ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเดินทางไปเกาะช้างหน่อยครับ  (อ่าน 6955 ครั้ง)

jimmy2

• Global Moderator
ไม่ทราบว่าเราสามารถขับรถไปเองได้รึป่าวครับ
หรือว่านั่งรถโดยสารไปจะสะดวกกว่าครับ
ระยะเวลาการเดินทางกี่ชั่วโมงครับ

Aum4444

• Ghost Watcher
  • **
 ทางรถยนต์
จากกรุงเทพฯ สามารถใช้เส้นทางได้ 3 สาย คือ
กรุงเทพ ถึง เกาะช้าง

1. บางนา-ตราด (เส้นทางหลวงหมายเลข 3) ผ่านชลบุรี-ระยอง-จันทบุรี-ตราด ระยะทางประมาณ 390 กิโลเมตร

2. บางนา-ชลบุรี-แกลง-จันทบุรี-ตราด เส้นทางหลวงหมายเลข 3 ผ่านชลบุรี พัทยา ระยอง ถึงอำเภอแกลงและต่อด้วยทางหลวงหมายเลข 3 ผ่านจันทบุรี เข้าตัวเมืองจังหวัดตราด รวมระยะทางประมาณ 390 กิโลเมตรหรืออาจใช้เส้นทางหมายเลข 36 จากพัทยาผ่านระยอง อำเภอแกลง รวมระยะทาง 355 กิโลเมตร

3. ทางหลวงพิเศษ (motor way) (ทางหลวงหมายเลข 7 ทางหลวงพิเศษกรุงเทพฯ-ชลบุรี) ที่เชื่อมต่อมาจากถนนพระราม 9 - ศรีนครินทร์ ที่ขับตรงมาจนพบกับทางหลวงหมายเลข 344 (บ้านบึง-แกลง) ถึงอำเภอแกลง และต่อด้วยทางหลวงหมายเลข 3 ผ่านอำเภอขลุง จังหวัดจันทบุรี ข้ามสะพานเวฬุ ผ่านอำเภอเขาสมิง ตรงเข้าตัวเมืองจังหวัดตราด รวมระยะทางประมาณ 315 กิโลเมตร ถ้าไม่ต้องการเข้าสู่ตัวจังหวัดตราด ท่านสามารถที่จะตรงไปยังท่าเรือเฟอร์รี่ได้ โดยเลี้ยวขวามาทางแหลมงอบได้เลย  

Aum4444

• **
ท่าเรือเกาะช้างเฟอร์รี่ (อ่าวธรรมชาติ) (039-528288-9)
sun อยู่ห่างจากตัวเมืองตราดประมาณ 25 กิโลเมตร ตามเส้นทางแหลมงอบ-บ้านแสนตุ้ง เลยท่าเรือเซ็นเตอร์พร้อยท์ไปเล็กน้อย ออกจากอ่าวธรรมชาติไปขึ้นฝั่งเกาะช้างที่ท่าเรือเกาะช้างเฟอร์รี่ใกล้ๆกับ ท่าเรือด่านเก่า
ไป 07.00 - 19.00 น. ทุกชั่วโมง
กลับ 07.00 - 19.00 น. ทุกชั่วโมง

อัตราค่าโดยสาร
รถยนต์ 4 ล้อ ไป-กลับ 1xx บาท ฟรีคนขับรถ ผู้โดยสารไป-กลับคนละ xx บาท
รถยนต์ 6 ล้อ ไป-กลับ 3x บาท ฟรีคนขับรถ ผู้โดยสารไป-กลับคนละ xx บาท
รถยนต์ 10 ล้อ ไป-กลับ 1,xxx บาท ฟรีคนขับรถ ผู้โดยสารไป-กลับคนละ xx บาท

ใช้เวลาประมาณ 30 นาที ขึ้นเกาะที่ท่าเรือเกาะช้างเฟอร์รี่
ท่าเรือเฟอร์รี่เกาะช้าง (อ่าวธรรมชาติ) (039-597143, 597434, 01-9435872, 039-588318)
อยู่ห่างจากตัวเมืองตราดประมาณ 25 กิโลเมตร ตามเส้นทางแหลมงอบ-บ้านแสนตุ้ง เลยท่าเรือเซ็นเตอร์พร้อยท์ไปเล็กน้อย
ไป 07.00 - 19.00 น. ทุกชั่วโมง
กลับ 07.00 - 19.00 น. ทุกชั่วโมง

