ผู้เขียน หัวข้อ: vvv มาโคร เลนส์เดิม โมแฟลชใหม่ เอารูปมาขอบคุณน้าพุกครับ vvv  (อ่าน 2191 ครั้ง)

akes

• Member
  • **
ภาพจากเลนส์ dedicated macro  จาก minolta แกะเลนส์ชุดหน้า  http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=51383.0

น้าพุกใจดีส่งอุปกรณ์มาให้ต้องขอบคุณด้วยภาพครับ  :emo1_0007:

ผมคงยังมาโครเรื่อยเฉื่อยกับเลนส์ตัวนี้อีกสักพัก    ถึงแม้ว่ามันยังดื้อเรื่องแฟลชอยู่บ้างก็ตาม    แต่มันเบา  สะดวก  และกำลังขยายดีก็เลยยังตัดใจขึ้นโปรเจคใหม่ไม่ได้ซักที

ถ่ายพักเที่ยงสักครึ่งชั่วโมง     ตอนเย็นเกือบมืดอีกครึ่งชั่วโมง   อยากลองของน่ะครับ   :emo1_0010:

เริ่มจากของเล็กจิ๋วๆ 2 ภาพก่อนครับ       
แมลงบนใบไม้ก็ยัง over อยู่ครับ   แต่ว่าไม่ได้เพราะมันเล็กเหลือเกิน   อาบแสงแฟลชขนาดนั้นก็คงมีบ้างแหละ  ใบไม้เหลืองๆด้วยแล้ว
ส่วนแมงมุม   รังเดียวหายอยากเลยครับ   เยอะจัด555    แต่ตัวขนาดปลายเข็มสะกิดนะครับ

akes

• Member
  • **
 :emo1_0071:

แมลงมวน  มั้งครับ  อาจจะเป็นหุ่นยนต์สปายก็ได้   เห็นมีเสาอากาศติดหลังอยู่    ไม่รู้อะไรเหมือนกัน

หนอนก็ธรรมดาครับ   ไม่มีอันใดพิเศษ

akes

• Member
  • **

หมดภาคกลางวันแล้วครับ      ต่อไปภาค twilight   หลังดำครับ  เพราะแสงแทบหมดแล้ว   ภาคนี้ไม่มีแสง over แน่นอนครับ   แต่จะโฟกัสเข้าหรือเปล่าเท่านั้นแหละ  :emo1_0010:

น้องอุลตร้า  หรือเพลี้ยจักจั่น    มีต้นไม้ชนิดนึงที่มันชอบอยู่   ถ้าโชคดีผมก็เจอทั้งดาว M77 เลยครับ      แต่เห็นอุลตร้าสายพันธุ์ต่างประเทศแล้วอยากได้รูปมากครับ   สีรุ้งเลยทีเดียว
ส่วนอีกตัวก็ตัวอะไรไม่รู้     คงมวนอีกชนิดนึงเพราะมีปากแหลมยาวไว้ดูดน้ำเลี้ยงต้นไม้      เล่นซ่อนหากันตั้งนาน  มืดก็มืด    แอบถ่ายได้เท่านี้แหละครับ :emo1_0009:

akes

• Member
  • **

รูปส่งท้ายของวัน      ตอนโฟกัสไม่เห็นรายละเอียดแล้วครับ    ส่องจากเงามืดตัดกับฟ้าสลัวๆพอให้เห็นฐานหนวดที่เป็นเงาดำชัดเจนแล้วถอยมาจิ๊ดนึงกะให้เข้าตา

กดโป้งเดียว     ปิดกล้องแล้วกลับมาลุ้นหน้าคอมที่บ้านครับ    มืดแล้ว อย่าหวังอะไรมาก  ลมพัดเอื่อยๆด้วย      แต่ออกมาน่าพอใจครับ

ยังไงก็ขอบคุณน้าติ๊ก Niceman กับน้าพุก yuthasak ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับสำหรับคำแนะนำและของ

yuthasak

• Member
  • **
เริ่มแจ่มแล้วครับ น้าเอก นี้ขนาดรีบๆนะเนี่ย สุดยอดครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit

NiCeMaN

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ลงตัวแล้วครับน้าเอก. ฝีมือขนาดนี้  :emo1_0003:

ถ้าปรับความสว่างนิดนะ......สุดๆๆ  ครับ เพราะน้าถ่ายมาได้โอเลย ถ่ายมา Under 1 stop แล้วก็มาดึงความสว่างใน photoscape(อย่างอื่นยังใช้ไม่เป็น...กำลังฝึก Photo shop อยู่  :emo1_0010:  ) เอาแค่นี้ก็แหล่มแย้ววว

ปล...ขออนุญาติน้าเอก  เอาภาพมาดึงความสว่างหน่อยนะ.. ตาผมไม่ดีมองไม่ชัด.......... :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
" I Love CCD "
.
"อุปกรณ์โปร ใช่ว่าจะเป็นโปรได้ถ้าขาดความเข้าใจอย่างแท้จริง"
"อยากถ่ายทอดสิ่งที่เราเห็น...ออกมาให้เหมือนจริงมากที่สุด"

akes

• Member
  • **
ขอบคุณน้าติ๊กสำหรับคำแนะนำครับ     ผมคงปรับจอคอมที่บ้านสว่างไปหน่อย เวลา process เลยกลัวสว่างเกิน :emo1_0010:

จะพยายามหารูปมาส่งอีกครับ

akes

• Member
  • **
อีกอย่าง     น้าติ๊กว่าตาไม่ดี     แต่แมลงจิ๋วๆไม่เห็นรอดซักตัว :emo1_0010:

mrteeyai

• Power Puff Boy
สวยๆ ทั้งนั้นครับ
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

yuthasak

• Member
  • **
อีกอย่าง     น้าติ๊กว่าตาไม่ดี     แต่แมลงจิ๋วๆไม่เห็นรอดซักตัว :emo1_0010:
อ.ติ๊ก แกตาไม่ดีเฉพาะแมลงตัวเล็กๆ แต่แมลงพริตตี้แกตาโตเลยครับ :emo1_0010:
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
จูนแฟลชอีกหน่อยแจ๋วเลยครับ อีกนิดๆเกือบแล้วครับ
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

piano art

• Member
  • **
  • สูงสุดกลับสู่สามัญ
ยกนิ้วให้ครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
@ Sony Alpha @
A850,A200 Konica Minolta 17-35/2.8-4(D)
Minolta AF minolta 24-85,Sony50/1.7,Tamron70-300 Minolta 135/2.8 
NexC3,Nex5,Nex6,@6000 18-55 oss 3.5-5.6,16-50pz oss,E55-210

loloo

• Member
  • **
อิจฉาเพราะไม่มีปัญญาซื้อเลนส์มาโคร :emo1_0071:

akes

• Member
  • **
อิจฉาเพราะไม่มีปัญญาซื้อเลนส์มาโคร :emo1_0071:

ขอบคุณทุกท่านที่ชมครับ     แต่เลนส์ตัวนี้ถ้าขายๆกันคงสักสองสามร้อยมั้งครับ     ไม่ได้ใช้เงินเยอะนะ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.154 วินาที กับ 24 คำสั่ง