ผู้เขียน หัวข้อ: ตามล่าผ้าทอมือที่บ้านไทลื้อฝั่งลาว ทำไมผู้สาวที่นี่มีลูกกันเร๊วเร็ว  (อ่าน 10106 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
เมื่อสุดสัปดาห์ที่แล้ว  พรรคพวกชาวเชียงใหม่ ที่มีอาชีพค้าขายผ้าพื้นเมือง ได้ชวนไปเที่ยวสปป. ลาว โดยข้ามฝั่งที่เชียงของไปถึงแขวงห้วยทราย
แล้วเหมารถตู้ นั่งไปอีกสองสามชั่วโมง ถึงหมู่บ้านไทลื้อที่ชาวบ้านทอผ้าเป็นงานอดิเรกหลังว่างจากทำไร่ไถนา

ระัหว่างทางเราผ่านทุ่งนาเขียวขจีลดหลั่นเป็นขั้นบันได มีห้างนาประดับอยู่ประปราย กลับมาแล้วอยากเข็กหัวตัวเองร้อยที โทษฐานที่ไม่ได้ขอคนขับ
จอดรถถ่ายรูปเลย  แต่พอถึงหมู่บ้านไทลื้อแล้วก็ได้ภาพชาวบ้านมานิดหน่อย พอเอามาแบ่งกันดูได้บ้างครับ

ภาพนี้เป็นเช้ามืดวันฝนพรำ  เมื่อคืนนอนค้างโรงแรมริมฝั่งโขงด้านเชียงของ ตื่นขึ้นมาหกโมง เห็นแบบนี้แล้วรู้เลยว่าวันนี้ได้ลุยฝนแน่นอน  มองออกไป
เห็นฝั่งห้วยทราย สปป. ลาวอยู่ลิบ ๆ กลางหมอกฝน
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
นั่งรถตู้สองชั่วโมงกว่า ก็มาถึงหมู่บ้านไทลื้อ ลุยฝนเข้าไปที่บ้านหลังหนึ่งซึ่งได้นัดหมายไว้แล้วว่าคนเมืองไทยจะมาดูและหาซื้อผ้าทอมือ
ของชาวบ้าน  ภาพนี้ถ่ายตอนฝนตกจัก ๆ  ชาวบ้านอยู่กันแบบนี้แหละครับ  ไม่มีรั้วกั้น ต่างเดินไปมาหาสู่กันได้หมด  บ้านนี้ดูรก ๆ หน่อย
เห็นมีเด็กน้อยมองตาแป๋วอยู่สองพี่น้อง ไม่อายกล้องเสียด้วย
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
ขึ้นไปบนบ้านหลังที่นัดไว้  พรรคพวกฝ่ายหญิงก็สาละวนดูผ้าที่ชาวบ้านเอามาเสนอ  ส่วนผู้ชายก็ตั้งวงตามระเบียบ  ผมดอดเข้าไปดูในครัว
เหมือนตอนเด็ก ๆ บ้านพ่ออุ๊ยก็มีครัวแบบนี้ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
อีกหนึ่งชั่วโมงต่อมากลับเข้าไปในครัว ก็ได้ภาพนี้ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
เด็กสาวที่นี่มีลูกกันเร็ว คงเหมือนคนไทยเมื่อก่อนก็ออกเรือนกันตอนอายุสิบกว่านะครับ
แม่มือใหม่คนนี้อายุสิบเจ็ดเอง

ฮาโร่

• Member
  • **
สองยายหลาน

ฮาโร่

• Member
  • **
สองพี่น้องที่ผมถ่ายภาพไว้ตอนฝนตก  ตอนนี้ขึ้นมาบนบ้านที่พวกเราอยู่กัน  มาแล้วบอกว่าชอบถ่ายรูป เลยจัดไปเสียหลายท่า

ฮาโร่

• Member
  • **
วงผ้าครับ  ภาพนี้ต้องระวังเพราะไม่ได้รับอนุญาตให้เอาใบหน้าพรรคพวกมาเผยแพร่

