ผู้เขียน หัวข้อ: (ปิดประเด็น) เจอมากับตัวซื้อเลนส์ใหม่ แต่ประกันเหลือ11เดือน หายไปไหน 4 เดือน  (อ่าน 1974 ครั้ง)

newboom

• Member
  • **
"ได้รับการปรับประกันถูกต้องเรียบร้อยแล้ว  ขอขอบคุณโซนี่ และเจ้าหน้าที่ทุกท่านที่ช่วยประสานงาน ขออนุญาติปิดกระทู้ครับ 23/01/2556"         :emo1_0007: :emo1_0007:

วันนี้ไปซื้อเลนส์ SAL20F28 ที่โซนี่ สาขาเซ็นทรัลพระรามเก้า พอซื้อเสร็จผมก็ได้ทำการเช็คประกันทางโทรศัพท์มือถือเลย เพราะรู้ว่า เดี๋ยวนี้ทางร้านจะลงทะเบียนให้ทันที โดยที่ไม่ต้องไปลงทะเบียนเองทางเน็ต แล้วก็ได้พบ ปัญหาตามที่น้าท่านอื่นเจอ ผมซื้อเลนส์วันนี้ 15/1/56 เลนส์ควรจะหมดประกันวันที่ 15/4/57
แต่ในเน็ตกลับแจ้งว่า หมดประกันวันที่ 16/12/56 กลายเป็นว่า มีประกันแค่ 11 เดือน

ผมได้แจ้งเรื่องกับพนักงานขายในทันที ซึ่งทางพนักงานแจ้งว่า จะดำเนินการส่งเรื่องต่อให้ ตอนแรกว่าจะขอคืนเลนส์ตัวนี้ แต่เนื่องจากผมต้องการจะนำเลนส์ตัวนี้ไปใช้ในสัปดาห์นี้ แล้วสาขาอื่นก็ไม่มีเลนส์ตัวนี้ในสต๊อค ก็เลยจำในลองเสี่ยงดวงซื้อมาลองดู เรื่องนี้จะจบลงยังไง ผมจะมาอัพเดทต่อครับ

ความเห็นส่วนตัว : ผมซื้ออุปกรณ์เกี่ยวกับกล้องโซนี่มาเยอะมาก ทั้ง Nex-5N Nex-7 A65 A77 และ A99 ไม่นับรวมเลนส์ และอุปกรณ์ต่างๆ ผมยังคงหวังว่า โซนี่จะมีการพัฒนา ปรับปรุง ให้ดีขึ้นกว่านี้นะครับ  ผมตอบคำถามคนรอบตัวมาตลอด มาทำไมถึงใช้กล้องโซนี่ ไม่ย้ายไปค่ายอื่น ซึ่งผมก็ตอบไปตรงๆว่า กล้องและอุปกรณ์โซนี่ ไม่ได้เป็นสองรองค่ายอื่น แต่ถ้าเรื่องบริการยังเป็นแบบนี้ ก็คงไม่รู้จะอธิบายคนรอบข้างยังไงแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2013, 08:31 pm โดย newboom »
NEX5N -> A77 ->NEX7 ->A99 -> A7 ->A7R 

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

kwarat

• Member
  • **
รบกวนคุณ Newboom ช่วยอัพเดทด้วยนะครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง จะได้เป็นแนวทางว่าต้องทำอย่างไร ปวดหัวกับ sony จริงๆ  :emo1_0014:

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
คือคุณได้ประกันครบแน่นอนครับ วันที่ลงไว้เป็นวันที่โดยประมาณที่สินค้าออกจากคลังสินค้าเผื่ออยู่หน้าร้านอีก 2-3 เดือน ถ้าสินค้าขายได้ช้ากว่าที่คาดการณ์  วันหมดประกันจะสั้นกว่าปรกติ  วิธีแก้ไข ให้ติดต่อ SONY และส่งเอกสาร ใบเสร็จเพื่อให้เขาแก้วันที่หมดอายุให้ครับ     ผมโพส์ทไป หลายครั้งแล้ว ยังเหมือนเดิม  เมื่อยปาก   

แต่ขอบอกว่าไม่ต้องกลัว วันที่หมดประกันจะยึดถือตามวันที่ซื้อในใบเสร็จรับเงินครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ม.ค. 2013, 07:09 pm โดย LENS G »

jimmy2

• Global Moderator
ระบบมันไม่ Update
ให้โทรไปแจ้งที่ศูนย์เลยครับ
เก็บไว้เสร็จไว้เป็นหลักฐานด้วยนะครับ

newboom

• Member
  • **
ระบบมันไม่ Update
ให้โทรไปแจ้งที่ศูนย์เลยครับ
เก็บไว้เสร็จไว้เป็นหลักฐานด้วยนะครับ

ขอบคุณครับน้า   ช่วงนี้คงต้องกำใบเสร็จไว้แน่นๆ    :emo1_0007:
NEX5N -> A77 ->NEX7 ->A99 -> A7 ->A7R 

newboom

• Member
  • **
คือคุณได้ประกันครบแน่นอนครับ วันที่ลงไว้เป็นวันที่โดยประมาณที่สินค้าออกจากคลังสินค้าเผื่ออยู่หน้าร้านอีก 2-3 เดือน ถ้าสินค้าขายได้ช้ากว่าที่คาดการณ์  วันหมดประกันจะสั้นกว่าปรกติ  วิธีแก้ไข ให้ติดต่อ SONY และส่งเอกสาร ใบเสร็จเพื่อให้เขาแก้วันที่หมดอายุให้ครับ     ผมโพส์ทไป หลายครั้งแล้ว ยังเหมือนเดิม  เมื่อยปาก   

