ผู้เขียน หัวข้อ: รูปนี้ใช้ได้หรือยังครับ  (อ่าน 1977 ครั้ง)

NikP500

• Member
  • **
รูปนี้ใช้ได้หรือยังครับ
« เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 04:44 pm »
กับ 600D + 18-135 ครับ ถ่ายไกลประมาณ 15 เมตรครับ

ขาดเหลือยังไงบ้างครับ

ไกลไป ตัวไม่เต็ม หรือ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ขอบคุณครับผม

jimmy2

• Global Moderator
Re: รูปนี้ใช้ได้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 08:26 pm »
ภาพมันดูคมชัดดี สีสันสวยใช้ได้เลยครับ
แต่องค์ประกอบของภาพ มุมกล้อง มันดูธรรมดาๆ มากเลยครับ

บรรยากาศ อารมณ์ภาพ แทบดูไม่ออกเลยว่าเป็นการแสดง Concert

NikP500

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 08:59 pm »
ภาพมันดูคมชัดดี สีสันสวยใช้ได้เลยครับ
แต่องค์ประกอบของภาพ มุมกล้อง มันดูธรรมดาๆ มากเลยครับ

บรรยากาศ อารมณ์ภาพ แทบดูไม่ออกเลยว่าเป็นการแสดง Concert
ขอบคุณครับ อ.จิม

หมายความว่าผมต้องถ่ายให้ไกลๆกว่านี้เพื่อที่จะเก็บอารมณ์ของบรรยากาศไว้ด้วยใช้มั้ยครับ

jimmy2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 10:42 pm »

หมายความว่าผมต้องถ่ายให้ไกลๆกว่านี้เพื่อที่จะเก็บอารมณ์ของบรรยากาศไว้ด้วยใช้มั้ยครับ

ไม่ใช่ครับ

ไม่เกี่ยวว่าใกล้หรือไกล
มันอยู่ที่การวางจุดสนใจในภาพ ทิศทางแสง ฉากหลัง ทุกอย่างมันเกี่ยวข้อกันหมด
อ่านเรื่องกฎการถ่ายภาพและจัดองค์ประกอบเบื้องต้น
กฎ 3 ส่วน และจุดตัด 9 ช่อง
หาใน Google มีให้อ่านเยอะเลย

และอ่านและดูทุกกระทู้ในห้องมือใหม่นี้ครับ

NikP500

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ม.ค. 2013, 06:15 am »

ไม่ใช่ครับ

ไม่เกี่ยวว่าใกล้หรือไกล
มันอยู่ที่การวางจุดสนใจในภาพ ทิศทางแสง ฉากหลัง ทุกอย่างมันเกี่ยวข้อกันหมด
อ่านเรื่องกฎการถ่ายภาพและจัดองค์ประกอบเบื้องต้น
กฎ 3 ส่วน และจุดตัด 9 ช่อง
หาใน Google มีให้อ่านเยอะเลย

และอ่านและดูทุกกระทู้ในห้องมือใหม่นี้ครับ

เรื่องกฎสามส่วน กับจุดตัดเก้าช่อง ผมซื้อหนังสือมาอ่านแล้วครับ
แล้วผมก็เคยลองถ่ายๆดู แต่ภาพออกมามัน ว่างๆข้างๆยังไงก็ไม่รู้ครับ (หรือผมไม่ชอบเอง หรือเปล่า??)
อีกเรื่องคือ มุมที่จะยืนถ่ายได้มันก็จำกัดและเจาำะจงครับ ยืนที่อื่นไม่ได้นอกจากตรงนี้(เฉพาะในสถานที่นี้นะครับ)
ไว้เด๋วผมจะหาโอกาสไปถ่ายตามตลาดหรือสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆดูบ้างครับ
แต่ปัญหามันก็คือ ไม่มีแบบครับ เรื่องให้คนที่บ้านเป็นแบบ ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ เขาไม่เอาด้วยเลยครับ

มันเลยทำให้ผมชอบไปแอบถ่ายชาวบ้านเขา จนผมรู้สึกชอบแนวนี้ซะแล้วหล่ะครับ (เห็นเขาเรียกว่าแนว สตรีด ใช่มั้ยครับ)

