ผู้เขียน หัวข้อ: เหนือกว่าแชงกรีล่า ไกลกว่าเส้นขอบฟ้า ยังมีขุนเขาแห่งศรัทธา..ย่าติง  (อ่าน 25549 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮาโร่

• Member
  • **
เพิ่งกลับมาสด ๆ ร้อน ๆ  จากการเดินทางแสนทรหด อยู่บนรถสองวันจากเชียงใหม่ถึงคุนหมิง แล้วต่อรถนอนไปลี่เจียง นั่งรถบัสไปจงเตี้ยน
เหมารถขึ้นย่าติงอีกห้าวัน  มีแต่อยู่บนรถเกือบทั้งทริปเลยครับ  เป็นการเดินทาง overland ปลอดเครื่องบิน ไม่สะดวกสบาย แต่สิ่งที่ได้ไป
พบเห็นคราวนี้  คุ้มค่าครับ
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/7Jpu7RAngBQ?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/7Jpu7RAngBQ?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 01:35 pm โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
ย่าติงเป็นอุทยานแห่งชาติตั้งอยู่ในมณฑลเสฉวน  บนอาณาบริเวณที่ชาวทิเบตเชื่อว่าเป็นดินแดนศักดิ์สิทธิ์ เหมือนสรวงสวรรค์ของปวงเทวา
ภูเขาหิมะคือตัวแทนของพระโพธิสัตว์ในความเชื่อของชาวทิเบต ภูเขาศักดิ์สิทธิ์ทั้งสามเปรียบเสมือนพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร พระวัชรปาณี
โพธิสัตว์ และพระมัญชุศรีโพธิสัตว์           
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 01:21 pm โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
นับจากภาพนี้ไป ขอเรียงลำดับตามเวลาไปเรื่อย ๆ นะครับ

วันที่ ๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๕  เวลาประมาณ ๑๖.๐๐ น. คณะของพวกเราเดินทางมาถึงอุทยานย่าติงอันกว้างใหญ่ไพศาล
เราต้องนั่งรถไฟฟ้าลักษณะเหมือนรถกอล์ฟ จากหน้าอุทยาน ระยะทางประมาณสามกิโลเมตร มายังจุดชมวิวจุดแรกที่ทุ่งหญ้าชงก ู่  ที่ซึ่งเราจะได้ตื่นตาตื่นใจ
กับความยิ่งใหญ่และสวยงามของภูเขาหิมะลูกแรก อันเป็นเสมือนพระัโพธิสัตว์วัชรปาณี ตามความเชื่อและศรัทธาของชาวทิเบตท้องถิ่น (ชื่อทุ่งหญ้านี้ต้องพิมพ์
เลี่ยงเซ็นเซอร์ครับ เพราะระบบอ่านว่าไม่สุภาพ)

ยอด Channa Dorje (Xianuoduoji) 5,958 เมตร  ตัวแทนของพระโพธิสัตว์วัชรปาณี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 01:38 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ยอด Channa Dorje (Xianuoduoji) 5,958 เมตร  ตัวแทนของพระโพธิสัตว์วัชรปาณี งามเด่นเป็นสง่าอยู่บนทุ่งหญ้าชงกู่สีเหลืองทอง
ด้านล่างมีลำธารน้ำใสสีเขียวแปลกตาไหลผ่าน  อากาศวันนี้แดดจัดจ้า ฟ้าใสไร้เมฆหมอก ถ้าอยู่กลางแดดอย่างนี้ก็อบอุ่นสบายดีครับ

• Member
  • **
ลานชมวิวที่ทุ่งหญ้าชงก ู่

มีเพียงเดือนตุลาคมเท่านั้นที่จะได้เห็นใบไม้เปลี่ยนสี และฟ้าใส ๆ อย่างนี้ที่อุทยานย่าติง  นักท่องเที่ยวทั้งชาวจีนและ
ต่างชาติ จึงหลั่งไหลมาชื่นชมความงามกันเนืองแน่น แต่ก็ไม่ดูอึดอัดเพราะความกว้างใหญ่ไพศาลของอุทยานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2012, 08:48 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ยอดขาวสะอาดของพระโพธิสัตว์วัชรปาณี สวยงามโดดเด่นยิ่งนัก

• Member
  • **
เหล่านักท่องเที่ยวกำลังเก็บภาพแห่งความประทับใจที่ทุ่งหญ้าชงก ู่

• Member
  • **
ย่าติงของแท้ต้องมีภูเขาหิมะและลำธารสีเขียวเทอร์คอยซ์ มีทุ่งหญ้าสีทองและป่าสนเปลี่ยนสีเป็นฉากหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 08:01 am โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ภาพสุดท้ายของวันแรกครับ  พระโพธิสัตว์วัชรปาณีถ่ายโคลสอัพสุดได้แค่นี้เอง
ลืมบอกไปว่าใช้ Sony Nex5 และเลนส์คิท 18 - 55 ถ่ายบนขาตั้งกล้อง ไม่ใส่ ฟิลเตอร์ cpl เพราะฟ้าสีจัดมากอยู่แล้ว

