ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Nex-5r, มือหมุน กับ mode A S M ครับ อัพเดทคำถามครับ 24.1.56  (อ่าน 816 ครั้ง)

tawee002

• Member
  • **
    • บริษัท ธนบูลย์โฮมซัพพลาย จำกัด
ถามน้าๆครับ nex-5r เวลาใช้มือหมุน
mode M จะปรับ สปีดชัตเตอร์ที่ wheel ด้านบนไม่ได้
mode A ก็ปรับ รูรับแสงที่ wheel ด้านบนไม่ได้ เพราะปรับที่เลนส์อยู่แล้ว                                           
mode S ปกติเลนส์ auto ปรับรู้รับแสงไม่ได้ แต่มือหมุนปรับที่เลนส์อยู่แล้ว                                           
แต่ mode S ปรับ สปีดชัตเตอร์ที่ wheel ด้านบนได้ ปรับ iso auto,ชดเชยแสงได้                                         
สรุป  nex-5r เวลาใช้มือหมุน mode S ดีที่สุดหรือเปล่าครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ หรือ mode M,A มีอะไรที่มากกว่านั้นครับ
น้าๆช่วยอธิบายความแตกต่างระหว่าง mode A S M ให้มือใหม่อย่างผมเข้าใจหน่อยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2013, 08:23 pm โดย tawee002 »

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
Re: สอบถามครับ Nex-5r, มือหมุน กับ mode A S M ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 04:00 am »
ผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับอยากให้มันเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้จังเลยไอ้ปุ่มหมุนๆด้านบนเนี่ยน่าจะออกfw.
 มาให้มันใช้ได้นะครับผมว่าไม่งั้นมันก็ไม่ค่อยจะมีประโยชน์สักเท่าไรเลยเหมือนnex7ที่ปุ่มหมุนๆด้านบนสองอันสลับฝั่งไม่ได้นั่นแหละครับเซ็งเลยครับแค่สลับฝั่งแค่นี้ยังทำไม่ได้เลย :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

Chococat

• Member
  • **
Re: สอบถามครับ Nex-5r, มือหมุน กับ mode A S M ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 02:04 pm »
M ปรับ Speed ที่ปุ่มหมุนควบคุมรวม(จำชื่อมันไม่ได้) ส่วน Wheel ใช้ปรับ F สำหรับเลนส์ที่รองรับ
A/P ไม่เหมาะ ที่จะใช้ กับมือหมุน
S ปรับ Speed ที่ Wheel ด้านบน , ชดเชยแสงได้

M หรือ S แล้วแต่จะชอบนะครับ
แต่ปุ่ม Wheel มันปรับ Speed ง่ายดีด้วย
 :emo1_0071:
Sony Nex-5R v1.03 (Dec-2012)
- SELP1650
- Minolta 50/1.7 MD + Macro Tube
- Sigma 30F1.4 DC DN

tawee002

• Member
  • **
    • บริษัท ธนบูลย์โฮมซัพพลาย จำกัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ม.ค. 2013, 02:12 pm »
ผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับอยากให้มันเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้จังเลยไอ้ปุ่มหมุนๆด้านบนเนี่ยน่าจะออกfw.
 มาให้มันใช้ได้นะครับผมว่าไม่งั้นมันก็ไม่ค่อยจะมีประโยชน์สักเท่าไรเลยเหมือนnex7ที่ปุ่มหมุนๆด้านบนสองอันสลับฝั่งไม่ได้นั่นแหละครับเซ็งเลยครับแค่สลับฝั่งแค่นี้ยังทำไม่ได้เลย :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
ขอบคุณน้า mixkeymouse ครับ :emo1_0007:
M ปรับ Speed ที่ปุ่มหมุนควบคุมรวม(จำชื่อมันไม่ได้) ส่วน Wheel ใช้ปรับ F สำหรับเลนส์ที่รองรับ
A/P ไม่เหมาะ ที่จะใช้ กับมือหมุน
S ปรับ Speed ที่ Wheel ด้านบน , ชดเชยแสงได้

M หรือ S แล้วแต่จะชอบนะครับ
แต่ปุ่ม Wheel มันปรับ Speed ง่ายดีด้วย
 :emo1_0071:
ขอบคุณครับน้า Chococat ครับ :emo1_0006:

tawee002

• Member
  • **
สอบถามเพิ่มเติมครับ
mode S ปรับ สปีดชัตเตอร์ที่ wheel ด้านบนได้ ปรับ iso auto,ชดเชยแสงได้ 
ผมลอง mode s ดูมันปรับชดเชยแสงได้ แต่มันไม่มีผลครับอย่างนี้เป็นเพราะอะไรครับ
โหมดวัดแสงก็ใช้ไม่ได้หรือครับแต่ทำไมมันมีคำสั่งให้ตั้งค่าได้ครับ
ปรับได้แล้วครับเป็นเพราะสปีดชัตเตอร์สูงเกินไปครับ อายจริงๆเลย :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ม.ค. 2013, 08:50 pm โดย tawee002 »

UVPhenix

• Member
  • **
แล้วแต่คนชอบนะครับ ถ้าโหมด S ก็ยังมาตั้ง ISO Auto ได้อีก ถ้าโหมด M มัน Auto ไม่ได้ :emo1_0004:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.135 วินาที กับ 23 คำสั่ง