ฮาโร่

• Member
  • **
ฝนหยุดแล้ว พวกเราพากันเดินลงไปดูบ้านหลังอื่น ๆ ชาวบ้านลูกเล็กเด็กแดงเดินตามไปเป็นพรวน บ้างเอาผ้ามายื่นขาย บ้างเอาเครื่องจักสานมาขอให้
พวกเราช่วยซื้อ  เราก็ซื้อกันไปไม่ให้เสียเที่ยวที่มาไกล

ภาพบ้านเรือนไทลื้อ อยู่กันแบบนี้แหละครับ แต่ก็มีไฟฟ้ามีจานดาวเทียม น้ำประปาพร้อม

ฮาโร่

• Member
  • **
แม่ลูกสอง  ดูสิครับแม่หน้าตาัยังเด็กอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2012, 07:13 am โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
ด้ายสีสวย

ฮาโร่

• Member
  • **
ปิดท้ายด้วยภาพนี้นะครับ สองยายหลาย เดาสิครับว่ายายอายุเท่าไหร่
หกสิบเอ็ดแล้วครับ  ผมว่าตอนสาว ๆ คงสวยจัด ขนาดตอนนี้ก็เห็นแววสวย และไ่ม่มีริ้วรอยเท่าไหร่เลย

ทุกภาพถ่ายด้วย Sony Nex5 กับเลนส์ kitty sel 18-55 ถ่ายเป็นไฟล์ jpeg แล้วย่อ usm ธรรมดา
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูนะครับ  :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2012, 03:03 pm โดย ฮาโร่ »

wawa

• Global Moderator
ภาพสวยไฟล์ใส คำอธิบายน่าติดตามครับ  :emo1_0005:  :emo1_0001: เสียดายไม่มี EXIF เป็นวิทยาทานให้น้าๆท่านอื่นได้ศึกษา  :emo1_0004:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

Julung

• Ghost Watcher
  • **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
อยากไปบ้างครับที่นี้ไม่เคยได้ไปเลยครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะครับ  :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

chang Goldfish

• Member
  • **
ภาพสวยมากครับ (ชอบภาพในครัวมากครับ) เป็นภาพวิถีชีวิตของชาวบ้านถ่ายทอดได้ดีมากพร้อมคำบรรยาย ชอบมากครับ  :emo1_0007:

จอมยุทธ เจ้าสำราญ

• Member
  • **
ไฟล์ภาพสวยมากเลยครับ ชอบภาพในครัวจังเลย  ซักครั้งหนึ่งผมต้องไปเที่ยวลาวให้ได้ !!! :emo1_0003:
" โลกใบนี้ ยังมีมุมดีๆให้มอง "

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ยากไปเที่ยวลาว ภาพสวย

PAAOM

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: ชอบแบบดิบๆ เนี่ย
บรรยากาศนี้หาไม่ได้ตามเมืองที่มีแต่นักท่องเที่ยวแล้ว  :emo1_0014:

Optimize

• **
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับ  :emo1_0005:
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
งาม มีเสน่ห์ และ ชอบมวากกกกกกกกกกกกก  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

kasama05

• Member
  • **
  • โมเอะสไตล์
    • ร้านค้าออนไลน์
คิดถึงสมัยตอนเด็กๆ ครับ เมื่อก่อน พ่อแม่ อาชีพเก็บเหมี้ยง  อยู่บ้านบนเขากระทอบแบบนี้เลย  :emo1_0002: ยาม  2ทุ่มหนุ่มๆ ก็จุด ตะเกียง(ทีทำจากกระป๋องนม)เดินข้ามหมู่บ้านไปจีบสาว  :emo1_0009: (ผมยังจำได้ตอนนั้นยังไม่โตครับ ตัวเล็กเท่าเอว มันยังเริ่มกะล่อน :emo1_0008:) ยิ่งตอนดูทีวี wb นี่ไม่ต้องถาม ลุ้นเอากับ แบตรถยนต์ที่ชาร์ต วันไหน แบตไม่พอ จากทีวี 14นิ้ว ธานิน ก็จะเหลือ 5-6 นิ้ว (มันก็ยังดูกัน)  :emo1_0008: ไฟฟ้าไม่มี ลุ้นกันที่โซล่าเซล