• Member
  • **
๑๙ ตุลาคม ๒๕๕๕

เมื่อวานนี้หลังจากสิ้นแสงสุดท้ายที่ทุ่งหญ้าชงก ู่   พวกเราก็พากันนั่งรถกลับที่พัก  ซึ่งอยู่ ณ หมู่บ้านย่าติง ห่างจากอุทยานออกไปราวห้าหกกิโลเมตร
ที่พักเป็นโรงแรมสภาพปานกลาง มีที่นอนไฟฟ้าอบอุ่นดี  มีน้ำร้อนให้อาบ แต่คงไม่มีใครคิดอาบน้ำในอุณหภูมิเกือบศูนย์องศาเช่นนี้

วันนี้ตื่นกันแต่เช้าตรู่  แล้วนั่งรถกลับเข้ามาในอุทยานย้อนทางเดิม  จากนั้นนั่งรถไฟฟ้าระยะที่สองต่อไปยังจุดชมวิวอีกแห่งหนึ่ง ที่ทุ่งหญ้ารั่วหรง ซึ่งอยู่
ห่างจากทุ่งหญ้าชงก ู่ ประมาณแปดกิโลเมตร  ภาพนี้เป็นวิวที่มองเห็นจากทุ่งหญ้ารั่วหรงเช้าวันนั้นครับ

• Member
  • **
ยอด Jampelyang (Jambeyang, Yangmaiyong) ความสูง 5,985 เมตร  ตัวแทนของพระโพธิสัตว์มัญชุศรี โดดเด่นอยู่เหนือทุ่งหญ้ารั่วหรง

• Member
  • **
เช้าวันนี้อากาศสดใสไร้เมฆหมอกเช่นเดียวกับเมื่อวาน   พอมาถึงจุดถ่ายภาพ  รู้สึกตื้นตันใจจนแทบกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่
เพราะการเดินทางที่ยากลำบากแสนสาหัส   แถมยังต้องพจญกับสภาพความสูงเฉลี่ยสี่พันเมตรเหนือระดับน้ำทะเล ซึ่ง
หลายคนในกลุ่มของเราต่างพากันมีอาการปวดหัว ไม่สบายไปหลายคนแล้ว

ถ้าโชคไม่ดี ถึงผ่านด่านความสูงมาได้  ก็อาจเจออากาศปิด ฟ้ามีเมฆให้ต้องผิดหวังกลับไปอย่างเสียเที่ยว  กลุ่มของพวก
เรานับว่าโชคดีมากที่ได้พบเห็นทุกอย่างที่ตั้งใจมาเห็น  สมหวังกันถ้วนหน้าครับ  ไม่เสียแรงทีี่บากบั่นมาไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 02:26 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ทุ่งหญ้ารั่วหรงก็มีลำธารน้ำสีเขียวแปลกตาหลายสายไหลผ่าน บางแห่งน้ำกลายเป็นน้ำแข็งไปแล้วเพราะอุณหภูมิวันนี้ติดลบ ๒ องศา
แต่พวกเราก็ไม่รู้สึกว่าหนาวเกินไปเพราะได้แสงแดดอุ่น ๆ ช่วยไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 09:04 am โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
พระมัญชุศรีโพธิสัตว์ โดดเด่นอยู่เหนือทุ่งหญ้ารั่วหรง มีลำธารใสเย็นเป็นฉากหน้า

ออฟไลน์ beekung2009

• Member
  • **
  • เป้าหมายต่อไปคือ FF
ดูเหมือนจะร้อน แต่ใส่เสื้อคลุมกันทุกท่านเลย :emo1_0002:
....ภาพสวยมากครับ :emo1_0001:

• Member
  • **
ทุ่งหญ้ารั่วหรง กับเหล่านักท่องเที่ยว

• Member
  • **
ดูภาพกว้าง ๆ ครับ  เช้านี้อิ่มอกอิ่มใจอย่างบอกไม่ถูก  ได้เห็นครบทุกอย่าง ฟ้าสีฟ้า ป่าเปลี่ยนสี ทุ่งหญ้าสีทอง ภูเขาหิมะแสนบริสุทธิ์
เหนืออื่นใดคือสภาพร่างกายพร้อม ไม่เจ็บไม่ไข้  จึงซึมซับความงามเบื้องหน้าได้อย่างเต็มอิ่มมาก ๆ ครับ

• Member
  • **
หลังอาหารกลางวัน พวกเรานั่งรถไฟฟ้ากลับไปที่ทุ่งหญ้าชงก ู่  เพื่อขึ้นไปชมทะเลสาบ
ไข่มุก ซึ่้่งต้องเดินขึ้นไปอีกใช้เวลาราวครึ่งชั่วโมงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2012, 11:17 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ทุ่งหญ้าชงก ู่ ในแดดบ่าย  คอนทราสจัดมาก  คนถ่ายก็ตาพร่า มองไม่ค่อยเห็นจอ lcd ใช้กะ ๆ เอาครับ :emo1_0010:

• Member
  • **
เดินข้ามสะพานไม้เล็ก ๆ  แล้วขึ้นบันไดหินไปเรื่อย ๆ  สักครึ่งชั่วโมงก็จะถึงทะเลสาบไข่มุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2012, 11:46 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ระหว่างทางสู่ทะเลสาบไข่มุก เราต้องผ่านวัดทิเบตเก่าแก่แห่งหนึ่ง ชื่อวัดชงก ู่  เราแวะเข้าไปชมวัดนี้กันก่อนนะครับ

• Member
  • **
วัดชงก ู่  มองเห็นภูเขาหิมะศักดิ์สิทธิ์เป็นฉากหลัง

• Member
  • **
บริเวณวัดมีเจดีย์หิน ที่รายล้อมด้วยแผ่นหินมนตราจารึกภาษาทิเบต

• Member
  • **
ลวดลายวิจิตรภายในวิหารวัดชงก ู่

• Member
  • **
เดินต่อไปบนบันไดหินสู่ทะเลสาบไข่มุก  ระยะเวลาร่วมครึ่งชั่วโมงเท่านั้น  แต่ด้วยระดับความสูงสี่พันเมตรเหนือระดับน้ำทะเลทำให้เหนื่อยง่ายมากครับ

• Member
  • **
ขึ้นมาถึงแล้วหายเหนื่อย เพราะความงามของทะเลสาบไข่มุกและภูเขาศักดิ์สิทธิ์อีกยอดหนึ่งที่มองเห็นเบื้องหน้า
ในภาพเป็นธงมนต์และกองเจดีย์ก้อนหิน ที่ผู้แสวงบุญพากันมาก่อไว้เป็นพุทธบูชา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 09:16 am โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
นักท่องเที่ยวกำลังชมความงามของยอดเขาพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร  ซึ่งเป็นภูเขายอดคล้ายรูปปิรามิดเบื้องหน้า

ยอด Chenrezig (Xiannairi) 6,032 เมตร ตัวแทนของพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร

• Member
  • **
ทุกภาพที่ทะเลสาบไข่มุกและวัดชงก ู่ใช้เลนส์ sel 16 F 2.8 ครับ

จากนั้นเดินกลับ ระหว่างทางต้องผ่านด้านหลังวัดชงก ู่  มุมกำลังสวยเลย แต่ย้อนแสงทุกภาพถ้าจะเอาภูเขาหิมะด้วยน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 02:10 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
กลับลงมาถึงที่ราบตรงทุ่งหญ้าอีกครั้งหนึ่ง  ตอนนี้แดดเริ่มลับเหลี่ยมเขาไปบ้างแล้ว ผู้คนเริ่มทะยอยกลับ  อุทยานปิดเวลาทุ่มตรงครับ
พอแดดลับ อากาศก็เย็นเยือกลงอย่างรวดเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 08:17 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
มองความงามของอุทยานย่าติงเบื้องหน้าอีกครั้งก่อนตัดใจลาจาก  คุ้มค่าแล้วที่เดินทางมาแสนไกล ขอพรภูเขาศักดิ์สิทธิ์ให้กลับบ้าน
อย่างปลอดภัย ไม่ป่วยไม่ไข้ระหว่างทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2012, 08:10 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
ธารน้ำไหลระหว่างเดินกลับ  แดดร่มอย่างนี้ตั้งกล้องถ่ายได้ไม่ต้องใส่ฟิลเตอร์อะไรเลย  ได้ใบไม้สีเหลือง ๆ พอให้รู้ว่าไม่ได้ถ่ายในป่าเมืองไทย
ละน่า

เกือบจบแล้ว  เพิ่งนึกได้ว่าภาพที่ย่อแล้วไม่ได้เหลือ exif ไว้  เพราะทำไม่เป็นครับ  ย่อใน ps แล้ว save for web ไม่ได้เจตนาปกปิดนะครับ :emo1_0008:

• Member
  • **
แชงกรีล่าคืออะไร อย่าไปสนใจมันเลยครับ  ไม่มีจริงหรอก  ก็แค่เมืองในนวนิยายเรื่อง The Lost Horizon ที่คนในเมืองเป็นหนุ่มเป็นสาวอมตะนิรันดร์กาล
แต่คนแย่งกันเอามาตั้งเป็นชื่อโรงแรม หรือชื่อเมืองเพื่อหวังโปรโมทการท่องเที่ยว  อย่างเมืองจงเตี้ยนในมณฑลยูนนานก็เปลี่ยนเป็นเมืองแชงกรีล่า  แต่เมือง
อื่น ๆ เหนือขึ้นไปในเส้นทางย่าติง  ก็บอกว่าที่นี่แชงกรีล่าของจริงนะจ๊ะ

ทางปากีสถานก็มีเมืองแชงกรีล่าเหมือนกัน  ก็ว่ากันไป  ใครดูหนังไทย Shambala  เขาก็คงจะว่าไปอีกแบบหนึ่ง เพราะไม่ได้ดูก็เลยไม่รู้  เดา ๆ เอาว่าคง
หมายถึงเมืองในอุดมคติ เมืองแห่งความสงบสุขชั่วนิรันดร์ จะว่าเป็นนิพพานก็สูงไปหรือเปล่า