แต่ของบอกว่าไม่ต้องกลัว วันที่หมดประกันจะยึดถือตามวันที่ซื้อในใบเสร็จรับเงินครับ 

ขอบคุณครับน้า......  ผมแค่อยากเป็นกระบอกเสียงอันเล็กๆ อันนึง ที่ช่วยผลักดันให้มาตรฐาน การบริการของโซนี่ดีขึ้น จะได้มีคนหันมาใช้กล้องโซนี่ รวมถึงผลิตภัณฑ์ต่างๆ ให้เพิ่มมากขึ้นครับ    :emo1_0007:

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
คือคุณได้ประกันครบแน่นอนครับ วันที่ลงไว้เป็นวันที่โดยประมาณที่สินค้าออกจากคลังสินค้าเผื่ออยู่หน้าร้านอีก 2-3 เดือน ถ้าสินค้าขายได้ช้ากว่าที่คาดการณ์  วันหมดประกันจะสั้นกว่าปรกติ  วิธีแก้ไข ให้ติดต่อ SONY และส่งเอกสาร ใบเสร็จเพื่อให้เขาแก้วันที่หมดอายุให้ครับ     ผมโพส์ทไป หลายครั้งแล้ว ยังเหมือนเดิม  เมื่อยปาก (เมื่อยปาก ไม่อยากด่า SONY นะไม่ได้ว่าน้า) 

แต่ขอบอกว่าไม่ต้องกลัว วันที่หมดประกันจะยึดถือตามวันที่ซื้อในใบเสร็จรับเงินครับ 

ขอบคุณครับน้า......  ผมแค่อยากเป็นกระบอกเสียงอันเล็กๆ อันนึง ที่ช่วยผลักดันให้มาตรฐาน การบริการของโซนี่ดีขึ้น จะได้มีคนหันมาใช้กล้องโซนี่ รวมถึงผลิตภัณฑ์ต่างๆ ให้เพิ่มมากขึ้นครับ    :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 2013, 12:27 pm โดย LENS G »

kwarat

• Member
  • **
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ

newboom

• Member
  • **
อัพเดทความคืบหน้าครับ 
เมื่อวันที่ 16/01/56 ได้รับการติดต่อทางโทรศัพท์จากทางโซนี่ ให้แฟกซ์ใบเสร็จที่ซื้อสินค้า ส่งไปให้ทางโซนี่ เพื่อทำการปรับแก้ระยะเวลารับประกัน   ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ได้แจ้งว่า เนื่องจากตอนนี้โซนี่กำลังปรับปรุงระบบ My Sony ทำให้มีปัญหาในเรื่องข้อมูลเกี่ยวกับการรับประกัน  ซึ่งหลังจากได้รับใบเสร็จ จะเร่งดำเนินการปรับแก้ให้โดยเร็วที่สุด โดยให้เก็บใบเสร็จที่ซื้อไว้เป็นสำคัญ   :emo1_0007:

yuthasak

• Member
  • **
วันก่อนเพิ่งซื้อเลนส์ไปนึงตัวพร้อมซื้อประกันเพิ่มอีก 3 เดือน
อีกสองวันไปซื้อแฟลชอีกนึงตัว จะซื้อประกันเพิ่มทางศูนย์บอกว่าซื้อเพิ่มไม่ได้
เพราะเคยเจอเหตูการณ์แบบนี้บ่อยเลยตัดสินใจโทรเข้าหา call center เพื่อให้แน่ใจ
ได้รับคําตอบเหมือนกันคือไม่ได้ ลองถามเรื่องเลนส์ (ตัวที่ซื้อ) ซื้อประกันเพิ่มได้มั้ย
คําตอบคือไม่ได้ (งงแล้ว) เลยตอบกลับก็ผมเพิ่งซื้อประกันเพิ่มเมือ่ไม่กี่วันนี้เอง
ถ้าทาง call center ไม่สามารถให้ข้อมูลที่ถูกต้องแล้วทางลูกค้าจะหาข้อมูลที่ถูกต้องได้จากไหนครับ
ตอนนี้ที่ผมทําได้ก็คือ เช็คข้อมูลที่จะซื้อให้ระเอียดถูกต้อง ต้องไม่ตํ่ากว่า 3 ครั้ง 3 ที่ (ลําบากจริงจะซื้อของแต่ล่ะที)
แต่ส่วนตัวผมเองยังรักและชื่นชอบในแบนด์โซนี่เสมอ ไม่ว่าจะเป็นยังไงก็จะยังใช้ต่อไปเรื่อยๆ  รักต้องให้อภัยครับ :emo1_0007:
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

GILBERT

• *
โอ นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว ที่แท้เป็นปกติหรอครับเนี่ย แก้ไขให้ได้ไวๆ นะครับ

Still love sony

Optimize

• **
นี่ไม่ใช่ครั้งแรก และ ก็คงไม่ใช่ครั้งสุดท้าย เฮ้ออ SONYYYYYY
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

สังสันติ์ ปัญญา

• Silver Member
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
เจอเหมือนกันครับ แต่ไม่มีปัญหาครับ
SONY A99, a7-II
SONY      16-35/2.8ZA , 24-105/D
SIGMA     24-70/2.8HSM, 35/1.4 ART , 85/1.4 HSM , TAMRON 70-200/2.8
MINOLTA  17-35/2.8D , 50/1.7, 70-210/4
FLASH- F43M, F60M , Nissin i40, Di700A

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.143 วินาที กับ 23 คำสั่ง