ผมรู้สึกว่ามันต้องตัดสินใจให้เร็ว จังหวะกดต้องดี เพราะถ้าหากพลาดแล้ว พลาดเลย ไม่มีการมาตั้งท่าให้เตรียมตัวในการถ่าย ผมว่ามันท้าทายดีนะครับ

และผมก็เคยเจอเรื่อง แหกกฎสามส่วนด้วยครับ แต่ผมว่าเขาต้องเก่งแล้วแน่ๆ ถึงทำได้แบบนั้น

ส่วนผม ยังไม่คิดจะแหกครับ เพราะ เบสิคยังไม่แน่น ผมจะพยายามต่อไปนะครับ

ขอบคุณน้ามากๆครับ ผมจะพยายามต่อนะครับผม

jimmy2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ม.ค. 2013, 01:01 pm »

เรื่องกฎสามส่วน กับจุดตัดเก้าช่อง ผมซื้อหนังสือมาอ่านแล้วครับ
แล้วผมก็เคยลองถ่ายๆดู แต่ภาพออกมามัน ว่างๆข้างๆยังไงก็ไม่รู้ครับ (หรือผมไม่ชอบเอง หรือเปล่า??)
อีกเรื่องคือ มุมที่จะยืนถ่ายได้มันก็จำกัดและเจาำะจงครับ ยืนที่อื่นไม่ได้นอกจากตรงนี้(เฉพาะในสถานที่นี้นะครับ)
ไว้เด๋วผมจะหาโอกาสไปถ่ายตามตลาดหรือสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆดูบ้างครับ
แต่ปัญหามันก็คือ ไม่มีแบบครับ เรื่องให้คนที่บ้านเป็นแบบ ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ เขาไม่เอาด้วยเลยครับ

มันเลยทำให้ผมชอบไปแอบถ่ายชาวบ้านเขา จนผมรู้สึกชอบแนวนี้ซะแล้วหล่ะครับ (เห็นเขาเรียกว่าแนว สตรีด ใช่มั้ยครับ)

ผมรู้สึกว่ามันต้องตัดสินใจให้เร็ว จังหวะกดต้องดี เพราะถ้าหากพลาดแล้ว พลาดเลย ไม่มีการมาตั้งท่าให้เตรียมตัวในการถ่าย ผมว่ามันท้าทายดีนะครับ

และผมก็เคยเจอเรื่อง แหกกฎสามส่วนด้วยครับ แต่ผมว่าเขาต้องเก่งแล้วแน่ๆ ถึงทำได้แบบนั้น

ส่วนผม ยังไม่คิดจะแหกครับ เพราะ เบสิคยังไม่แน่น ผมจะพยายามต่อไปนะครับ

ขอบคุณน้ามากๆครับ ผมจะพยายามต่อนะครับผม

ดีครับ เขียนมาแบบนี้ชอบครับ

น้ายังมองไม่ออกว่ากฎ มันช่วยให้ภาพสวยขึ้นได้อย่างได้
วิธีการคือ น้าต้องดูรูปที่สวยๆ ในห้องใหญ่ให้เยอะขึ้น บ่อยมากขึ้น
ภาพที่เห็นผ่านตามันจะเข้าไปเก็บในสมองน้าเองโดยไม่ต้องจำ
ดูให้ผ่านตา และหัดสังเกต หรือคิดตามว่าภาพนี้เค้าบอกอะไร
มันสวยตรงไหน แสงมาทางไหน องค์ประกอบเป็นอย่างไร

แนว สตรีด แคนดิด หรือ ไลฟ์ มันมีเพียงเสี้ยววินาทีเดียวที่จะได้ภาพนั้นมาก
แต่บางครั้งต้องอาศัยการคาดเดาเหตุการณ์ล่วงหน้าที่จะขี้น
ถ้าเราเดาออกว่ามีเดี๋ยวนึงจะมีเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้น
เราจะได้เตรียมตัวให้พร้อมที่จะเก็บภาพนั้นได้ทันครับ

