ผู้เขียน หัวข้อ: แมลงสามัญประจำบ้าน แค่หยิบกล้องออกไปหน้าบ้านก็ได้ถ่ายมาโครแล้วครับ  (อ่าน 8834 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮาโร่

• Member
  • **
อยากถ่ายมาโคร แต่ไม่อยากออกไปไหนไกล  เดินดูแถวต้นไม้หน้าบ้าน เห็นมีแมลงหลายอย่าง พอให้ถ่ายได้ไม่เหงา  โดยเฉพาะ
แมงมุม  ที่บ้านผมแมงมุมเชื่องมาก มันไม่หนีไปไหนเลย ขนาดเอาขาตั้งกล้องมาตั้ง แล้วเอาไฟฉายสองกระบอกจ่อถ่ายมันยังไม่หนี
ถ่ายไปถ่ายมา ลองเอาฟ้อกกี้ฉีดดู ก็ยังไม่ยักขยับไปไหน  น่ารักจริง ๆ เจ้าแมงมุมพวกนี้ 

นอกจากนั้นก็มีแมลงอื่น ๆ อีกนิดหน่อยครับทุกภาพถ่ายด้วย Sony Nex5 และเลนส์มือหมุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2012, 07:55 am โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
ตัวเดียวกันแต่ถ่ายไกลหน่อย  ผมเอาขาตั้งกล้องมาตั้งถ่าย และเอาไฟฉายสองกระบอกจ่อคนละทาง ลั่นชัตเตอร์ด้วยการตั้งเวลา
เพราะมือไม่ว่างกดชัตเตอร์หรือกดรีโมทแล้ว  แมงมุมก็เป็นใจ ไม่ขยับหนีเลยครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

• Member
  • **
แมงมุมตัวนี้เกาะที่ต้นไฮเดร็นเยียร์ เลยได้ก้านสีเขียว ๆ มา  ภาพนี้น่าจะใช้แฟลชหัวกล้องใส่ solf box นะครับ

• Member
  • **
ตรงต้นกวนอิม มีแมงมุมตัวหนึ่่ง ผมรักมันยังกะสัตว์เลี้ยง เพราะมันอยู่ตรงใบนี้มาตลอด เห็นมันตั้งแต่เล็ก ๆ  จนตอนนี้มันโตขึ้นเยอะแต่ก็
ยังไม่คิดขยับขยายไปไหน อยู่ตรงใบเดิมตลอด  ผมเอาขาตั้งกล้องมาตั้งไว้ถาวรอยู่หลายวัน เลยได้ภาพมาหลายภาพหน่อยครับ  ภาพนี้
ใช้ไฟฉายส่องสองกระบอกเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2012, 12:51 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
อีกภาพหนึ่งครับ ใช้ไฟฉายส่องให้ย้อนแสง ไฟฉายดวงหนึ่่งแสงสีส้ม อีกดวงหนึ่งแสงสีขาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2012, 10:28 pm โดย ฮาโร่ »

• Member
  • **
แมงมุมตัวเดิมแต่ภาพนี้ใช้แฟลชหัวกล้องใส่ solf box ถ่ายย้อนแสงธรรมชาติครับ
เพิ่งสังเกตว่าที่บ้านตัวเองมีแมงมุมพันธุ์นี้เยอะมาก แต่แมงมุมกระโดดและแมงมุมอื่น ๆ ที่นิยมถ่ายกันตาแป๋วแหวว บ้านผมไม่ยักมีให้ถ่ายเลย

• Member
  • **
เออ  เจอแล้วตัวนึง แมงมุมที่ไม่เหมือนตัวอื่น  ตัวนี้ชักใยอยู่ตรงประตูกระจกหน้าบ้าน  ถ่ายมาทั้งแบบชัดและแบบไม่ชัด
ลองฉีดน้ำด้วย หวังโบเก้แปลก ๆ   แมงมุมตัวนี้ก็ไม่หนีเหมือนกันครับ จะเชื่องไปไหน  ผมเลือกภาพนี้เพราะอยากได้โบเก้ครับ

ตั้งกล้องถ่าย สาดไฟฉายสองกระบอกเหมือนเดิมครับ

• Member
  • **
หมดแมงมุมแล้ว  ไปเจอแมลงวันบ้าง ไม่ทราบพันธุ์อะไร วันก่อนถ่ายได้แมลงวันหัวบุบ วันนี้คงไม่ใช่พันธุ์เดิมเพราะตามันถลน ๆ พิกล

