ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามอีกเรื่องนึงครับ เกี่ยวกับเลนส์ CZ 135/1.8  (อ่าน 1616 ครั้ง)

znoopie

• Member
  • **
  • "Let There Be Light"
เคยมีใครเคยใช้ตัว CZ 135/1.8 แล้วตรงตัวกระบอกเลนส์ที่อยู่หน้าวงแหวนโฟกัสมันคลอนๆ นิดหน่อยรึเปล่าครับ ช่างที่ศูนย์เพชรบุรีซ่อมได้รึเปล่าครับ แล้วใช้เวลาเท่าไหร่  คือผมเข้าใจว่ามันเป็น design flaw เพราะเห็นในเวบ dyxum กับ dpreview มารายงานกันหลายคน

หรือไม่งั้น ผมรบกวนขอเบอร์ติดต่อแทนก็ได้ครับ ถ้าได้เป็นเบอร์ของแผนกกล้องอัลฟ่าเลยก็จะยิ่งดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2010, 07:51 pm โดย znoopie »

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
Re: ขอรบกวนถามอีกเรื่องนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.พ. 2010, 02:39 pm »
ชิ้นเลนส์มันหนักครับ ต้องทำใจนิดนึง
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

c-mu_90lv

• Boy Next Door(BND)
  • I know you want me!
    • NuenG Gallery
แล้วมันผิดปกติใช่ไหมครับ
เลน sony kit ผมได้มามันก็ คลอนหน่อยๆอยู่แล้วอะ
ผู้รู้ตอบที
In wole life just find unseen place to give good experience to you!
http://cmu90lv.multiply.com/

Lime

• แมวถือหมี
สำหรับเลนส์ที่เลนส์ชิ้นหน้า หนักๆ ผมไม่คิดว่าจะผิดปกติครับ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

znoopie

• Member
  • **
  • "Let There Be Light"
Re: ขอรบกวนถามอีกเรื่องนึงครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.พ. 2010, 02:00 am »
ชิ้นเลนส์มันหนักครับ ต้องทำใจนิดนึง

ค่าตัวห้าหกหมื่นนี่ โซนี่น่าจะทำได้ดีกว่านี้นะครับ :emo1_0051: :emo1_0051:

Lime

• แมวถือหมี
มันก็เป็นกันทุกยี่ห้อแหล่ะครับ - -a

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ปรกติครับ ตัวอื่นก็เป็น ใช่เหมือนฝ่ายความมั่นคงเลย  :emo1_0006:

DynarX64

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • Tokina Hoya Kenko !!
    • Sixtyfour site !!
Tokina ก็เป็นคับแต่ใช้ไปนานมากๆแล้วถึงจะเป็นคับ

ปัญหาคือบูธของเลนส์คับ

(ถ้าน้านึกไม่ออกลองแกะดูนะคับ มันจะมีวงแหวนที่ครอบน็อตที่เอาไว้ยึดแหวนยึดชิ้นเลนส์อ่ะคับ นั่นแหละบูธเลนส์)

ถ้ามันแตกหรือสึก ก็จะคลอนคับ แต่ถ้าคลอนมากๆนั่นแตกชัวคับ ซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนบูธเท่านั้นคับผม

ถ้าเลนส์ใหม่อะไหล่มีแน่นอนคับ แต่ถ้าเลนส์เก่าแล้วต้องลุ้นคับว่ามีอะไหล่มั้ย
Nikon D600
Nikon 50 1.4G AF-S
Tamron SP 70-300 VC USD
Tokina AT-X 280 Pro
Tokina AT-X 100M D
Tokina AT-X 16-28 FX
Nikon SB-900
Yongnuo 460 II
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
Tokina ก็เป็นคับแต่ใช้ไปนานมากๆแล้วถึงจะเป็นคับ

ปัญหาคือบูธของเลนส์คับ

(ถ้าน้านึกไม่ออกลองแกะดูนะคับ มันจะมีวงแหวนที่ครอบน็อตที่เอาไว้ยึดแหวนยึดชิ้นเลนส์อ่ะคับ นั่นแหละบูธเลนส์)

ถ้ามันแตกหรือสึก ก็จะคลอนคับ แต่ถ้าคลอนมากๆนั่นแตกชัวคับ ซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนบูธเท่านั้นคับผม

ถ้าเลนส์ใหม่อะไหล่มีแน่นอนคับ แต่ถ้าเลนส์เก่าแล้วต้องลุ้นคับว่ามีอะไหล่มั้ย

ถ้าแตกแล้วไม่เปลี่ยจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 1.819 วินาที กับ 23 คำสั่ง