การแหกกฎ คนที่จะทำได้ ต้องมีพื้นฐานที่แน่นมาก
และรู้ว่ากฎเป็นแบบไหน ใจคนถ่ายอยากให้แย้งกับกฎอย่างไร

NikP500

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ม.ค. 2013, 07:46 am »
ขอบคุณ คุณครูจิม คุณครูของผมด้วยครับผม

ขออีกนิดครับผม อย่าผมก้าวร้าวหรือมองต่าง กับครูที่ให้ความรู้ผมเลยนะครับ

ผมจะบอกแค่ว่า ครูเชื่อผมมั้ยครับ ว่าผมแอบดูในห้องต่างๆตั้งแต่ยังไม่ซื้อกล้อง และก็เมมโมรี่ภาพที่ชอบๆไว้ในหัว และมันก็ได้ผลอย่างครูว่าจริงๆครับ

โดยเฉพาะ  ภาพ พระพุทธรูปที่วางเรียงๆกันเป็นแนวยาวๆตามข้างฝาผนัง (ภาพของใครผมก็จำไม่ได้หรอกครับ)
แต่ท่านนั้นถ่ายมาได้เข้าตามากๆ ถ่ายจากด้านข้างของพระองค์แรก แล้ว จุดรวมสายตาไปยังองค์สุดท้ายไกลๆ และอีกด้านจะเป็นแสงแดดที่ส่องเข้าหาองค์พระเป็นช่องๆ เว้นช่องไฟตามระยะห่างของหน้าต่าง
รูปนี้สวยมากครับ

อย่างที่ครูบอกจริงๆครับ พอผมไปที่วัด แล้วเห็นพระที่วางเรียงกันไว้เหมือนที่เคยเห็นในรูป....ที่นี้ก็เอาเลยครับ หาเหลี่ยมมุมตามที่จำเขามา

แต่มันก็คงไม่สวยเหมือนต้นฉบับหรอกครับ และอีกอย่าง ผมรู้สึกว่า ผมก็ก๊อบปี้เขาซะแล้ว ทำไมไม่คิดเอง

ตรงนี้แหละครับ ที่เวลาผมเห็นองค์ประกอบอะไรๆที่คล้ายๆกับรูปที่เห็นเขาถ่ายมา แล้วทำให้ผมไม่อยากถ่ายตามเขา

ครูเชื่อมั้ยครับ บางครั้งพอถ่ายได้ภาพมา ผมกดลบเดี๋ยวนั้นเลยครับ พร้อมกับบอกตัวเองว่า "ทำไม ไม่คิดเอง"

แ่ค่นี้แหละครับครูครับ ผมจะจัดการกับความรู้สึกแบบนี้ของผมได้ยังไงครับ
ขอบคุณ ครูอีกครั้งครับผม

ด้วยความเคารพครับผม

jimmy2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 09:21 am »
ขอบคุณ คุณครูจิม คุณครูของผมด้วยครับผม

ขออีกนิดครับผม อย่าผมก้าวร้าวหรือมองต่าง กับครูที่ให้ความรู้ผมเลยนะครับ

ผมจะบอกแค่ว่า ครูเชื่อผมมั้ยครับ ว่าผมแอบดูในห้องต่างๆตั้งแต่ยังไม่ซื้อกล้อง และก็เมมโมรี่ภาพที่ชอบๆไว้ในหัว และมันก็ได้ผลอย่างครูว่าจริงๆครับ

โดยเฉพาะ  ภาพ พระพุทธรูปที่วางเรียงๆกันเป็นแนวยาวๆตามข้างฝาผนัง (ภาพของใครผมก็จำไม่ได้หรอกครับ)
แต่ท่านนั้นถ่ายมาได้เข้าตามากๆ ถ่ายจากด้านข้างของพระองค์แรก แล้ว จุดรวมสายตาไปยังองค์สุดท้ายไกลๆ และอีกด้านจะเป็นแสงแดดที่ส่องเข้าหาองค์พระเป็นช่องๆ เว้นช่องไฟตามระยะห่างของหน้าต่าง

อย่างที่ครูบอกจริงๆครับ พอผมไปที่วัด แล้วเห็นพระที่วางเรียงกันไว้เหมือนที่เคยเห็นในรูป....ที่นี้ก็เอาเลยครับ หาเหลี่ยมมุมตามที่จำเขามา