อัตราค่าโดยสาร
รถยนต์ 4 ล้อ ไป-กลับ 1xx บาท ฟรีคนขับรถ ผู้โดยสารไป-กลับคนละ 1xx บาท
รถยนต์ 6 ล้อ ไป-กลับ 2xx บาท ฟรีคนขับรถ ผู้โดยสารไป-กลับคนละ 6x บาท
รถยนต์ 10 ล้อ ไป-กลับ 5xx บาท ฟรีคนขับรถ ผู้โดยสารไป-กลับคนละ 6x บาท
ใช้เวลาประมาณ 25 นาที ขึ้นเกาะที่ท่าเรืออ่าวสับปะรด

Aum4444

• **
โดยสารประจำทาง
มีทั้งรถธรรมดา และรถปรับอากาศออกจาก สถานีขนส่งสายตะวันออก (เอกมัย) ถนนสุขุมวิท รถโดยสารปรับอากาศ มีรถปรับอากาศ ชั้น 1 (ปอ.1) ใช้เวลาเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมง จาก สถานีขนส่งหมอชิต 2 ถนนกำแพงเพชร มีรถบริการไปจังหวัดตราดทุกวันเช่นกัน เป็นรถปรับอากาศชั้น 1

สรุปแล้ว เอารถไปเองจาสะดวกกว่าคับน้า

เพราะเอารถไปวิ่งเล่นได้

:emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2010, 06:54 pm โดย Aum4444 »

bluetime

• บุคคลทั่วไป
นั่งรถทัวร์ไปสะดวกกว่าครับ
ไปลงที่ท่าเรืออันไหนก็ได้
แล้วนั่งเรือข้ามฝาก
ไปถึงเกาะก็เดินเล่นหรือนั่งรถสาธาระณะ
สะดวกสบาย
ช่วงนี้เหมาะกับการเดินทางไปเที่ยว อากาศกำลังดี
ฝนตกน้อยหน่อย
น้ำทะเลสวย
อาหารทานในเมือง (อย่าไปทานแถวชายเล แพงขอบอก)
ยกเว้นอยากได้บรรยากาศ
ที่พัก จองจาก กทม อย่าเดินเข้าไปจองเอง (จะเจอราคาแบบต่อรองไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2010, 10:17 pm โดย bluetime »

jimmy2

ขอบคุณน้าอั้ม และ น้าบูล มากๆ ครับ

Aum4444

• **
ขอบคุณน้าอั้ม และ น้าบูล มากๆ ครับ

ไม่รับคำขอบคุณจนกว่าน้าจะเอารูปสวย ๆ มาฝากคับบบบบบ

:emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004:

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0001: :emo1_0001:

ละเอียแบบยิบๆ เลย

เดี๋ยวหาเวลาก่อน

ปล. น้าครับ  ไปเดือนใหนดีครับ

:emo1_0002: :emo1_0002:

jimmy2

ไม่รับคำขอบคุณจนกว่าน้าจะเอารูปสวย ๆ มาฝากคับบบบบบ

:emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004:

โห... มีแบบนี้ด้วย
ผมยังไม่รู้จะไปเมื่อไหร่เลย
คือมีไมล์การบินไทยมันจะหมดอายุเดือนมิถุนายนนี้
เลยคิดว่าจะแลกเป็นโรงแรมหนะครับ

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light

คือมีไมล์การบินไทยมันจะหมดอายุเดือนมิถุนายนนี้
เลยคิดว่าจะแลกเป็นโรงแรมหนะครับ

งั้นรอดูภาพสวยๆๆจากน้าจิมมี่ดีกว่า :emo1_0007:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Aum4444

• **
 :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:

รอได้คับน้า

:emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0071:

Midsummer

• **
 :emo1_0024: ขอเกาะล้อตามน้าจิมไปเที่ยวเกาะล้าน :emo1_0008:

bluetime

ถ้าไปพักแนะนำให้ไปพักแถวด้านในๆๆหน่อย
ผมจำชื่อที่พักไม่ได้ บรรยากาศดี
อากาศดี มีแต่แขกต่างประเทศ
แต่เพราะไปถึง 18.00 น ก็เลยหาไปเลื่อยๆๆ
แต่สุดๆๆครับ
นี่เป็นภาพที่ปีที่แล้วไปมา จำชื่อโรงแรมไม่ได้แล้ว
มีแขกคนไทยทั้งโรงแรม 2 ห้อง คือห้องผม กับอีกห้องนึง
ที่เหลือเป็นแขกต่างประเทศหมดเลย(ปกติไม่ค่อยมีคนไทยพัก สอบถาม)

