ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับถ่ายรูปครั้งแรก กับกล้องตัวแรก D5100+ lens kit 18-55  (อ่าน 2503 ครั้ง)

wirut

• Member
  • **
ขอคำแนะนำด้วยครับ อย่างแรกที่ผมรู้คือปัญหาภาพหลุดโฟกัสอ่ะครับ ผมตั้งโฟกัสเป็นแบบจุเดียว ตั้งโหมดโฟกัสเป็นแบบ AF ที่ละภาพ ใช้การวิธีโฟกัส 2 แบบคือ
1.ใช้จุดกลางโฟกัส กดชัตเตอร์ลงไปครึ่งหนึ่งค้างไว้ แล้วจัดองค์ประกอบภาพใหม่ จากนั้นกดแชะ  ผลคือหลุดโฟกัส
2.ใช้จุดโฟกัสที่ตรงกับตำแหน่งที่ต้องการโฟกัส กดลงครึ่งหนึ่งเพื่อโฟกัส แล้วกดแชะ ผลคือหลุดโฟกัสเหมือนกันครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมทำผิดวิธีหรืออย่างไรครับผม

รูปที่ 1 speed shutter 1/125 f5 ISO100

wirut

• Member
  • **
รูปที่ 2 speed shutter 1/100 f5 ISO100

wirut

• Member
  • **
รูปที่ 3 speed shutter 1/160 f5 ISO100

wirut

• Member
  • **
รูปที่ 4 speed shutter 1/200 f5 ISO100

mrbas3

• Member
  • **
แนะนำว่าให้ย้ำโฟกัสครับ หลายๆ ครั้งกดหาโฟกัสแค่ครั้งเดียวมันไม่เข้า ต้องย้ำโฟกัสสัก 2-3 ครั้งครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
Sony A65
Lens Sony  DT 18-55 mm /F3.5-5.6 SAM
Lens Sony  DT 55-200 mm /F4-5.6 SAM
Lens Sony  DT 50 mm /F1.8 SAM
Flash Sony HVL-F43AM

wirut

• Member
  • **
แนะนำว่าให้ย้ำโฟกัสครับ หลายๆ ครั้งกดหาโฟกัสแค่ครั้งเดียวมันไม่เข้า ต้องย้ำโฟกัสสัก 2-3 ครั้งครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

exp

• Member
  • **
 :emo1_0004: ฉากหน้า ฉากหลัง รกไปหน่อยครับ  แสงไม่มีสีเลยออกตุ่นๆ ครับ  ลองหาโลเคชั่นใหม่ครับ มันจะทำให้นางแบบโพสท่าได้ง่ายกว่านี้  :emo1_0005:
[size=10.5pt]
ร้านค้าปักหมุด http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=71700.0
ร้านค้าเฟสบุ๊ค https://www.facebook.com/MFRelaxCamera[/size]

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
ป้าว่าไม่ถึงกับขี้เหร่นะคะ
แต่อาจจะต้องไปศึกษาเรื่องการแต่งภาพ และการปรับองค์ประกอบ ถ้า background มันรกมากก็ถ่ายแคบๆ ไว้
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

wirut

• Member
  • **
:emo1_0004: ฉากหน้า ฉากหลัง รกไปหน่อยครับ  แสงไม่มีสีเลยออกตุ่นๆ ครับ  ลองหาโลเคชั่นใหม่ครับ มันจะทำให้นางแบบโพสท่าได้ง่ายกว่านี้  :emo1_0005:
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ พอดีว่าโลเคชั่นที่ถ่ายมา เป็นสวนดอกไม้หน้าบ้านหนะครับ คงต้องหาเวลาไปเที่ยวบ้างแล้วละครับ

wirut

• Member
  • **
ป้าว่าไม่ถึงกับขี้เหร่นะคะ
แต่อาจจะต้องไปศึกษาเรื่องการแต่งภาพ และการปรับองค์ประกอบ ถ้า background มันรกมากก็ถ่ายแคบๆ ไว้
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ยังศึกษาได้แค่เรื่องการถ่ายรูปอย่างเดียว ยังไม่ได้ศึกษาเรื่องการแต่งภาพเลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะมีคอร์ดอบรม สำหรับคนที่ไม่เคยใช้งาน PS มาบ้างเลยหรือป่าว อยากหาที่อบรมอยู่เหมือนกันครับ

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
ขอคำแนะนำด้วยครับ อย่างแรกที่ผมรู้คือปัญหาภาพหลุดโฟกัสอ่ะครับ ผมตั้งโฟกัสเป็นแบบจุเดียว ตั้งโหมดโฟกัสเป็นแบบ AF ที่ละภาพ ใช้การวิธีโฟกัส 2 แบบคือ
1.ใช้จุดกลางโฟกัส กดชัตเตอร์ลงไปครึ่งหนึ่งค้างไว้ แล้วจัดองค์ประกอบภาพใหม่ จากนั้นกดแชะ  ผลคือหลุดโฟกัส
2.ใช้จุดโฟกัสที่ตรงกับตำแหน่งที่ต้องการโฟกัส กดลงครึ่งหนึ่งเพื่อโฟกัส แล้วกดแชะ ผลคือหลุดโฟกัสเหมือนกันครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมทำผิดวิธีหรืออย่างไรครับผม