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านจนถึงบรรทัดนี้นะครับ  ภาพชุดนี้สีสันมันออกแปลก ๆ  คงเป็นเพราะมองจากจอ LCD กลางแสงจัดจ้า คอนทราสแรงด้วย
ยินดีรับคำแนะนำเพื่อปรับปรุงการถ่ายภาพในคราวต่อ ๆ ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2012, 07:33 am โดย ฮาโร่ »

ออฟไลน์ KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
งามสุดลูกหูลูกตาจริงๆครับ  :emo1_0005:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

ออฟไลน์ kwphoto

• Member
  • **
    • KW-GRAPHICSTYLE.COM
อยากไปจังเบย สักครั้งในชีวิต

ภาพดูไม่สม่ำเสมอไปนิดนะครับ บางรูปก็สวยยยมาก ๆ แต่บางรูป Over ไปเลย
คงเพราะ แดดแรงและสว่างมาก ๆ ดูจากจอ กล้องมันเลยไม่เท่ากันเท่าไหร่ บางทีจอก็หลอกตาเราแฮ่ ๆ

คุ้มค่ากะการเดินทางเหนื่อยเลยนะครับ อิจฉาจริง ๆ

ปล. กรอบรูปสีขาว ทำให้ภาพดรอปลงเน้อ ไม่ใส่กรอบจะดีกว่านะคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2012, 11:26 pm โดย kwphoto »
Facebook Panpage
https://www.facebook.com/iGoal.Land.of.Dreams

นักออกแบบก็อยากถ่ายรูปสวย [Port Site goto http://www.kw-graphicstyle.com]

ออฟไลน์ amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
งามเหลือหลาย ผมจะมีโอกาศได้ไปไม๊เนี่ย   :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

ออฟไลน์ mrteeyai

• Power Puff Boy
สถานที่สวยงามน่าไปเที่ยวมาก

น้าถ่ายทอดออกมาได้อย่างดีมาก

ชอบคำบรรยายและหัวข้อมากครับ

ถ้ามีโอกาสต้องไปเยือนสักครั้งครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

ออฟไลน์ PAAOM

• Member
  • **

ออฟไลน์ chokdeec

• Keep on Walking
  • Ghost Watcher
  • **
โห...สวยสุดๆ เลย

ขอบคุณ ที่นำมาให้ชม ครับ

ออฟไลน์ StuPidCuPid

• ... Super Proud ...
  • Global Moderator
    • My Flickr
สวยหลายรูปเลยครับ อยากไปบ้าง

ออฟไลน์ pitichot

• **
สวยมากครับอยากไปบ้างจังครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

ออฟไลน์ Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
สวยมากเลยครับ เห็นแล้วอยากไปบ้างจัง :emo1_0005:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

ออฟไลน์ macminolta

• **
 :emo1_0004:  ภาพทิวทัศน์งดงามน่าสนใจมาก  :emo1_0005: แดดสวย ความคมชัด ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็น Nex5  เสียดายน่าจะเอากล้องใหญ่ไปด้วย  ครับ  ทริปนี้ไปอย่างไรครับ ไปทัวร์ หรือจัดทัวร์เอง  อยากทราบรายละเอียดครับ   ผมขอเบอร์โทร ได้ไหมครับ จะได้โทรกลับถามรายละเียดครับ  น่าจะเอารถขับไปได้สัก 4 คน ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :emo1_0007:

ออฟไลน์ ksupasawat

• Member
  • **

ออฟไลน์ Sweety The PB Ai

• Member
  • **
 :emo1_0007: :emo1_0007:
อยากไปถ่ายมั่งจังค่ะ สวยม๊ากก

ออฟไลน์ sssanti

• Member
  • **
  • santi ratchabutra & sony a230 My first SONY
 :emo1_0005: :emo1_0005:สวยงามมากครับ
santi ratchabutra

sony a230 My first SONY
sony 3.5-5.6/18-55 sam
minolta af zoom 35-105  1:3.5(22)-4.5

ออฟไลน์ เค.เค.

• Member
  • **

ออฟไลน์ lukwa

• Member
  • **
    • http://www.facebook.com/pattama.lukwa?ref=tn_tnmn

• Member
  • **
ดูเหมือนจะร้อน แต่ใส่เสื้อคลุมกันทุกท่านเลย :emo1_0002:
....ภาพสวยมากครับ :emo1_0001:
เข้ามาเป็นคนแรกเลย ขอบคุณครับ ที่นี่แดดจ้ามากเพราะอยู่บนระดับความสูงสี่พันเมตร ต้องใส่เสื้อผ้าปิดให้มิดชิดหน่อยครับ
อากาศหนาวเย็นติดลบแต่ได้แสงแดดช่วยให้อบอุ่นครับ

• Member
  • **
งามสุดลูกหูลูกตาจริงๆครับ  :emo1_0005:
ขอบคุณครับน้า  โชคดีไปถูกวันถูกเวลา ลงตัวหมดทุกอย่าง  แต่ภาพถ่ายก็ยังออกมาไม่ค่อยถูกใจอยู่ดีครับ