สนุกครับ อยู่แบบพอเพียง ไม่ต้องสนใจ วันนึงได้กี่บาท สิ้นเดือนผ่อนอะไร  เช้ามาก็เก็บเหมี้ยง ตกบ่าย ก็แกะปิ่นโต สุมหัวกันกินข้าว จากนั้นก็มี พักเบรค  ออกหาปลา งมปูที่ลำห้วย (เย็นมว้าก  :emo1_0014:)  ผลไม้ตามข้างทาง เด็ดกินได้หมด

ปล ณ ตอนนั้นยังจะมี first love กะสาวสองพี่น้องบ้านต่างลำห้วยนะ  :emo1_0002: มาลำลึกความหลังนิสหน่อย

Capricorn2011

• Member
  • **
สวยงาม ชอบมากๆเลยครับ

สวยใส นอกจากฝีมือ

ต้องรบกวนถามอุปกรณ์  ที่ตอบสนองได้อย่างนี้

มีโปรเซสเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2012, 02:25 pm โดย Capricorn2011 »

ฮาโร่

• Member
  • **
ภาพสวยไฟล์ใส คำอธิบายน่าติดตามครับ  :emo1_0005:  :emo1_0001: เสียดายไม่มี EXIF เป็นวิทยาทานให้น้าๆท่านอื่นได้ศึกษา  :emo1_0004:
ขอคารวะครับอาจารย์ ที่ให้เกียรติเข้ามาเมนต์ภาพของผม  ไม่ได้ตั้งใจปกปิด exif หรอกครับ แต่พอย่อใน ps แล้วมันหายเอง ไว้ผมศึกษาวิธีย่อให้
เหลือ exif แล้วคราวหน้าจะมาโพสใหม่นะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
อยากไปบ้างครับที่นี้ไม่เคยได้ไปเลยครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะครับ  :emo1_0007:
ไปบ้างสิครับ  รถตู้ที่นั่งไปก็ผ่านเส้นทาง R3A ที่ตัดผ่านลาวไปถึงคุนหมิง  แต่ไปไม่ไกลหรอกครับ นับจากต้นทางที่ห้วยทรายไปแค่
ชั่วโมงกว่าแล้วเลี้ยวเข้าซอยไปอีกนิดหน่อย ก็ถึงแล้ว ถามคนแถวนั้นว่าหมู่บ้านไทลื้อก็คงได้  เอ..ลาวเรียกไทลื้อว่าไงนะ

ฮาโร่

• Member
  • **
ภาพสวยมากครับ (ชอบภาพในครัวมากครับ) เป็นภาพวิถีชีวิตของชาวบ้านถ่ายทอดได้ดีมากพร้อมคำบรรยาย ชอบมากครับ  :emo1_0007:
ขอบคุณครับ ชอบภาพนี้เหมือนกัน ความจริงครัวเขาสะอาดเป็นระเบียบดีมาก  หม้อไห เครื่องครัววางอยู่เป็นที่เป็นทาง แต่ความที่
เขาใช้ฟืน ก็เลยมีเขม่าดำจับไปทั่ว ดูเหมือนสกปรก ที่จริงไม่สกปรกเลยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ไฟล์ภาพสวยมากเลยครับ ชอบภาพในครัวจังเลย  ซักครั้งหนึ่งผมต้องไปเที่ยวลาวให้ได้ !!! :emo1_0003:
ไปสิครับ ใกล้ ๆ แค่นี้เอง

ฮาโร่

• Member
  • **

ฮาโร่

• Member
  • **
:emo1_0005: :emo1_0005: ชอบแบบดิบๆ เนี่ย
บรรยากาศนี้หาไม่ได้ตามเมืองที่มีแต่นักท่องเที่ยวแล้ว  :emo1_0014:
ขอบคุณครับป้า อยากไปบ้างไหม ยินดีบอกพิกัดให้นะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับ  :emo1_0005:
ยินดีครับผม