jimmy2

ถ้าไปพักแนะนำให้ไปพักแถวด้านในๆๆหน่อย
ผมจำชื่อที่พักไม่ได้ บรรยากาศดี
แต่เพราะไปถึง 18.00 น ก็เลยหาไปเลื่อยๆๆ
นี่เป็นภาพที่ปีที่แล้วไปมา จำชื่อโรงแรมไม่ได้แล้ว
มีแขกคนไทยทั้งโรงแรม 2 ห้อง คือห้องผม กับอีกห้องนึง
ที่เหลือเป็นแขกต่างประเทศหมดเลย(ปกติไม่ค่อยมีคนไทยพัก สอบถาม)
มีให้เลือกแค่ 2 โรงแรม คือ ดุสิต กับ เซ็นทรารา

bluetime

มีให้เลือกแค่ 2 โรงแรม คือ ดุสิต กับ เซ็นทรารา

(บรรยากาศไม่สวยครับ ในสายตาผมนะ :emo1_0071: )

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ผมขึ้นตราด ประมาณ 2 เดื่อนครั้งนะครับ ไปดูธุรกิจส่วนตัวที่นั้น

โดยส่วนตัวไม่เชียร์ให้ไปเที่ยวเกาะช้างครับ

ถ้าจะไปเชียร์เกาะ*ด มากกว่าครับเพราะเป็นเกาะที่ไกลจากฝั่งมากที่สุด่ของจังหวัดตาด
ทะเลยังสวยมากและธรรมชาติมากกว่า
** ที่สำคัญผมพึ่งฟังข่าวว่ามีนิตยสารท่องเที่ยวของประเทศไหนจำไม่ได้ว่าให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่น่าเที่ยวอันดับ 6 จากทั้งโลก **
รีสอท์ มี เกาะ*ดคำปาน่า ที่อยู่หน้าหาด หลายคนบอกว่าเป็นรีสอท์ที่ดีที่สุดบนเกาะ
และก็มีกับตันฮุก และปีเตอร์แพน ที่พึ่งปรับปรุงใหม่น้องที่ office ไปเที่ยบมา Recoment ว่าดีมาก

ส่วนการไป ขับรถไปเถอะครับ ประมาณ 3.5 - 4 ชั่วโมงทางก็สบาย  ๆ นั่งรถทัวร์ไปต้องทรมาน อยู่บนรถทัวร์ 5 ชั่วโมงขาไป ขากลับ 6 ชั่วโมงครับ นั่งจนปวดหลังเลยครับ
ไม่ร่วมที่ต้องไปเสียอารมณ์ โดนพวกรถสองแถวคอยหลอกแขก และตีหัวแขกอีกที่คอยอยู่สถานณีลงรถนะครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

bluetime

ปีที่แล้วผมอยากไปเขา คิชฏูต (ไม่แน่ใจสะกดแบบนี้หรือเปล่า)อยู่จังหวัดจันทบุรี
ปีนี้ปิดเดือน มีนาคม
ออกเดินทางจาก กรุงเทพ ตอนประมาณ 8 โมงเช้า ไปถึงก็เกือบ เที่ยง
แวะเยอะ ก็ขึ้นเขาไปสักการะ ประมาณ 3 ชั่วโมง ลงมาก็ไปต่อที่เกาะช้างเลย
ระหว่างทางไปท่าเรือ ก็มีสนามบิน ไม่แน่ใจว่าของ บางกอกแอร์เวย์หรือเปล่า
อยู่ก่อนถึงท่าเรือ อ่าวธรรมชาติ ก็เอารถลงเรือ นั่งประมาณ 15-25 นาที ถึงเกาะเลย
เสร็จแล้วก็ไปเรื่อยๆๆ หาที่พัก ก็ไปเจอโรงแรมที่ว่า(จำชื่อไม่ได้) ติดทะเล หาดทรายสวย
บรรยากาศดี มีสระว่ายน้ำส่วนตัว ก็เลยเข้าพัก
จริงๆๆปีนี้จะไปอีก แต่เวลาไม่ลงตัว กะว่าจะเที่ยวที่ จ.ตราดด้วย แล้วค่อยไปนอนเกาะช้าง
ขอให้เที่ยวสนุกครับ

jimmy2

(บรรยากาศไม่สวยครับ ในสายตาผมนะ :emo1_0071: )