• Member
  • **
แมลงสามัญประจำบ้าน  คงขาดเจ้านี่ไปไม่ได้ บ้านไหนก็ต้องมี

• Member
  • **
ขอจบด้วยภาพนี้ครับ  สักวันหนึ่งหนูจะเป็นแมลง :emo1_0001:
ขอบคุณน้า ๆ ป้า ๆ ทุกท่านที่เข้ามาดูภาพนะครับ :emo1_0007:

ออฟไลน์ yuthasak

• Member
  • **
รูปสุดท้าย :emo1_0005: :emo1_0005:โบ้เก้สวยมากๆ
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

ออฟไลน์ PAAOM

• Member
  • **
ตรงต้นกวนอิม มีแมงมุมตัวหนึ่่ง ผมรักมันยังกะสัตว์เลี้ยง เพราะมันอยู่ตรงใบนี้มาตลอด เห็นมันตั้งแต่เล็ก ๆ  จนตอนนี้มันโตขึ้นเยอะแต่ก็
ยังไม่คิดขยับขยายไปไหน อยู่ตรงใบเดิมตลอด  ผมเอาขาตั้งกล้องมาตั้งไว้ถาวรอยู่หลายวัน เลยได้ภาพมาหลายภาพหน่อยครับ  ภาพนี้
ใช้ไฟฉายส่องสองกระบอกเหมือนเดิม

สวยมากๆ ค่ะ

ออฟไลน์ pluakk

• Member
  • **
ภาพเนียนดีครับ ชอบหลายภาพเลยครับ สวยมากๆ ^ ^

ออฟไลน์ poomasdd

• Member
  • **
    • http://facebook.com/PooMlllPooM
SONY A200
MINOLTA 28-80
Pentax 70-210mm f4-5.6

ออฟไลน์ chang Goldfish

• Member
  • **

ออฟไลน์ น้ำหวาน/ping

• Member
  • **
ภาพสวยครับ เห็นแล้วอยากถ่ายเลย ยังไม่เคยถ่ายมาโครแมลงเลย :emo1_0003: :emo1_0005:

ออฟไลน์ NiCeMaN

• Member
  • **
สวยหลายใบเลยครับน้า......... :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
" I Love CCD "
.
"อุปกรณ์โปร ใช่ว่าจะเป็นโปรได้ถ้าขาดความเข้าใจอย่างแท้จริง"
"อยากถ่ายทอดสิ่งที่เราเห็น...ออกมาให้เหมือนจริงมากที่สุด"

ออฟไลน์ taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

ออฟไลน์ pommy

• ทำเกษตรพอเพียงที่บ้านกันเถอะ
  • Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
ภาพนี้โบเก้วิ้งเยอะเลย...ชอบมาก ๆ แถมได้ลายกระเบื้องเก๋ ๆ มาในภาพอีก  :emo1_0005: :emo1_0005:

เออ  เจอแล้วตัวนึง แมงมุมที่ไม่เหมือนตัวอื่น  ตัวนี้ชักใยอยู่ตรงประตูกระจกหน้าบ้าน  ถ่ายมาทั้งแบบชัดและแบบไม่ชัด
ลองฉีดน้ำด้วย หวังโบเก้แปลก ๆ   แมงมุมตัวนี้ก็ไม่หนีเหมือนกันครับ จะเชื่องไปไหน  ผมเลือกภาพนี้เพราะอยากได้โบเก้ครับ

ตั้งกล้องถ่าย สาดไฟฉายสองกระบอกเหมือนเดิมครับ
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ออฟไลน์ SAMA

• คนรักเป็นร้อย คนเกลียดเป็นพัน
  • Member
  • **
    • SAMA Gallery
โบเก้ คมกริบ งามจริงๆครับ

ออฟไลน์ Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
สวยครับน้าฮาโร่ ชุดนี้เล่นกับแสงเล่นกับแบคกราวด์สนุกไปเลย ผมเห็นมีคนเอาผ้าที่เป็นกากเพชรเป็นแบคกราวด์ได้ภาพออกมาน่าสนใจมากเลยครับ น้าฮาโร่ลองทำดูนะครับ
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

