ผู้เขียน หัวข้อ: Cloudy Day : พา ผ.บ. ไปถ่ายรูปเล่นฝึกวิชา  (อ่าน 2194 ครั้ง)

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
สวัสดีครับน้าๆ

ทริปลองฝึกการใช้แฟรชที่รู้สึกว่าแพ้ธรรมชาติมากๆ ออกจากบ้านบ่ายกว่าๆ
แต่กว่าฝนะจะหยุดตกล่อไป 4 โมงครึ่ง กว่าจะเดินทางไปถึงสวรถไฟ แม่เจ้า!!!! 5 โมงเย็น
ซวยละ จักยานก็เช่าไม่ได้เพราะว่า มาจอดรถไว้ผิดโซน ถ้าจะไปเช่าก็ต้อง เดินไป 2 กิโล
พี่ยามบอก อย่าเลยไม่คุ้มหรอก โอเคไม่เป็นไร เดินไปเรื่อยๆก็ได้

ผมและผ.บ. ถ่ายกันได้อยู่แค่ไม่ถึง 1 ชม ฝนตกอีกแล้ว ฟ้าขาวโพลนแสงไม่มีอากาศไม่เป็นใจ
เลยเก็บภาพมาได้เท่านี้แต่แอบเสียดายที่ครั้งนี้ถ่ายให้จบหลังกล้องไม่ได้(ยังดีที่ได้โหมด Vivid ช่วยไว้)

ต้องมาแต่งเติมเสริมสวยกันอีกใน Photoshop

แต่การมาฝึกวิชา ณ สวนรถไฟครั้งนี้ก็ทำให้ผมได้อะไรขึ้นมาเยอะเลย รับชมภาพกันได้เลยครับ

1. มาถึงจุดนี้แล้วก็ลองตาม ภาพที่ร่างมาในหัวหน่อยเว้ย(อุส่าทำการบ้านมา แต่เจอสภาพอากาศก็เพลียเลย)

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
Re: Cloudy Day : พา ผ.บ. ไปถ่ายรูปเล่นฝึกวิชา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 01:58 pm »
เอ้า!!! ตัวเล็ก(ผมเรียกผ.บ. แบบนี้ครับ) หมุนให้อีกทีซิ

ฟิ้ววววววววววว!!!!

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
Re: Cloudy Day : พา ผ.บ. ไปถ่ายรูปเล่นฝึกวิชา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 02:00 pm »
ฝนเริ่มโปรยลงมาแล้ว ก็เลยมองไปเห็นต้นไม้ใหญ่ที่อยู่ลิบๆด้านนั้น ก็วิ่งกันไป ลุยต่อ เอ้า โพสหน่อยยยยยยยย :emo1_0008:

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 02:01 pm »
เอ้าขยันโพสหน่อยเร้วเด่วเค้าพาไปกินข้าวที่เซ็นทรัลลลล :emo1_0008:

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 02:05 pm »
ป่ะกลับกันเถอะตัวเล็ก ฝนเริ่มลงแล้วหล่ะ

ผ.บ. say : ป่ะเหอะ(อย่างไม่ลังเลเลย แต่ก็เห็นใจท่าจะเหนื่อยทั้งหมุนทั้งโบกผ้า พอขึ้นรถมาปุ๊บ คว้ายาดมเสียหมูกเลย :emo1_0008:)

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 02:06 pm »
ลากันไปด้วยภาพนี้ครับ
ไว้คราวหน้าอากาศดี มีอารมณ์จะเอามาฝากน้าๆกันใหม่ครับ

สอบถามหน่อยว่า ถ้าโพส กระทู้นี้ในห้อง club nex แล้ว จะเอาไปโพสซ้ำในห้อง portrait ได้ไหมเอ่ย

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 02:09 pm »
Credit :
Photographer : OatsukE
Model : Kornkamon Baedyanon
Date : 28 July 2012

ความประทับใจทริปนี้ก็มีมากมายครับแต่ที่จะจำไม่ลืมไปจนตายคือ "จะไม่ลืมรูดซิบอีกแล้ว เดินออกมาจากห้องน้ำไอ้เราก้องง ทำไมมองตูกันจังฟระ"
สุดท้าย ผ.บ. มาเห็นว่าผมไม่ได้รูดซิบ อุเหม่เซงหว่ะ 555+