ทำไงได้ ก็มันให้เลือกแค่ 2 โรงแรมนี้เท่านั้นครับ

ผมขึ้นตราด ประมาณ 2 เดื่อนครั้งนะครับ ไปดูธุรกิจส่วนตัวที่นั้น

โดยส่วนตัวไม่เชียร์ให้ไปเที่ยวเกาะช้างครับ

ถ้าจะไปเชียร์เกาะ*ด มากกว่าครับเพราะเป็นเกาะที่ไกลจากฝั่งมากที่สุด่ของจังหวัดตาด
ทะเลยังสวยมากและธรรมชาติมากกว่า
** ที่สำคัญผมพึ่งฟังข่าวว่ามีนิตยสารท่องเที่ยวของประเทศไหนจำไม่ได้ว่าให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่น่าเที่ยวอันดับ 6 จากทั้งโลก **
รีสอท์ มี เกาะ*ดคำปาน่า ที่อยู่หน้าหาด หลายคนบอกว่าเป็นรีสอท์ที่ดีที่สุดบนเกาะ
และก็มีกับตันฮุก และปีเตอร์แพน ที่พึ่งปรับปรุงใหม่น้องที่ office ไปเที่ยบมา Recoment ว่าดีมาก

ส่วนการไป ขับรถไปเถอะครับ ประมาณ 3.5 - 4 ชั่วโมงทางก็สบาย  ๆ นั่งรถทัวร์ไปต้องทรมาน อยู่บนรถทัวร์ 5 ชั่วโมงขาไป ขากลับ 6 ชั่วโมงครับ นั่งจนปวดหลังเลยครับ
ไม่ร่วมที่ต้องไปเสียอารมณ์ โดนพวกรถสองแถวคอยหลอกแขก และตีหัวแขกอีกที่คอยอยู่สถานณีลงรถนะครับ

ขอบคุณน้ากรม
คงไปแค่เกาะช้างแหละครับ เพราะที่พักฟรี 555
ถนนบนเกาะช้างขับได้สะดวกรึป่าวครับ ไม่ชำนาญทางจะอันตรายรึป่าวครับ

bluetime

จากกรุงเทพ - ตราด ทางสบาย สวยงาม
บนเกาะช้าง ถนนแคบ กลางคืนอันตราย
มีโค้งเยอะ เมื่อเราขับไปแถวหาดอื่นในเกาะลึกๆๆครับ
ทางไปบ้านไก่เบ้ หรือ แบ้  ที่บอกว่า มีร้านอาหารอร่อย ติดทะเล(แพง)

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
พี่ตุ้ม  อ่าน pm ด้วยยย
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

c-mu_90lv

• Boy Next Door(BND)
  • I know you want me!
    • NuenG Gallery
อยากไปบ้างอะ ไม่มีตัง :emo1_0005:
In wole life just find unseen place to give good experience to you!
http://cmu90lv.multiply.com/

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
  • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
    • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
จากกรุงเทพ - ตราด ทางสบาย สวยงาม
บนเกาะช้าง ถนนแคบ กลางคืนอันตราย
มีโค้งเยอะ เมื่อเราขับไปแถวหาดอื่นในเกาะลึกๆๆครับ
ทางไปบ้านไก่เบ้ หรือ แบ้  ที่บอกว่า มีร้านอาหารอร่อย ติดทะเล(แพง)

^
^
ตามนี้เลย ....
บนเกาะ ช้าง ทางโค้ง และชันเป็นส่วนใหญ่ ถ้าหน้าฝน หรือ มีฝนตก ต้องระวังครับ เคยเจอรถไหล มาแระ คือ จอดติดๆๆๆ กัน บนทางขึ้นเขา แล้ว คันนึง ไหลลง .... เฮ่อๆ น้าคิดดูละกันว่าคันหลัง เป็นยังไง ....(ก็เกาอะดิถามได้  :emo1_0008:)

แต่ผม ซิ่งมอไซต์ ครับ ไม่มีรถส่วนตัวน่ะนะ แถมไปช่วงสงกรานต์ เฮ่อๆ โดนสาดน้ำกระจุยเลย ...

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
ถนนบนเกาะ ลาดยางดี มีคดโค้งลาดชันบ้างครับ ถ้าไม่อยากขับเองก็นั่ง2แถวหรือเหมาให้เค้าพาเที่ยวเลย แต่ถ้าขี่มอไซค์เป็นก็เช่าขี่มันโลดครับน้าจิมมี่  :emo1_0004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2010, 01:12 am โดย iGamez »
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

jimmy2

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกๆ คำแนะนำ

fukawara

• **
  • alohahawaii ตัวเขียนถึงตัวพิมพ์
ผมขอรอชมภาพด้วยคนนะครับผม  :emo1_0001:

fmania

• Member
  • **
ขให้เที่ยวให้สนุกครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.195 วินาที กับ 23 คำสั่ง