• Member
  • **
อยากไปจังเบย สักครั้งในชีวิต

ภาพดูไม่สม่ำเสมอไปนิดนะครับ บางรูปก็สวยยยมาก ๆ แต่บางรูป Over ไปเลย
คงเพราะ แดดแรงและสว่างมาก ๆ ดูจากจอ กล้องมันเลยไม่เท่ากันเท่าไหร่ บางทีจอก็หลอกตาเราแฮ่ ๆ

คุ้มค่ากะการเดินทางเหนื่อยเลยนะครับ อิจฉาจริง ๆ

ปล. กรอบรูปสีขาว ทำให้ภาพดรอปลงเน้อ ไม่ใส่กรอบจะดีกว่านะคร้าบ
ขอบคุณครับน้าโกล  อ่านเมนต์ของนักออกแบบอย่างน้าโกลแล้วผมต้องรีบกลับมาแก้งาน  เป็นกระทู้ที่แก้ไขมากที่สุดเลย แต่ก็ยังไม่ถูกใจอยู่ดี
สภาพแสงในจุดถ่ายภาพค่อนข้างซับซ้อน เลยทำให้ภาพออกมาอย่างที่เห็นครับ  ภาพไหนแก้แล้วจะเห็นว่าไม่ใส่กรอบตามคำแนะนำของน้าโกลนะครับ

• Member
  • **
งามเหลือหลาย ผมจะมีโอกาศได้ไปไม๊เนี่ย   :emo1_0005:
ขอบคุณครับน้าอมร  อยากให้ได้ไปนะครับ ไม่ใกล้ไม่ไกล พอนั่งรถไปได้ครับ

• Member
  • **
สถานที่สวยงามน่าไปเที่ยวมาก

น้าถ่ายทอดออกมาได้อย่างดีมาก

ชอบคำบรรยายและหัวข้อมากครับ

ถ้ามีโอกาสต้องไปเยือนสักครั้งครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณครับน้าตี๋ใหญ่

• Member
  • **
:emo1_0007: :emo1_0007: งามมากๆ ค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:
ยินดีจ๊าดนักครับป้าอ้อม  เสียดายไม่ได้ไปด้วยกันนะครับ คงถ่ายออกมาได้งามกว่าผมหลายเท่าเลย

• Member
  • **
โห...สวยสุดๆ เลย

ขอบคุณ ที่นำมาให้ชม ครับ
ยินดีครับน้าโชค :emo1_0007:

• Member
  • **
สวยหลายรูปเลยครับ อยากไปบ้าง
ขอบคุณครับน้า  ย่าติงไม่ไกลเกินเอื้อม  นักถ่ายภาพควรได้ไปสักครั้งครับน้า

• Member
  • **
สวยมากครับอยากไปบ้างจังครับ
ขอบคุณครับน้าที่เข้ามาให้กำลังใจ

• Member
  • **
สวยมากเลยครับ เห็นแล้วอยากไปบ้างจัง :emo1_0005:
ขอบคุณครับ :emo1_0007:

• Member
  • **
:emo1_0004:  ภาพทิวทัศน์งดงามน่าสนใจมาก  :emo1_0005: แดดสวย ความคมชัด ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็น Nex5  เสียดายน่าจะเอากล้องใหญ่ไปด้วย  ครับ  ทริปนี้ไปอย่างไรครับ ไปทัวร์ หรือจัดทัวร์เอง  อยากทราบรายละเอียดครับ   ผมขอเบอร์โทร ได้ไหมครับ จะได้โทรกลับถามรายละเียดครับ  น่าจะเอารถขับไปได้สัก 4 คน ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :emo1_0007:
ผมจัดทัวร์ไปเองครับ  ยินดีแชร์ข้อมูล แต่สะดวกทางพีเอ็มของโฟโต้รีแล็กซ์ครับ ตอบได้ยินดีตอบครับ

• Member
  • **

• Member
  • **
:emo1_0007: :emo1_0007:
อยากไปถ่ายมั่งจังค่ะ สวยม๊ากก
ขอบคุณครับ ย่าติงน่าไปมากครับ

• Member
  • **

• Member
  • **
สวยครับ  .... งาม+สงบ  :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณครับ ย่าติงเป็นดินแดนศักดิ์สิทธิ์  เราเข้าไปแล้วรู้สึกสบายใจจริง ๆ ครับ

• Member
  • **

ออฟไลน์ macminolta

• **
ผมจัดทัวร์ไปเองครับ  ยินดีแชร์ข้อมูล แต่สะดวกทางพีเอ็มของโฟโต้รีแล็กซ์ครับ ตอบได้ยินดีตอบครับ

ขอรายละเอียด ครับ  monmac2001@yahoo.com ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Aka657

• Member
  • **
ภาพกับคำอธิบายดีมากๆครับ อยากไปอยู่ในรูปเลยล่ะครับ.....สวยงามเป็นอย่างยิ่ง  :emo1_0005:  :emo1_0007:

ออฟไลน์ jojoman

• Riding with the wind.
  • Member
  • **
สวยจังครับ น่าไปเที่ยวมากๆ
Time and Tide wait for no man.