แต่มันก็คงไม่สวยเหมือนต้นฉบับหรอกครับ และอีกอย่าง ผมรู้สึกว่า ผมก็ก๊อบปี้เขาซะแล้ว ทำไมไม่คิดเอง

ตรงนี้แหละครับ ที่เวลาผมเห็นองค์ประกอบอะไรๆที่คล้ายๆกับรูปที่เห็นเขาถ่ายมา แล้วทำให้ผมไม่อยากถ่ายตามเขา

ครูเชื่อมั้ยครับ บางครั้งพอถ่ายได้ภาพมา ผมกดลบเดี๋ยวนั้นเลยครับ พร้อมกับบอกตัวเองว่า "ทำไม ไม่คิดเอง"

แ่ค่นี้แหละครับครูครับ ผมจะจัดการกับความรู้สึกแบบนี้ของผมได้ยังไงครับ

การเรียนแบบไม่ใช่สิ่งที่เสียหายอะไร

น้าเขียนหนังสือได้ และอ่านหนังสือออก็ก็เพราะการเรียนแบบ ทำซ้ำ จนจำขึ้นใจใช่มั้ยหละ

จากประโยคที่น้าว่า "ทำไม ไม่คิดเอง"
คุณครู คุณพ่อ คุณแม่ ที่จับมือน้าหัดเขียนหนังสือตอนน้าเด็กๆ
น้าหัดเขียนตามเส้นปะในแบบฝึกหัด นั้นคือการเรียนแบบ 100%
และฝึกให้น้าอยู่ในกรอบและพื้นฐานที่ถูกต้อง
จนคุณเขียนหนังสือได้เอง และพัฒนาจนมีลายมือเป็นของตัวเอง

ผมถ่ายรูปอยู่ทุกวันนี้ ผมก็จำรูปและมุมของน้าๆ ท่านอื่นมาใช้เสมอครับ

NikP500

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 01:07 pm »

อาจารย์ดึงความคิดเดิมๆของผม ออกจากหัวได้แล้วหล่ะครับ ผมคิดได้แล้วครับ

ถูกจริงๆด้วยครับ ผมคงต้องลองอะไรซ้ำๆไปก่อน แล้วความเคยชินมันจะสร้างอะไรใหม่ๆได้ใช่มั้ยครับ

ีที่เหลือความชำนาญจะช้าหรือเร็ว ก็คงอยู่ที่ตัวผมเองแล้วสิครับ

ขอบคุณครูจิมด้วยครับผม

ด้วยความเคารพครับ

Optimize

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 01:31 pm »
 :emo1_0003:  :emo1_0003:  :emo1_0003:

เป็นกำลังใจให้ทั้งเจ้าของกระทู้ และ น้าณพ นะครับ  :emo1_0003:
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

noon282

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 03:04 pm »
เข้ามาอ่านแล้วผมนึกถึงสิ่งที่ อ.ปิยะกล่าวไว้ในกระทู้นี้เลย

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=56035.0         ตรง login ชื่อ wawa

ชอบสิ่งที่ อ.ปิยะเขียนมากๆ (อยากขออนุญาตเอาไปเผยแพร่ แต่เกรงใจอาจารย์  :emo1_0008: )

และที่ครูเขียนเรื่องการเขียนตัวหนังสือตามเส้นประ ก่อนจะพัฒนาเป็นลายมือตัวเอง  โอ๊ยย   โดนมากๆ  ครับครู  :emo1_0006:

SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

jimmy2

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 04:08 pm »

อาจารย์ดึงความคิดเดิมๆของผม ออกจากหัวได้แล้วหล่ะครับ ผมคิดได้แล้วครับ

ถูกจริงๆด้วยครับ ผมคงต้องลองอะไรซ้ำๆไปก่อน แล้วความเคยชินมันจะสร้างอะไรใหม่ๆได้ใช่มั้ยครับ