• Member
  • **
รูปสุดท้าย :emo1_0005: :emo1_0005:โบ้เก้สวยมากๆ
ขอบคุณครับ ผมเอาน้ำฉีดไปที่แบ็คกราวน์ให้เป็นโบเก้ครับ

• Member
  • **

สวยมากๆ ค่ะ
ขอบคุณครับป้าอ้อม  ดีว่าสัตว์เลี้ยงของผมค่อนข้างเชื่องไม่งั้นคงจัดแสงไม่ได้อย่างนี้หรอกครับ :emo1_0010:

• Member
  • **
ภาพเนียนดีครับ ชอบหลายภาพเลยครับ สวยมากๆ ^ ^
ขอบคุณครับ

• Member
  • **

• Member
  • **

• Member
  • **
ภาพสวยครับ เห็นแล้วอยากถ่ายเลย ยังไม่เคยถ่ายมาโครแมลงเลย :emo1_0003: :emo1_0005:
ลองดูสิครับ แล้วจะติดใจเหมือนผม

• Member
  • **

• Member
  • **

• Member
  • **
ภาพนี้โบเก้วิ้งเยอะเลย...ชอบมาก ๆ แถมได้ลายกระเบื้องเก๋ ๆ มาในภาพอีก  :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณครับป้าป้อม  ผมก็ชอบให้มันเป็นโบเก้แบบนี้มากกว่าแบบชัดทั้งใบซึ่งจะเห็นลายกระจกเป็นดอก ๆ เลยครับ

• Member
  • **
โบเก้ คมกริบ งามจริงๆครับ
ขอบคุณครับ

• Member
  • **
สวยครับน้าฮาโร่ ชุดนี้เล่นกับแสงเล่นกับแบคกราวด์สนุกไปเลย ผมเห็นมีคนเอาผ้าที่เป็นกากเพชรเป็นแบคกราวด์ได้ภาพออกมาน่าสนใจมากเลยครับ น้าฮาโร่ลองทำดูนะครับ
ขอบคุณครับน้ากุ๊ก   เอาผ้ากากเพชรเลยเหรอ อยากลองครับ แต่กลัวแมลงมันจะโกยหนีก่อนจัดฉากเสร็จนี่สิครับ :emo1_0010:

ออฟไลน์ pitichot

• **
งามครับ ชอบภาพที่โบเก้วิ้งจังครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

ออฟไลน์ Mongy

• Member
  • **
  • นายม้ง
    • Facebook
Canon6D / Nex-5
AF/MF Lens

ออฟไลน์ iconmac22

• Member
  • **
สวยมากครับ น้าฮาโร่

ออฟไลน์ ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ชุดนี้สวยมากๆๆๆ น้าฮาโร่ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ผมชอบแสงเซ็ท แมงมุมที่เกาะต้นกวนอิม ครับ...ทั้งใส ทั้งสวยเลยครับ

ออฟไลน์ E20MFJ

• **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"
ชุดนี้สวยเกิ๊น ชื่นชอบเป็นพิเศษ  :emo1_0005: :emo1_0006: :emo1_0006:
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

• Member
  • **
งามครับ ชอบภาพที่โบเก้วิ้งจังครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณครับน้า ผมเคยเห็นน้าออกทริปถ่ายมาโคร ภาพออกมาสวยมาก แต่จากนั้นก็ไม่ค่อยเห็นมาโครของน้าอีกเลย ถ่ายอีกสิครับ อยากชม

• Member
  • **

• Member
  • **

• Member
  • **
ชุดนี้สวยมากๆๆๆ น้าฮาโร่ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ผมชอบแสงเซ็ท แมงมุมที่เกาะต้นกวนอิม ครับ...ทั้งใส ทั้งสวยเลยครับ

ดีใจที่น้าชอบครับ ผมวนถ่ายที่เดียวนานจนเกรงใจแมงมุมเขา  และเขาก็ไม่เปลี่ยนที่อยู่ ทำให้ผมต้องถ่ายซ้ำที่เดิมตั้งหลายวันแน่ะ

• Member
  • **
ชุดนี้สวยเกิ๊น ชื่นชอบเป็นพิเศษ  :emo1_0005: :emo1_0006: :emo1_0006:
ขอบคุณครับน้า

ออฟไลน์ ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.268 วินาที กับ 24 คำสั่ง