ออฟไลน์ pommy

• ทำเกษตรพอเพียงที่บ้านกันเถอะ
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
สวยงามสุดๆ ไปเลยค่ะ...เห็นแล้วอยากแพ็คกระเป๋าไปเที่ยวเลย :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ออฟไลน์ lungpew

• Member
  • **

ออฟไลน์ Capricorn2011

• Member
  • **
มีดินแดนอย่างนี้ในโลกด้วยเหรอ

สวย ไม่ซิ ต้องโครตสวย   มีความบริสุทธิ์ มนต์ขลัง 

คิดว่าสักวันต้องไปให้ได้ แค่เห็นในรูป คิดถึงภาพน้าฮาโร่ เห็นเองกับตา กลั้นน้ำตาไม่อยู่ออกเลยครับ

ภาพสวยมากเลย  บรรยายเหมือนได้ไปเที่ยวด้วย

อย่างนี้ต้องขอบอกว่า.....ขอบคุณมากครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007: :emo1_0007:

ออฟไลน์ (G_G)

• หล่อไว้ก่อน
  • Administrator
ชอบกระทู้น้าฮาโร่ชุดนี้มาก แสดงถึงความสมจริง
ถ้าน้ากอสเดินทางไป จะเห็นได้ด้วยสายตาแบบในภาพเลยครับ  :emo1_0007:

ออฟไลน์ pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
เค้าพูดไปหมดแล้วอ่า.......................... :emo1_0055: :emo1_0055: :emo1_0055:
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

• ทำเกษตรพอเพียงที่บ้านกันเถอะ
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
แวะมาดูอีกรอบ... วันก่อนดูจากมือถือภาพเล็กจะจิ๊ดริดไม่ค่อยซะใจ...วันนี้ได้ดูภาพใหญ่ ๆ แล้วอยากขอข้อมูลในบัดดล
ความรู้สึกอยากแบกเป้เที่ยวมันมาหลอกหลอนอีกแล้วค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
ต่อมความอยากมันกระตุ้นได้เยอะขึ้นพอเข้ามาดูกระทู้น้าฮาโร่.....รู้สึกว่าอยากไปที่ย่าติงมากกว่าเนปาลซะแระ....เด๋วไว้เก็บตังค์ให้ได้ก่อนค่ะ จะไปขอข้อมูล  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

• Member
  • **

ขอรายละเอียด ครับ  monmac2001@yahoo.com ขอบคุณครับ
ส่งข้อมูลไปแล้วทางอีเมลครับ

• Member
  • **
ภาพกับคำอธิบายดีมากๆครับ อยากไปอยู่ในรูปเลยล่ะครับ.....สวยงามเป็นอย่างยิ่ง  :emo1_0005:  :emo1_0007:
ขอบคุณครับ  แต่น้าคิดต่างกับผมตอนเห็นภาพย่าติงครั้งแรกเมื่อปีก่อน  ผมคิดอยากไปยืนถ่ายภาพ  แต่น้าคิดอยากไป
อยู่ในภาพ  แสดงว่ามีวิญญาณนายแบบมากกว่าคนถ่ายภาพหรือเปล่าครับ อิ อิ  :emo1_0007:

• Member
  • **
สวยจังครับ น่าไปเที่ยวมากๆ
ขอบคุณครับ อยากให้ไปจริง ๆ ครับ

• Member
  • **

• Member
  • **
มีดินแดนอย่างนี้ในโลกด้วยเหรอ

สวย ไม่ซิ ต้องโครตสวย   มีความบริสุทธิ์ มนต์ขลัง 

คิดว่าสักวันต้องไปให้ได้ แค่เห็นในรูป คิดถึงภาพน้าฮาโร่ เห็นเองกับตา กลั้นน้ำตาไม่อยู่ออกเลยครับ

ภาพสวยมากเลย  บรรยายเหมือนได้ไปเที่ยวด้วย

อย่างนี้ต้องขอบอกว่า.....ขอบคุณมากครับ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007: :emo1_0007:
ขอบคุณครับน้า  ที่กลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่นี่ แสงมันจ้าแยงตาน่ะครับ เพ่งไปเพ่งมาน้ำตามันก็เลยไหล :emo1_0010:

• Member
  • **
ชอบกระทู้น้าฮาโร่ชุดนี้มาก แสดงถึงความสมจริง
ถ้าน้ากอสเดินทางไป จะเห็นได้ด้วยสายตาแบบในภาพเลยครับ  :emo1_0007:
อ่านเมนต์น้าก้อสแล้วมั่นใจขึ้นมาเยอะครับ  ตอนเห็นภาพคิดอย่างเดียวว่าถ่ายผิดตรงไหนหรือเปล่า สีสันจึงออกมาแปลก ๆ
อย่างนี้ ขอบคุณที่ให้ความมั่นใจครับน้าก้อส :emo1_0007:

• Member
  • **
เค้าพูดไปหมดแล้วอ่า.......................... :emo1_0055: :emo1_0055: :emo1_0055:
แค่ป้าป๊อกเข้ามาดูก็ดีใจมากแล้วครับ  และตอนนี้อยู่ตรงพิกัดไหนบนโลกนี้ครับ