ฮาโร่

• Member
  • **
งาม มีเสน่ห์ และ ชอบมวากกกกกกกกกกกกก  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณครับ ผมดูภาพของป้าแล้วก็ชอบมวากกกกกกกกกกกกก

ฮาโร่

• Member
  • **
คิดถึงสมัยตอนเด็กๆ ครับ เมื่อก่อน พ่อแม่ อาชีพเก็บเหมี้ยง  อยู่บ้านบนเขากระทอบแบบนี้เลย  :emo1_0002: ยาม  2ทุ่มหนุ่มๆ ก็จุด ตะเกียง(ทีทำจากกระป๋องนม)เดินข้ามหมู่บ้านไปจีบสาว  :emo1_0009: (ผมยังจำได้ตอนนั้นยังไม่โตครับ ตัวเล็กเท่าเอว มันยังเริ่มกะล่อน :emo1_0008:) ยิ่งตอนดูทีวี wb นี่ไม่ต้องถาม ลุ้นเอากับ แบตรถยนต์ที่ชาร์ต วันไหน แบตไม่พอ จากทีวี 14นิ้ว ธานิน ก็จะเหลือ 5-6 นิ้ว (มันก็ยังดูกัน)  :emo1_0008: ไฟฟ้าไม่มี ลุ้นกันที่โซล่าเซล

สนุกครับ อยู่แบบพอเพียง ไม่ต้องสนใจ วันนึงได้กี่บาท สิ้นเดือนผ่อนอะไร  เช้ามาก็เก็บเหมี้ยง ตกบ่าย ก็แกะปิ่นโต สุมหัวกันกินข้าว จากนั้นก็มี พักเบรค  ออกหาปลา งมปูที่ลำห้วย (เย็นมว้าก  :emo1_0014:)  ผลไม้ตามข้างทาง เด็ดกินได้หมด

ปล ณ ตอนนั้นยังจะมี first love กะสาวสองพี่น้องบ้านต่างลำห้วยนะ  :emo1_0002: มาลำลึกความหลังนิสหน่อย
ขอบคุณที่แบ่งปันความจำในลิ้นชักนะครับ  อ่านแล้วกลับไปดูรูปของตัวเองรู้สึกว่า "อิน" ขึ้นครับ

PAAOM

• Member
  • **
ขอบคุณครับป้า อยากไปบ้างไหม ยินดีบอกพิกัดให้นะครับ

ขอบคุณค่ะ

ฮาโร่

• Member
  • **

ต้องรบกวนถามอุปกรณ์  ที่ตอบสนองได้อย่างนี้

มีโปรเซสเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0007:
ขอบคุณที่ชอบครับ ทุกภาพถ่ายด้วย Sony Nex5 กับเลนส์ kitty sel 18-55 ถ่ายเป็นไฟล์ jpeg แล้วย่อ usm ธรรมดา
ไม่ได้โปรเซสอะไรอีกเลยครับ

• Member
  • **

ขอบคุณที่ชอบครับ ทุกภาพถ่ายด้วย Sony Nex5 กับเลนส์ kitty sel 18-55 ถ่ายเป็นไฟล์ jpeg แล้วย่อ usm ธรรมดา

ยอดเยี่ยมเลยครับ  ชอบตั้งแต่กระทู้นิวซีแลนด์ ไฟล์ภาพเนียนสวยใสมาก

ผมมี NEX 5 ยังถ่ายไม่ได้แบบนี้(จริงๆก็ฝีมือไม่เท่าไหร่ด้วย)
ต้องกลับไปทบทวนตัวเองแล้วครับ จะได้ไม่ต้องไป nex7

รบกวนอีกคำถาม

น้าตั้งค่ากล้อง ยังไงบ้าง vivid  contrast  sharp sat/WB/Mode/ISO
ผมยังงงๆกับ NEX5  ตัวที่ได้มือสอง เลนส์ตัวเดียวกัน ไฟล์ไม่สวยใสยังงี้แฮะ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2012, 04:30 pm โดย Capricorn2011 »