รูปที่ 1 speed shutter 1/125 f5 ISO100

วิธีที่2ก็ถูกแล้วนะครับ แต่ภาพที่ได้จะชัดหรือไม่ชัดขึ้นอยู่กับมือของน้าเองครับผม
ปล.น้าถ่ายด้วยโหมดอะไรแล้วใช้โหมดวัดแสงแบบไหนอะครับ ผมไม่เห็นEXIFน้าอะ
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

wirut

• Member
  • **

วิธีที่2ก็ถูกแล้วนะครับ แต่ภาพที่ได้จะชัดหรือไม่ชัดขึ้นอยู่กับมือของน้าเองครับผม
ปล.น้าถ่ายด้วยโหมดอะไรแล้วใช้โหมดวัดแสงแบบไหนอะครับ ผมไม่เห็นEXIFน้าอะ

ผมใช้โหมด A ในการถ่ายครับ ใช้โหมดวัดแสงเฉพาะจุดครับ ถ้าผมใช้วิธีที่ 1 ผมจะล็อคค่าแสงเอาไว้ก่อนครับ แต่ถ้าแบบที่ 2 จะไม่ล็อคค่าแสง

jimmy2

• Global Moderator

วิธีที่ใช้ ถูกต้องทั้ง 2 วิธีครับ

ไม่รู้ว่าใช้กล้องอะไร เลนส์ยาวแค่ไหน

ย่อภาพให้เหลือข้อมูล exif ไว้ดูบ้างซิครับ
ทำไม่เป็นอ่านทีกระทู้ปักหมุดเลยครับ

wirut

• Member
  • **

วิธีที่ใช้ ถูกต้องทั้ง 2 วิธีครับ

ไม่รู้ว่าใช้กล้องอะไร เลนส์ยาวแค่ไหน

ย่อภาพให้เหลือข้อมูล exif ไว้ดูบ้างซิครับ
ทำไม่เป็นอ่านทีกระทู้ปักหมุดเลยครับ
ก่อนอื่นต้องกล่าวคำว่าขอโทษด้วยครับ เนื่องจากผมอ่านไม่ละเอียดในเรื่องการย่อรูป เลยทำให้ไม่มีข้อมูล EXIF ไว้ดูครับ คราวหน้าจะแก้ไขปรับปรุงครับ ขอเม้นจากน้าหน่อยได้ไหมครับ จะได้แก้ไขเรื่องการถ่ายรูปไปด้วยเลยครับ

E20MFJ

• Ghost Watcher
  • **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"

น้ารู้ปัญหาของตัวเองด้วยถือว่าเป็นข้อดีที่น้าจะต้องกลับไปพัฒนาฝีมือมากเลยครับ... :emo1_0003:
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

wirut

• Member
  • **

น้ารู้ปัญหาของตัวเองด้วยถือว่าเป็นข้อดีที่น้าจะต้องกลับไปพัฒนาฝีมือมากเลยครับ... :emo1_0003:
รู้นิดหน่อยครับ แต่ยังแก้ปัญหาไม่ตก ทำยังไงก็หลุดโฟกัสตลอดเลย

jimmy2

• Global Moderator
ที่ผมถามน้ายังไม่ได้ตอบว่า
น้าใช้กล้องอะไร เลนส์อะไร

ภาพทั้งหมดนี้ มันธรรมดามากเลยครับ

เหมือนว่าแสงจะจัดไปหน่อย เพราะแบบในภาพหยี่ตาทุกภาพ

อยู่ใกล้กับฉากหลังมากเกินไป ทำให้ฉากหลังชัดเกินและรก รบกวนตัวแบบ
ควรใช้ f ให้กว้างขึ้นกว่านี้ เพื่อละลายฉากหลังทิ้งไป
แล้วก็วนกลับมาที่คำถามอีกว่าใช้กล้องอะไร เลนส์อะไร

เรื่ององค์ประกอบ พยายามวางแบบให้อยู่ในจุดตัด แต่ภาพหลวมไปหน่อย

wirut

• Member
  • **
ที่ผมถามน้ายังไม่ได้ตอบว่า
น้าใช้กล้องอะไร เลนส์อะไร

ภาพทั้งหมดนี้ มันธรรมดามากเลยครับ

เหมือนว่าแสงจะจัดไปหน่อย เพราะแบบในภาพหยี่ตาทุกภาพ

อยู่ใกล้กับฉากหลังมากเกินไป ทำให้ฉากหลังชัดเกินและรก รบกวนตัวแบบ
ควรใช้ f ให้กว้างขึ้นกว่านี้ เพื่อละลายฉากหลังทิ้งไป
แล้วก็วนกลับมาที่คำถามอีกว่าใช้กล้องอะไร เลนส์อะไร

เรื่ององค์ประกอบ พยายามวางแบบให้อยู่ในจุดตัด แต่ภาพหลวมไปหน่อย

ใช้กล้อง Nikon D5100  lens kit 18-55 mm f/3.5-5.6

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.179 วินาที กับ 24 คำสั่ง