ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยคร้าบ  (อ่าน 1414 ครั้ง)

un

• Member
  • **
ขอคำแนะนำด้วยคร้าบ
« เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 04:04 pm »
เป็นครั้งแรกที่ post ห้องมือไหม่ อุปกรณ์คู่กาย Nex C3+Rokkor 50mm 1.7 ครับ
รบกวนน้าๆ comment หน่อยครับไม่ว่าจะเป็นองค์ประกอบ ความคมชัด และสีสันครับ
ครั้งนี้เป็นตลาดน้ำเล็กๆที่ระยอง ไม่ใหญ่โตเท่าตลาดน้ำที่พัทยา แต่ก็เป็นที่นั่งผ่อนคลายของคนระยองได้ครับ

un

• Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำด้วยคร้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 04:06 pm »
บรรยากาศคล้ายๆกับตลาดน้ำที่อื่นครับ

un

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 04:09 pm »
บรรยากาศยามเย็น นั่งจิบกาแฟ ปล่อยอารมณ์

un

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 04:11 pm »
ปิดท้ายด้วยสองภาพนี้แล้วกันครับ

สหาย ศิวะ

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 04:16 pm »
สวยงามครับ :emo1_0005:
ต่อให้ไก่ไม่ขัน  ตะวันก็ขึ้น

mrbas3

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 07:56 pm »
การจัดองค์ประกอบยังไม่ค่อยลงตัวครับ  :emo1_0003: :emo1_0003:
Sony A65
Lens Sony  DT 18-55 mm /F3.5-5.6 SAM
Lens Sony  DT 55-200 mm /F4-5.6 SAM
Lens Sony  DT 50 mm /F1.8 SAM
Flash Sony HVL-F43AM

un

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 08:01 pm »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 09:40 pm »
โจทย์ยากไปนิดนึง
ละครต้องมี พระเอก นางเอก พระรอง นางรอง ตัวอิจฉา
ภาพถ่ายก็เช่นกัน เห็นปุ๊บต้องรู้เลยว่า"อะไรมันชัดเจน" (impact)
หลังจากนั้นค่อยใส่เรื่อง แสง เรื่อง เบลอหลัง (นี่คือเทคนิคการนำเสนอ เท่านั้น (เทียบได้กับพระรอง)
ภาพที่น้าถ่ายมา มันไม่มีตรงนี้ มันเลยกลายเป็นเหมือนกดชัทเตอร์ไปเรื่อยเจออะไรก็กด
ลองตั้งโจทย์ง่ายๆก่อนครับ ถ้าไปสถานที่แบบนี้ลองคิดว่า..."คนแก่"
ถ่ายคนแก่อย่างเดียวเลยครับ หนุ่มสาวอย่าถ่าย..
เชื่อว่า แบบนี้น้าจะมีงานสวยๆมาโพสที่นี่ครับ
 พยายามครับน้า สู้ๆครับ ผมใช้เวลานานครับกว่าน้าณพจะเชิญไปห้องใหญ่
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

mrbas3

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ต.ค. 2012, 10:26 pm »
ละครต้องมี พระเอก นางเอก พระรอง นางรอง ตัวอิจฉา
ภาพถ่ายก็เช่นกัน เห็นปุ๊บต้องรู้เลยว่า"อะไรมันชัดเจน" (impact)
หลังจากนั้นค่อยใส่เรื่อง แสง เรื่อง เบลอหลัง (นี่คือเทคนิคการนำเสนอ เท่านั้น (เทียบได้กับพระรอง)
ภาพที่น้าถ่ายมา มันไม่มีตรงนี้ มันเลยกลายเป็นเหมือนกดชัทเตอร์ไปเรื่อยเจออะไรก็กด
ลองตั้งโจทย์ง่ายๆก่อนครับ ถ้าไปสถานที่แบบนี้ลองคิดว่า..."คนแก่"
ถ่ายคนแก่อย่างเดียวเลยครับ หนุ่มสาวอย่าถ่าย..
เชื่อว่า แบบนี้น้าจะมีงานสวยๆมาโพสที่นี่ครับ
 พยายามครับน้า สู้ๆครับ ผมใช้เวลานานครับกว่าน้าณพจะเชิญไปห้องใหญ่
น้าเด่นมาเองเลย ความรู้ทั้งนั้น  :emo1_0003: :emo1_0005:
Sony A65
Lens Sony  DT 18-55 mm /F3.5-5.6 SAM
Lens Sony  DT 55-200 mm /F4-5.6 SAM
Lens Sony  DT 50 mm /F1.8 SAM
Flash Sony HVL-F43AM

un

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ต.ค. 2012, 08:14 am »
ขอบคุณครับ จะนำไปลองดูนะครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.105 วินาที กับ 23 คำสั่ง