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ผมหลงรักภาพนี้เข้าเต็มเปาเลยครับ... น้าฮาโร่ !!  :emo1_0027:

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
ผมหลงรักภาพนี้เข้าเต็มเปาเลยครับ... น้าฮาโร่ !!  :emo1_0027:

น้าอาร์ตชอบภาพเดียวกับป๊อกเลยค่ะ ความเหมาะเจาะของเสื้อสีส้มกัย background สีตุ่นๆ
สวยเนอะ
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
รักภาพในครัวจังเลยครับ  :emo1_0006:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

ฮาโร่

• Member
  • **

ยอดเยี่ยมเลยครับ  ชอบตั้งแต่กระทู้นิวซีแลนด์ ไฟล์ภาพเนียนสวยใสมาก

ผมมี NEX 5 ยังถ่ายไม่ได้แบบนี้(จริงๆก็ฝีมือไม่เท่าไหร่ด้วย)
ต้องกลับไปทบทวนตัวเองแล้วครับ จะได้ไม่ต้องไป nex7

รบกวนอีกคำถาม

น้าตั้งค่ากล้อง ยังไงบ้าง vivid  contrast  sharp sat/WB/Mode/ISO
ผมยังงงๆกับ NEX5  ตัวที่ได้มือสอง เลนส์ตัวเดียวกัน ไฟล์ไม่สวยใสยังงี้แฮะ

ขอบคุณมากครับ
ไม่เคยมีใครถามแบบนี้ และไม่รู้ว่าจะตอบได้ถูกหรือเปล่านะครับ ผมเองจับกล้องครั้งแรกก็เป็นตัวนี้เลย nex5 แล้วถ่ายมาแค่ 2 ปี  แต่บางช่วงไม่จับกล้องเลยสามเดือนก็มีนะครับ พวกศัพท์แสง ตัวเลขต่าง ๆ ผมก็ไม่ถนัดหรอกครับ  จะพยายามตอบก็แล้วกัน

อย่างภาพบ้านที่มีเด็กน้อยและสายฝนนั่นก็ง่าย ๆ แสงมีเยอะพอก็กด ๆ ไปเลย F7.1   S30  ISO400  ซูมสุึดที่ 55mm โหมด A
พอมาถ่ายในครัว ภาพที่ไม่มีแม่ครัวนะครับ แสงน้อยมาก พอไม่มีขาตั้งกล้องก็ต้องหาที่วาง ผมเอากล้องวางกับตั่งเตี้ย ๆ แล้วตั้งเวลาถ่าย ภาพนี้ F4.5  S 0.8 วิ
โหมด M   ส่วนภาพที่มีแม่ครัว ต้องอาศัยความว่องไว มัวมาหาที่ตั้งกล้องคงไม่ทันเพราะแม่ครัวเคลื่อนไหวตลอดเวลา ผมใช้โหมดอัตโนมัติที่กดทีเดียวชัตเตอร์ลั่นหลาย ๆ ทีแล้วประมวลผลน่ะครับ

ภาพแม่ลูก และยายหลาน ผมจงใจให้หลังมืดหน่อยไม่งั้นจะรกไปหมด ถ่ายที่ F4.5  S1/20 วิ (ตามหลักไม่ควรต่ำกว่า 1/30 วินะครับ ไม่รู้ผมถ่ายไปได้ไง) ระยะ 49mm เพราะจำตำราว่าถ่ายพอรตเทรทให้ซูมเยอะ ๆ หน่อย

ทุกภาพผมปรับ picture style ค้างไว้หลายวันแล้วตอนถ่ายมาโคร เป็น vivid  ส่วนWB ก็เหมือนกันครับ ตั้งไว้ตอนถ่ายมาโครเป็น Auto WB
และผมไม่ได้วัดแสงอะไรเป็นพิเศษนะครับ ทำไม่เป็น ตั้งไว้ที่วัดแสงทั้งภาพตลอดเลยครับ   
อุ้ย เขิน ๆ   :emo1_0024:ให้มาพูดเรื่องวิธีถ่ายภาพ  ส่วนมากเป็นคนฟังเสียมากกว่าครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ขอบคุณที่ชอบครับน้าอาร์ต  ผมก็ว่าภาพนี้ดูใสซื่อเรียบง่ายดี ถ่ายก็ถ่ายง่าย ๆ ทุกอย่างเป็นอย่างที่เห็นอยู่แล้ว

