ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิงกับเครื่องบิน........................................(By Wong Jawang)  (อ่าน 7979 ครั้ง)

cthyongyot

• Ghost Watcher
  • **
จั่วหัวไปอย่างงั้นเองครับ  จริง ๆ แล้วครั้งนี้
เพื่อนวานให้ช่วยถ่ายแฟน

โจทย์ยากครับ  กระทู้นี้ก็เลยเป็นสาวใหญ่รุ่นน้องผมซะมากกว่า

รูปนี้ผมถ่ายไป ใบสองใบ  ผมเรียกเปลี่ยนชุดเลยครับ   

หน้าแบบเกร็ง  พยายามคุยตีสนิท ยังไม่หาย ผมเลยจับใส่แว่น ให้ถ่ายไปก่อน  ตัวแบบผ่อนคลายเมื่อไร ค่อยถอดแว่น แล้วค่อยถ่ายต่อ  เปลี่ยนเป็นใช้เลนส์Y ดีกว่า จะได้สูงยาวเพียว น่าจะเหมาะกับแบบ

เลนส์วายต่อครับ

รูปนี้น่าจะตรงกับชื่อกระทู้ที่สุด

แบบผ่อนคลายแล้วครับ   งั้นถอดแว่น

แบบคุ้นกับผมละ

เสียงผมบอกแบบว่า   "ขะแม่ว ให้สุุดแรงเลยนะ"

ปิดท้ายด้วย Dynamic Range ของ Nikon D800 บวกกับเลนส์ย้อนแสงNano  วัดแสงเฉลีย ทั้งภาพ ไม่มีแฟลช

เพื่อน ๆสมาชิก มีส่วนร่วมในกระทู้ของท่าน  ท่านก็น่าจะมีส่วนร่วม ในกระทู้เพื่อน ๆ สมาชิกบ้าง

jimmy2

• Global Moderator
งามหลายๆ ครับ

PAAOM

• Member
  • **
ไม่ขอวิจารณ์แบบ :emo1_0004:
แต่ขอชมไฟล์ เนียนนนนสวยค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:

proboyturbo

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005:แสงสวยแสงนุ่มแสงงาม :emo1_0005: :emo1_0005:

cthyongyot

• **
ไม่ขอวิจารณ์แบบ :emo1_0004:

:emo1_0005:

ถูกแล้วครับ ผมให้ดูแต่ไฟล์ภาพ   

เพื่อน ๆสมาชิก มีส่วนร่วมในกระทู้ของท่าน  ท่านก็น่าจะมีส่วนร่วม ในกระทู้เพื่อน ๆ สมาชิกบ้าง

rawat205

• Member
  • **
  • น้าเร (เรวัต) ครับ
 :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: เขามาชมรูปครับ

bowkgc8v

• Cheer Leader
  • "ก็ชอบถ่ายแบบเนี้ย"
วิ้งมากๆ  :emo1_0005:
Facebook : https://www.facebook.com/kongfotoh
" มีความสุขกับการถ่ายภาพก็พอ "

Minimum1000

• Member
  • **
ขอถามเป็นความรู้ครับน้าหว่อง

ถ้าเราถ่ายคนด้วยเลนส์ไวด์ เราควรใส่ส่วนของใบหน้ากับลำตัวให้เข้ากลางเพื่อ perspective ที่เหมาะสมใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นอย่างอื่นรบกวนสอนสั่งด้วยครับ

เรื่อง File ภาพไม่ต้องพูดถึง งามสุดๆอยู่แล้ว  :emo1_0007:
VectisS1 Dynax7xi 800si 7 Nex3 5n A700 77 99

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
 :emo1_0071: แบ่งๆกันเจอบ้างก็ดีนะน้าหว่อง  :emo1_0010: ผมก็เจอโจทย์ยากมาหลายอาทิตย์แล้วเหมือนกัน  :emo1_0010:
ยังนึกไม่ออก

cthyongyot

• **

ถ้าเราถ่ายคนด้วยเลนส์ไวด์ เราควรใส่ส่วนของใบหน้ากับลำตัวให้เข้ากลางเพื่อ perspective ที่เหมาะสมใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นอย่างอื่นรบกวนสอนสั่งด้วยครับ

เรื่อง File ภาพไม่ต้องพูดถึง งามสุดๆอยู่แล้ว  :emo1_0007:

ถ้ามือใหม่ใช้วายถ่ายคน ก็วางหน้าแบบไว้ตรงกลางก่อนครับ แล้ว เมื่อมองผ่านเลนส์แล้วจึงค่อยขยับไปซ้ายนิด หรือขวาหน่อย และเอียงกล้องโดยมองผ่านหลังเลนส์
เอียงไปมาซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ดูแบบผ่านหลังเลนส์เมื่อดูแล้ว บิดเบี้ยวส่วนสัดน้อยที่สุด แล้วค่อยกดชัทเตอร์ครับ (ถ้าสังเกตดูภาพผม จะเห็นว่าเวลาผมถ่ายวาย ผมจะเอียงกล้อง เพื่อให้ส่วนสัดดูเนียน แบบกลบเกลื่อนครับ)