• Member
  • **
แวะมาดูอีกรอบ... วันก่อนดูจากมือถือภาพเล็กจะจิ๊ดริดไม่ค่อยซะใจ...วันนี้ได้ดูภาพใหญ่ ๆ แล้วอยากขอข้อมูลในบัดดล
ความรู้สึกอยากแบกเป้เที่ยวมันมาหลอกหลอนอีกแล้วค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
ต่อมความอยากมันกระตุ้นได้เยอะขึ้นพอเข้ามาดูกระทู้น้าฮาโร่.....รู้สึกว่าอยากไปที่ย่าติงมากกว่าเนปาลซะแระ....เด๋วไว้เก็บตังค์ให้ได้ก่อนค่ะ จะไปขอข้อมูล  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ถ้าภาพของผมสามารถกระตุกต่อมเที่ยวของใครได้บ้างก็รู้สึกภูมิใจนะ  ปีก่อนผมเป็นฝ่ายโดนเอง  เพราะไปดูกระทู้ย่าติงในเวบท่องเที่ยวแห่งหนึ่ง
แล้วบอกตัวเองว่าปีนี้ตาเราต้องไปละ
ถ้าป้าป้อมอยากไปเพราะภาพผม ก็ยินดีรับผิดชอบข้อมูลครับ :emo1_0010:  งบเที่ยวสิบสี่วันสองหมื่นแปดรวมกินนอน,รถเหมา ฯลฯ  หยอดกระปุกสามวัน
ก็ได้ไปแล้วครับป้าป้อม

• **
ถ้าภาพของผมสามารถกระตุกต่อมเที่ยวของใครได้บ้างก็รู้สึกภูมิใจนะ  ปีก่อนผมเป็นฝ่ายโดนเอง  เพราะไปดูกระทู้ย่าติงในเวบท่องเที่ยวแห่งหนึ่ง
แล้วบอกตัวเองว่าปีนี้ตาเราต้องไปละ
ถ้าป้าป้อมอยากไปเพราะภาพผม ก็ยินดีรับผิดชอบข้อมูลครับ :emo1_0010:  งบเที่ยวสิบสี่วันสองหมื่นแปดรวมกินนอน,รถเหมา ฯลฯ  หยอดกระปุกสามวัน
ก็ได้ไปแล้วครับป้าป้อม

แต่ถ้าแบกเป้ไปคนเดียว สัก 5 วันโดยการนั่งเครื่องไป...งบคงบานตะไท แน่ ๆ เลยค่ะ  :emo1_0014: :emo1_0014:
ไม่เป็นไร...ทริปแบบนี้อีก 10 ปี ก็ไม่สาย ... สู้โว้ยยยย ทำงานเก็บตังค์เที่ยวดีก่า :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008: ...  :emotion_001bofu: :emotion_001bofu: :emotion_001bofu: :emotion_001bofu: :emotion_001bofu:

ออฟไลน์ ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
เช้าวันนี้อากาศสดใสไร้เมฆหมอกเช่นเดียวกับเมื่อวาน   พอมาถึงจุดถ่ายภาพ  รู้สึกตื้นตันใจจนแทบกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่
เพราะการเดินทางที่ยากลำบากแสนสาหัส   แถมยังต้องพจญกับสภาพความสูงเฉลี่ยสี่พันเมตรเหนือระดับน้ำทะเล ซึ่ง
หลายคนในกลุ่มของเราต่างพากันมีอาการปวดหัว ไม่สบายไปหลายคนแล้ว

ถ้าโชคไม่ดี ถึงผ่านด่านความสูงมาได้  ก็อาจเจออากาศปิด ฟ้ามีเมฆให้ต้องผิดหวังกลับไปอย่างเสียเที่ยว  กลุ่มของพวก
เรานับว่าโชคดีมากที่ได้พบเห็นทุกอย่างที่ตั้งใจมาเห็น  สมหวังกันถ้วนหน้าครับ  ไม่เสียแรงทีี่บากบั่นมาไกล

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ..น้าฮาโร่  :emo1_0003:
ขนาดผมคนดู เห็นแล้วน้ำตาแทบไหลเลย..สุดยอดจริงๆครับ !!
โดยเฉพาะฟ้าที่เปิดให้ "ใส" ขนาดนี้

ออฟไลน์ pumpu

• Member
  • **
สวยงามมากครับ น้าฮาโร  :emo1_0005: :emo1_0005:
ได้ชมภาพ เหมือนหลุดออกไปจากโลกที่วุ่นวายไปชั่วขณะ
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

ออฟไลน์ uood

• Member
  • **
ดูกระทู้นี้แล้วมีความสุขจริงๆครับ เพลงประกอบนี่เข้ากับบรรยากาศมากๆ ชมภาพสวยๆเพลินมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ MooUon

• Member
  • **
    • ไทยมัลติพลาย
สวยงามมากครับ :emo1_0071: :emo1_0005: :emo1_0071:  จัดทริปเลยดีไหมครับหน้าฮาโร่นำทริป  :emo1_0071: :emo1_0003: :emo1_0006: :emo1_0071: :emo1_0010:

• Member
  • **

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ..น้าฮาโร่  :emo1_0003:
ขนาดผมคนดู เห็นแล้วน้ำตาแทบไหลเลย..สุดยอดจริงๆครับ !!
โดยเฉพาะฟ้าที่เปิดให้ "ใส" ขนาดนี้

คนเรานี่ก็แปลกครับ  เห็นฟ้าใส ๆ กลับอยากได้เมฆเป็นหย่อม ๆ บ้างละ  อยากให้หิมะตกบ้างละ  เออนะ ทริปเดียว
จะให้ได้ทุกอย่างเลยก็เกิ๊น

• Member
  • **
สวยงามมากครับ น้าฮาโร  :emo1_0005: :emo1_0005:
ได้ชมภาพ เหมือนหลุดออกไปจากโลกที่วุ่นวายไปชั่วขณะ
ดีใจที่ภาพของผมช่วยให้น้าใจสงบได้บ้างครับ

• Member
  • **
ดูกระทู้นี้แล้วมีความสุขจริงๆครับ เพลงประกอบนี่เข้ากับบรรยากาศมากๆ ชมภาพสวยๆเพลินมากจริงๆครับ
ขอบคุณที่ชอบนะครับ

• Member
  • **
สวยงามมากครับ :emo1_0071: :emo1_0005: :emo1_0071:  จัดทริปเลยดีไหมครับหน้าฮาโร่นำทริป  :emo1_0071: :emo1_0003: :emo1_0006: :emo1_0071: :emo1_0010:
จัดทริปให้ได้ครับ  แต่ขออนุญาตไม่ไปด้วยนะครับ อิ อิ

ออฟไลน์ Chanikulh

• Member
  • **
สวยงามเหลือหลายครับ น้าฮาโร่ถ่ายทอดออกมาได้ตื่นตาตื่นใจมากครับ สำหรับบางภาพที่ดูเหมือนโอเวอร์ไปบ้าง
ผมว่าอาจเป็นเพราะถ่ายภาพในช่วงที่คอนทราสต์ระหว่างท้องฟ้ากับพื้นดินมีมากเกินไปก็เป็นได้นะครับ  :emo1_0001:

ออฟไลน์ tote

• *
ขอบคุณมากที่นำมาฝาก

ออฟไลน์ Jaydi

• Member
  • **
งดงามมากๆเลยครับ ผมมองว่าการที่ไปเที่ยวแล้วได้เก็บบรรยากาศรอบตัวผ่านภาพถ่ายมานั้นมันทำให้มีคุณค่ามากๆเวลากลับมาเปิดดูครับ ภาพน้าสวยมาก ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ออฟไลน์ yuthasak

• Member
  • **
เหมือนได้ไปด้วยเลยครับ :emo1_0005:
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

ออฟไลน์ pluakk

• Member
  • **

ออฟไลน์ Ellipsis Quantum

• Member
  • **
= Sony Alpha SLT-A77VQ =
= Sony DT 16-50 F2.8 SSM =

ออฟไลน์ senaisland

• Member
  • **
  • Love to Travel
ผมเพิ่งกลับมาเหมือนกัน ไปเมื่อ12-25 ตค น่าจะช่วงเดียวกัน
รูปสวยมากๆ ครับ

ออฟไลน์ mixkeymouse

• ถ่ายรูปให้สนุกก็มีความสุขแล้ว...
  • Member
  • **
  • "DSC" User
ภาพงามมากๆเลยครับแบบว่าสวยงามน้ำตาไหล :emo1_0005:
ชอบสีสรรและมุมมองมากครับฟ้าเข้มได้ใจขาแลนด์จริงครับ :emo1_0003:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

ออฟไลน์ wawa

• Global Moderator
นานๆที จะเห็นข้อจำกัดของ อุปกรณ์ ผมเสียดายภาพชุดนี้ ถ้าเป็น NEX 7 หรือ Fullframe  ขอให้เซนเซอร์สัก24ล้าน   :emo1_0004: ภาพชุดนี้จะสมบูรณ์มาก ครับ :emo1_0005:
I am not perfect but at least I am real.

ออฟไลน์ ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
งามมากตรึงตาตรึงใจเลยคราบบบบบบบ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

ออฟไลน์ apichais

• Member
  • **
ภาพสวยจัดเลยครับ
น้ำใสมาก น่าไปเที่ยว

ออฟไลน์ น้ำหวาน/ping

• Member
  • **
งดงาม ใสปิ๊งเลยครับ ชอบๆ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ออฟไลน์ GoodSoWhat

• **
...สุดยอดเลยครับน้า ผมกลับมาจากจีน ก็มานั่งหาข้อมูลที่นี่อยู่พอดี โอ้ ไม่นึกว่าจะเด้งมาเจองานของน้าในเวปเรา...

ก่อนหน้านี้ผมเข้าเวปน้อยมาก เห็นน้าแล้วยิ่งอยากขึ้นไปอีกครับ^^ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.458 วินาที กับ 24 คำสั่ง