ฮาโร่

• Member
  • **
รักภาพในครัวจังเลยครับ  :emo1_0006:
ขอบคุณครับน้าอนันดา  ตอนเดินขึ้นไปบนบ้านหลังนี้ผมก็เข้าไปในครัวเลย เห็นแสงลอดเข้ามาตามรูข้างฝาก็รู้เลยว่าจะได้ภาพถูกใจ

• Member
  • **
ที่น้าฮ่าโร่ บอกมา เรียกว่า คนควบคุมอุปกรณ์เป็น  เลยครับ :emo1_0004:

ใช้กล้อง เลนส์ไม่กี่ตัว  ก็สร้างงานภาพได้สวยงาม  ทั้ง

ภาพไฟล์สวย องค์ประกอบภาพ อารมณ์ภาพ :emo1_0005: :emo1_0007:

ทำให้พวกบ้าอุปกรณ์ โทษกล้อง โทษเลนส์ โทษดิน ฟ้าอากาศ ลามไปถึงเทวดา อย่างผม :emotion_003bofu:

ต้องกลับมาทบทวนตัวเอง :emo1_0003:   ที่มีอยู่เลหลังขายดีมั๊ย  :emo1_0010: :emo1_0008:

ขอบคุณอีกครั้งครับ
 :emo1_0024: :emo1_0024:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2012, 09:53 pm โดย Capricorn2011 »

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
งดงามมาก ๆๆๆ ครับน้าฮาโร่ เห็นภาพชุดนี้แล้วผมขอคารวะจริง ๆ โดนใจผมอย่างแรง  :emo1_0005:  :emo1_0005:  :emo1_0005:  :emo1_0005:

มี NEX แต่ไม่เคยรีดความสามารถได้ขนาดนี้เลย เห็นภาพของน้าฮาโร่ชุดนี้แล้วต้องทบทวนตัวเองซะใหม่   :emo1_0002: แอบชอบภาพที่ 2 เหมือนกันครับ
ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

ksupasawat

• Member
  • **
งามมากครับ น้าฮาโร่ถ่ายแนวนี้ได้ดีมากเลยนะครับเนี่ย ชอบภาพที่ 2 เหมือนน้าอาร์ตเลยครับ งามทุกภาพครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
ภาพสวยครับ และตามเที่ยวด้วยคน  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Chanikulh

• Member
  • **
ภาพชุดนี้สวยจัดเลยครับ อ่านเพลินอีกต่างหาก  :emo1_0005:

Jaydi

• Member
  • **
ทั้งเนื้อหาทั้งรูปถ่ายที่งามมากๆทำเอาอ่านเพลินเหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)

ใจตรงกันเลยค่ะ....เห็นภาพนี้แล้วเทใจให้หมดตักเลยค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ตามไปดูวิถีชีวิตของคนลาวครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

bbsolution

• Member
  • **
มีลูกกันไวมากๆครับ  :emo1_0003:  :emo1_0003:
Flickr >>> http://www.flickr.com/photos/bestarch/sets/

กลุ่ม Sonyเชียงใหม่ >>> https://www.facebook.com/groups/243500485723496/

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
แจ๋วมากเลยครับน้าฮาโร่ ไม่ใช่แค่คำว่าภาพสวยแต่ในภาพมีเรื่องราวทั้งการอธิบายและภาพสวยๆบ่งบอกเรื่องราวได้อย่างน่าติดตามที่สุดเป็นภาพ12ภาพที่ผมใช้เวลาดูนานมากในแต่ละภาพ ขอบคุณสำหรับภาพและเรื่องราวดีๆครับ
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.321 วินาที กับ 23 คำสั่ง