ีที่เหลือความชำนาญจะช้าหรือเร็ว ก็คงอยู่ที่ตัวผมเองแล้วสิครับ

ขอบคุณครูจิมด้วยครับผม

ด้วยความเคารพครับ

ด้วยความยินดีครับ

เข้ามาอ่านแล้วผมนึกถึงสิ่งที่ อ.ปิยะกล่าวไว้ในกระทู้นี้เลย

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=56035.0         ตรง login ชื่อ wawa

ชอบสิ่งที่ อ.ปิยะเขียนมากๆ (อยากขออนุญาตเอาไปเผยแพร่ แต่เกรงใจอาจารย์  :emo1_0008: )

และที่ครูเขียนเรื่องการเขียนตัวหนังสือตามเส้นประ ก่อนจะพัฒนาเป็นลายมือตัวเอง  โอ๊ยย   โดนมากๆ  ครับครู  :emo1_0006:

ไม่ต้องเกรงใจครับ

นำเสนอสิ่งที่ดีๆ มีประโยชน์ต่อสาธารณะ ไม่มีอะไรผิดอยู่แล้วครับ

mrteeyai

• Power Puff Boy
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 05:11 pm »
แวะมาชมครับ

:emo1_0004:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

NikP500

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ม.ค. 2013, 06:51 pm »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านด้วยครับผม :emo1_0001:

ต้นหนาว

• Member
  • **
  • จะหมุนเธอ...ตลอดไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ม.ค. 2013, 09:38 am »

การเรียนแบบไม่ใช่สิ่งที่เสียหายอะไร

น้าเขียนหนังสือได้ และอ่านหนังสือออก็ก็เพราะการเรียนแบบ ทำซ้ำ จนจำขึ้นใจใช่มั้ยหละ

จากประโยคที่น้าว่า "ทำไม ไม่คิดเอง"
คุณครู คุณพ่อ คุณแม่ ที่จับมือน้าหัดเขียนหนังสือตอนน้าเด็กๆ
น้าหัดเขียนตามเส้นปะในแบบฝึกหัด นั้นคือการเรียนแบบ 100%
และฝึกให้น้าอยู่ในกรอบและพื้นฐานที่ถูกต้อง
จนคุณเขียนหนังสือได้เอง และพัฒนาจนมีลายมือเป็นของตัวเอง

ผมถ่ายรูปอยู่ทุกวันนี้ ผมก็จำรูปและมุมของน้าๆ ท่านอื่นมาใช้เสมอครับ
:emo1_0003: สุดยอดครับครู โดนทั้งใจโดนทั้งสมองของผมเลยครับครู จะขอเอาไว้ไปสอนลูกชายผมหน่อยนะครับ

mommae

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ก.พ. 2013, 04:32 pm »
เข้ามาร่วมแสดงความเห็นค่า ในฐานะคนชอบถ่ายคอนเสิตเช่นกัน

อิชั้นว่า แนวทางการถ่ายคอนเสิตเนี่ย แล้วแต่ ฟีลใครฟีลมันเรยนะคะ

ไม่จำเป็นว่าต้องเต็มตัว โคลสอับ เฉพาะแบบใด เพราะปัญหาว่า ถ้าไม่มีบัตร All Area แล้วละก้อ

มันก็ติดแหง่กอยู่กับที่มุมใดมุมนึงไปไหนไม่ได้ คนก็เบียดแทบจะขี่คอกันออกลูกละค่ะ 555

อิชั้นจึงมักพยายามเดาว่าเอาเลนส์อะไรไปงานไหนดี เพราะอาจคาดเดาได้ว่า นั่งใกล้ไกลแค่ไหน

แสงอุบาทว์แค่ไหน เอาเก็บแสง เอาโมเม้นท์ เอาแอ๊คชั่น ก้ปรับตัวอีกทีตอนเห็นปัจจัยรอบด้าน

แต่อิชั้น แหกกฏทุกกฏไม่ก็เกือบทุกกฏ 555 เหลือไว้แต่ สปีดกับ อเพอเจอร์แค่นั้นเองไว้เตือนว่าภาพจะมืดจะสว่างเว่อ ไรแบบนั้น

ขอให้สนุกกับการถ่ายคอนเสิตค่า

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.171 วินาที กับ 23 คำสั่ง