แต่ถ้าเริ่มชำนาญ  เมื่อเห็นแบบจะรู้เองครับ ว่าต้องวางมือแบบไว้ส่วนไหน วางขาแบบไว้ส่วนไหนของภาพ ต้องถ่ายก้ม ต้องถ่ายเงยหรือเสย หรือถ่ายกด แค่ไหน องศาจะแม่นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2012, 09:47 pm โดย cthyongyot »

Num

• Member
  • **
 :emo1_0014: เพิ่งเข้าใจเรื่องโจทย์ยาก
File ภาพสวยครับ สีท้องฟ้าสดใสดี
A6000, NEX5N, A7ii, QX100, RX100m3

chokdeec

• **
งาม สุดๆอีกแล้ว ครับพี่หว่อง

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
ขอบคุณสำหรับ รูปงามๆๆ กับ เทคนิคคร้าบบบบ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Minimum1000

• Member
  • **

ถ้ามือใหม่ใช้วายถ่ายคน ก็วางหน้าแบบไว้ตรงกลางก่อนครับ แล้ว เมื่อมองผ่านเลนส์แล้วจึงค่อยขยับไปซ้ายนิด หรือขวาหน่อย และเอียงกล้องโดยมองผ่านหลังเลนส์
เอียงไปมาซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ดูแบบผ่านหลังเลนส์เมื่อดูแล้ว บิดเบี้ยวส่วนสัดน้อยที่สุด แล้วค่อยกดชัทเตอร์ครับ (ถ้าสังเกตดูภาพผม จะเห็นว่าเวลาผมถ่ายวาย ผมจะเอียงกล้อง เพื่อให้ส่วนสัดดูเนียน แบบกลบเกลื่อนครับ)

แต่ถ้าเริ่มชำนาญ  เมื่อเห็นแบบจะรู้เองครับ ว่าต้องวางมือแบบไว้ส่วนไหน วางขาแบบไว้ส่วนไหนของภาพ ต้องถ่ายก้ม ต้องถ่ายเงยหรือเสย หรือถ่ายกด แค่ไหน องศาจะแม่นเองครับ

ขอบคุณน้าหว่องมากครับ จะเริ่มลองถ่ายคนด้วย wide ดู ก่อนหน้านี้ผมใช้แต่ tele หลังๆเริ่มเสียดาย background บางแห่งที่ได้ไป แต่ส่วนใหญ่ถ่ายออกมาแล้วเหมือนถ่ายกล้อง Point and Shoot ตอนหัดถ่ายรูปใหม่ๆ ไม่น่าสนใจ แต่ภาพน้าหลายๆรูป มันได้ทั้งคน ได้ทั้ง background ตอบโจทย์ผมได้เลย
VectisS1 Dynax7xi 800si 7 Nex3 5n A700 77 99

aui0218

• Member
  • **

ยอดฝีมือ เจอโจทย์ยากแค่ไหนก็ตีแตกครับ  :emo1_0004:

เดี๋ยวเอาไปให้รุ่นน้องดูเป็นตัวอย่างดีกว่า ว่าการถ่ายวายด์ให้น่าสนใจต้องทำยังไง   :emo1_0071:

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆ มาแบ่งปันครับ
NEX5 kit 

มือหมุนจ๋า รอหาข้อมูลอีกนิดเจอกันแน่ >___<

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
เข้ามาชมภาพงามๆครับน้าหว่อง :emo1_0003:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

cthyongyot

• **

ขอบคุณน้าหว่องมากครับ จะเริ่มลองถ่ายคนด้วย wide ดู ก่อนหน้านี้ผมใช้แต่ tele หลังๆเริ่มเสียดาย background บางแห่งที่ได้ไป แต่ส่วนใหญ่ถ่ายออกมาแล้วเหมือนถ่ายกล้อง Point and Shoot ตอนหัดถ่ายรูปใหม่ๆ ไม่น่าสนใจ แต่ภาพน้าหลายๆรูป มันได้ทั้งคน ได้ทั้ง background ตอบโจทย์ผมได้เลย

ยอดฝีมือ เจอโจทย์ยากแค่ไหนก็ตีแตกครับ  :emo1_0004:

เดี๋ยวเอาไปให้รุ่นน้องดูเป็นตัวอย่างดีกว่า ว่าการถ่ายวายด์ให้น่าสนใจต้องทำยังไง   :emo1_0071:

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆ มาแบ่งปันครับ

ยินดีครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณทุกเมนท์นะครับ ผมอ่านอย่างละเอียดครบทุกเมนท์แล้ว  มัีไรเมนท์ไว้เดี่ยวตอนเย็นผมเข้ามาอ่านครับ

ton999

• Member
  • **
ใส..เนียนจริงๆ....  :emo1_0010:

ยากแค่ไหน...พี่หว่องก็ถ่ายทอดออกมาดี ... สวย งดงามแบบพี่หว่อง...  :emo1_0005:

Resol

• Member
  • **
    • Resol's Gallery
เจอภาพสะบัดผมนี่ ตาค้างเลยครับพี่หว่อง    :emo1_0008:
Self-conquest is the greatest victory  ชนะตนเองเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่

http://www.facebook.com/ResolStudio
ฝากกด Like ให้ด้วยน้า ^^''
http://resol.thaimultiply.com

Prelude-7

• Member
  • **
  • Dream to Landscape..
สวยงามอีกแล้วมืออาชีพจริงๆคร้าบ  :emo1_0005:
Sony NEX-7 . . . ~*

aumoffline

• Member
  • **
  • หากหยุดพยายาม ก็ไม่ต่างจากการหยุดหายใจ
ภาพสวย เลยครับ น้าหว่อง  :emo1_0005: :emo1_0005:

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
ภาพปิด แหล่มเลยครับ  :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

cthyongyot

• **
ขอบคุณเมนท์ ที่ทะยอยมานะครับ

ผมอ่านครบทุกคนแล้ว  มีไรเมนท์ไว้เดี่ยวพรุ่งนั้เช้าเข้ามาดูครับ :emo1_0003:

sangduan yuddorn

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005:สวยงามอีกแล้วครับพี่น้อง :emo1_0005: :emo1_0005:

wawa

ผมว่า นางแบบคนนี้ น่าจะออกแนว บู๊ๆ เซอร์ๆ แบบสาวมั่นนะ :emo1_0004:  พอจับมา เลดี้ เซ็ะซี่ เลยยากไปเลย  :emo1_0010:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

TitTi

• Member
  • **
เข้ามาเก็บความรู้และดูภาพงามๆครับ พึ่งเจอโจทย์ยากเหมือนกัน ไปไม่เป็นเลย :emo1_0014:

cthyongyot

• **
ผมว่า นางแบบคนนี้ น่าจะออกแนว บู๊ๆ เซอร์ๆ แบบสาวมั่นนะ :emo1_0004:  พอจับมา เลดี้ เซ็ะซี่ เลยยากไปเลย  :emo1_0010:

:emo1_0005:

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เบื้องหลังการถ่าย

ชุดน้องเค้าเอามา 6 ชุดหวาน ๆ ยาว ๆ ทั้งนั้น แล้วเครื่องประดับ เต็มไปหมด แบบว่า  มีความตั้งใจอยากได้รูปอย่างสูง
แต่ ผมเลือกเฉพาะ สองชุดรัดรูปสำหรับการถ่ายครับอาจารย์ปิยะ

ภาพชุดนี้ผม ถ่ายได้ ยาก กว่าจะได้ภาพแบบนี้ เพราะ เพราะน้องเค้าเกร็งมาก  ผมมองหลังเลนส์นี่รู้เลยครับจารย์ เพราะ
เห็นน้องเค้าเกร็ง จน หัวคอกระตุก ไปหมดผมเลย ผมจึงต้องขออนุญาติเพื่อนผม และตัวแบบ ให้ถูกตัวได้  ทุกองศาเช่น การวางมือ  การก้มหน้า เงยหน้า ก้มตัว  การแยกขาผมจับเองหมดเลยครับ บางมุมกล้อง
เช่น ภาพนั่ง ผมต้องจับและถ่ายให้พอดี   ให้ช่วงแขนบังที่ืท้อง

กว่่าจะได้1 ชัทเตอร์นี่.............

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณทุกเมนท์นะครับ  มีไรทะยอยเมนท์ไว้ เดี่ยวตอนเย็นเข้ามาอูอีกรอบครับ :emo1_0003:

DIYman

• Member
  • **
ขอเก็บความรู้ครับ

unicorn

• Member
  • **
แก้โจทย์ยากได้ สวยมากครับ

superkhett

• Member
  • **
 :emo1_0003:  สวยมากๆเลยคับน้า หว่อง  :emo1_0007: :emo1_0007:

cthyongyot

• **
ขอบคุณเมนท์ทั้งสามด้วยนะครับ :emo1_0003:

pitichot

• **
สวยเลยครับน้าหว่อง
ได้ความรู้เรื่องการถ่ายวายด์อีกด้วย :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

pee1511

• Member
  • **
  • พี พญาเหยี่ยว ย่อม บินเดี่ยว เสมอ
คุณภาพ งาน จริงๆ

พี

dreammixer

• Member
  • **
มุมกล้องน้าหว่องสุดๆเลยครับ ไม่มีใครเหมือน
ไว้ถ้ามีเลนY บ้างจะได้ขอวิชาน้าบ้างครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005:
a100(ยางบวม)+Grip Decain
sony 35-70F4 cross x
sony 70-210 F4
sigma 24-70 f2.8 EX DG Macro

Panu

• **
    • Panuphoto
 :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

man HD

• Member
  • **
สวยครับ

cthyongyot

• **
ขอบคุณทุกเมนท์นะครับ

ผมเข้ามาอ่านอย่างละเอียดแล้ว

Note

• Member
  • **
ขอเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนนะครับ ภาพสวยทุกใบครับ :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.311 วินาที กับ 25 คำสั่ง