนตอนถ่ายรูปมันก็จะ auto focus ให้ครับ
อาจจะเข้าบ้่างไม่เข้าบ้าง แล้วแต่ระบบ focus ที่เราเลือกด้วย

eak_na

• Member
  • **
Re: สอบถามการถ่าย VDO กับ NEX 6 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.พ. 2013, 02:14 pm »
แปลว่าถ้าเราตั้ง AF ที่จุดกึ่งกลาง ขณะถ่าย VDO แล้ว subject ขยับไปอยู่จุดอื่น เราสามารถขยับกล้องให้ subject อยู่กึ่งกลาง แล้วกดชัตเตอร์ให้โฟกัส กล้องก็โฟกัส ณ จุดกึ่งกลางภาพให้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 3.84 วินาที กับ 23 คำสั่ง