ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าเลนส์มันเสียมาจากโรงงานเนี่ยทำไมถึงซ่อมไม่เปลี่ยนของให้เลยละครับ  (อ่าน 2345 ครั้ง)

guflore

• Member
  • **
ผมเลนส์ผม16-50 2.8 มีปัญหาตรงช่วงวาย โฟกัสช้าเข้าไม่เข้า อาการแบบนี้ผมไม่คิดมันเกิดจากการใช้งาน ทีนี้ผมทนไม่ไหวเลยเคม
แบบว่าซ่อมไป สองรอบไม่หาย (เท่ากับแกะเลนส์สองรอบแล้วถูกไหม) ผมว่าราคามันไม่ถูก ไม่น่าหลุดQCมาได้ บริษัทควรเปลี่ยนของให้ผมไหมครับ

แล้วบริษัทมีมาตรการ  ในการรับประกัน ของแบบนี้ยังไงครับจะเปลี่ยนของใหม่หรือ ถ้ายืนยันจะซ่อมต่อไป ประกันผม1ปีตอนนี้เหลือ8เดือนแล้วจะยืดเวลาให้ไหมครับ

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ปกติแล้วการเปลี่ยนสินค้าตัวใหม่ให้ จะสามารถเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ได้ถ้ามีปัญหาภายใน 7 วัน นับจากวันที่ซื้อนะครับ ถ้าเกินจากนี้ไปแล้วเกิดเสียขึ้นมาก็ซ่อมอย่างเดียวครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

guflore

• Member
  • **
ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่ามันเสียครับนึกว่ามันช้า ปกติก็ใช้ซูมช่วง50ถ่าย แล้วการแบบนี้7วันไม่ทันสังเกตุหรอกครับ
นี่ก็ผ่านไป2เดือนแล้วกับการซ่อมรอบที่3 ผมจะต้องรออีกนานไหม เลนส์ไม่ได้ใช้ เสียความรู้สึก   

tmxcite

• Ghost Watcher
  • **
เดี๋ยวก็ชินครับ
อาจจะเป็นที่กาวยังไม่แห้งก็ได้นะครับ

butterzai

• Member
  • **
    • คลังรูปเก่าๆ
กาวไม่แห้ง ประโยคคุ้นๆนะเนี่ย  :emo1_0010: :emo1_0010:

ผมเคยส่งซ่อม SEL 16 f2.8  ผมว่า เค้าคงประหยัดงบมั้ง  ถ้าซ่อมได้ซ่อม ซ่อมไม่ได้ค่อยเปลี่ยน ...  กรณีของผม เค้าเปลี่ยนเลนส์ใหม่ให้เลยครับ  (ไม่อยู่ใน 7 วันนะ)
ใช้ๆไปอยู่ Coat หน้าเลนส์ลอกเป็นแผ่นเลย  ภาพนี่ ฟุ้งกระจายเลยครับ :emo1_0014:  แต่เปลี่ยนแล้วใช้ยาวจนตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

(G_G)

• Administrator
ปัญหาใหญ่มากของช่างกล้องยี่ห้อนี้คือ "ไม่รู้ว่ามันเสียตรงไหน" เลยหลายครั้ง โมเมว่า "มันไม่เสีย"

guflore

• Member
  • **
ได้เลนส์กลับมาแล้วครับ ไม่หายเหมือนเดิม ...... ด่าผมกลับมาด้วยว่า ใช้ไม่เป็น ..เดี๋ยวจะโพสคอมเม้นของช่างให้ดูครับ

แต่ผมยังไม่ส่งไปรอบที่สี่ เพราะผมต้องเอาไปใช้งานก่อน ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม จะโฟกัสให้มันเข้าเลยไม่ได้ต้องซูมสุดก่อนถึงจะเข้าแล้วค่อยถอยช่วงซูจัดองค์ภาพด้วย
ช่างซ่อมให้ผมถึง3ครั้งบอกเปลี่ยนมอเตอร์มันฝืดล้างนู่นนี่นั่น2เดือนอาการเดิมยังแก้ไม่หายอีก เดี๋ยวผมจะรีวิว วิธีใช้เลนส์ตัวนี้ให้ดูครับว่าใช้ให้ถูกต้องต้องทำยังไงบ้าง เพราะก่อนจะส่งซ่อมผมต้องใช้วิธีนี้ถ่ายตลอด
คนที่ซื้อมาใช้เหมือนผมจะได้ไม่งงจะได้ไม่คิดว่ามันเสีย... :emo1_0014:

(G_G)

• Administrator
ให้เขาเบิกเลนส์มาอีกตัว รุ่นเดียวกัน แล้วถ้ามันทำงานได้ไม่เหมือนตัวที่เราซื้อมา ก็น่าจะเป็นสิ่งพิสูจน์ที่ดีที่สุดครับ
ลองไปที่โชว์รูมเพื่อลองก่อน แล้วควรต้องไปเจอช่างที่ศูนย์เพรชครับ เสียเวลาหน่อย เคสจะได้จบครับ

เอาใจช่วยนะครับ

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ตามน้า กอส ครับ ถ้าไม่เทียบเราก็ไม่รู้ว่ามันผิดปรกติหรือเปล่า ต้องเทียบครับ   ขนาดผมฟังจากคุณผมก็ยังฟันธงไม่ได้ว่าเล่นเสียจริงหรือเปล่า นอกจากผมจะได้ลองเองถึงจะบอกได้ครับ  เอาเป็นว่าลองให้เพื่อนที่ใช้ SONY เลยมีประสบการณ์มากๆเรื่องเลนส์อุปกรณ์ต่างๆ เขาน่าพอจะบอกได้ว่าน่าจะเป็นที่อะไร ผิดปรกติหรือไม่ ถ้าจะให้แน่ใจเอาตัวอื่นมาลองด้วยดีกว่าครับ  บางที่ผู้ใช้ก็สำคัญนะครับ  ซึ่งโดยปรกติเลนส์ช่วงไวด์สุดมากๆ มักมีปัญหาเวลาโฟกัสครับ

guflore

• Member
  • **
เดี๋ยวปลายเดือนนี้ผมจะเอาทั้งกล้องทั้นเลนส์ขึ้นกรุงเทพครับ ผมก็อยากจะคุยกะช่างจริงครับ แล้วจะถามด้วยว่าเชคยังไง ตั้งสามครั้ง ซ่อมไม่ได้ ดูเม้นช่างผมอึ่งไปเลยครับ
บอกให้โทรมาหาก็ไม่โทร ซ่อมส่งกลับมาเลย แล้วอาการเดิมก็ไม่หายยังโดนว่ากลับมาอีกว่าผมใช้ไม่ถูกต้องเอง ผมคงเอาช่วง วาย16ไปโฟกัสมดระยะ1ซมละมั้ง :emo1_0014:

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
ปัญหาใหญ่มากของช่างกล้องยี่ห้อนี้คือ "ไม่รู้ว่ามันเสียตรงไหน" เลยหลายครั้ง โมเมว่า "มันไม่เสีย"

:emo1_0015: :emo1_0015: :emo1_0015: :emo1_0015:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ตอบไม่ได้ว่า เลนส์เป็นอย่างไรนอกจากลองด้วยตัวเองน่าจะพอบอกได้ครับ ไม่ขอออกความเห็นครับ 

Optimize

• **
เอาใจช่วยครับ จะเป็นตำนานอีกหนึ่งบท หรือเปล่า รอดูกันครับ  :emo1_0003: :emo1_0003:
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

E20MFJ

• **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
https://www.facebook.com/MySonyThai?fref=ts

ผมขอยก link กระทู้นี้ ไปลงใน facebook ของ My Sony นะครับ  :emo1_0001:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

guflore

• Member
  • **
https://www.facebook.com/MySonyThai?fref=ts

ผมขอยก link กระทู้นี้ ไปลงใน facebook ของ My Sony นะครับ  :emo1_0001:

ยินดีครับผม

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.161 วินาที กับ 23 คำสั่ง