ขอบคุณที่เข้ามาดูและคำติชมครับเพื่อไปพัฒนาครับ

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 03:56 pm »
ชอบมุมเรี่ยยอดหญ้าครับภาพออกมาดูแปลกตาดี
ฟ้าฝนไม่เป็นใจไม่เป็นไรอย่างน้อยก็ได้นับหนึ่งแล้วคราวหน้าค่อยมาแก้ตัวใหม่คงทำได้ดีขึ้น อีกอย่างจะได้รู้ด้วยว่าต้องเข้าอีกทาง55ว่าแต่น้าโอ๊ตจอดรถข้างถนนเลยรึเปล่าครับต้องระวังนะครับตรงถนนฝั่งจตุจักรพี่หนวดชอบล็อกล้อครับ
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 04:07 pm »
ชอบมุมเรี่ยยอดหญ้าครับภาพออกมาดูแปลกตาดี
ฟ้าฝนไม่เป็นใจไม่เป็นไรอย่างน้อยก็ได้นับหนึ่งแล้วคราวหน้าค่อยมาแก้ตัวใหม่คงทำได้ดีขึ้น อีกอย่างจะได้รู้ด้วยว่าต้องเข้าอีกทาง55ว่าแต่น้าโอ๊ตจอดรถข้างถนนเลยรึเปล่าครับต้องระวังนะครับตรงถนนฝั่งจตุจักรพี่หนวดชอบล็อกล้อครับ

ขอบคุณครับน้ากุ๊ก ผมจอดไว้ในตัวสวนจตุจักร์เลยครับไม่ได้จอดข้างถนน ตรงประตู 3 อ่ะเลยเดินไกลโคดๆ :emo1_0010:

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 05:08 pm »
ทำไมน้าไม่ไปจอดที่จอดรถสวนรถไฟล่ะคร๊าบ จะได้เดินไม่ไกลมาก

เรื่องลงภาพ ต้องเลือกล่ะครับว่าจะลงห้องไหน บางคนใช้nexก็ลงแต่ห้องnex แต่บางคนก็ไม่ลงห้องนี้ ไปลงตามหมวดหมู่ภาพเลย
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 06:27 pm »
เรื่องตั้งกระทู้น้าโอ๊ตใจตรงกับผมเลยครับกำลังจะถามพอดี ผมก็กำลังลังเลว่าจะเอารูปที่เคยโพสในห้องNEXไปโพสห้องMACROดีมั๊ย เพราะที่ห้องนั้นจะมีคนเก่งเรื่องมาโครเยอะน่าจะแนะนำผมได้มาก ผมว่ายากมากนะที่คนเก่งๆอย่างน้าป๊อปPOPUMANหรือน้าGAMEROBOTและอีกหลายคนที่เป็นเซียนมาโครจะเข้ามาตอบในห้องNEX  แต่พอคิดอีกทีก็กลัวว่าจะตั้งกระทู้ซ้อนกันสองห้องมันจะผิดกฏรึเปล่า หรือผมควรจะไปโพสเฉพาะห้องมาโครอย่างเดียวถ้าเป็นอย่างนั้นแล้วห้องNEXคงเงียบมากถ้าหาก ถ่ายวิวมาก็ไปLan ถ่ายมาโครมาก็ไปมาโคร ถายคนก็ไปพอทเทรด ห้องNEXก็จะเหลือแค่การทดสอบอุปกรณ์ลงราคาอุปกรณ์อะไรพวกนี้อย่างเดียว ผมเลยตัดสินใจโพสแค่ห้องNEXอย่างเดียว
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

autumnaki

• Member
  • **
    • วาเลนไทน์พันธุ์ไม้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 06:46 pm »
ไว้คราวหน้าอากาศดี มีอารมณ์จะเอามาฝากน้าๆกันใหม่ครับ

สอบถามหน่อยว่า ถ้าโพส กระทู้นี้ในห้อง club nex แล้ว จะเอาไปโพสซ้ำในห้อง portrait ได้ไหมเอ่ย

เราก็สงสัยเรื่องลงรูปนี้เหมือนกัน 55 ^^#

รูปสวยดีค่ะ  เราชอบสีโทนนี้นะคะ  ชอบมุมที่ถ่ายงัดขึ้นจากหญ้า ได้จังหวะพอดีเลย

bokie

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 06:50 pm »
สวยเลยครับในแง่ไอเดียร์ ผมชอบนะที่น้าโอ๊ตให้ผ.บ.หมุนๆๆๆตัวก่อนที่เราจะกดชัตเตอร์
แต่ภาพที่ออกมามันเหมือนจะยังขาดอารมณ์ในการหมุน เหมือนนางแบบหมุนเกือบจบแล้วน้าก็กดถ่ายอ่ะครับ(รึป่าว)
ใจผมชอบภาพที่แบบที่ว่า ใบหน้า+บอดี้บางส่วนของนางแบบยังคงชัดอยู่ แต่มูฟเม้นท์ในเรื่องของชุด(dress ที่ใส่)
บวกกับผมของนางแบบที่ไม่มีการรวบรัดแล้วอยู่ในช่วงที่มีการหมุนตัว(ให้มันดูเบลอๆไปตามจังหวะการเคลื่อนไหว)
ผมว่าตรงนั้นเป็นเสน่ห์ของภาพแนวนี้เลยนะครับ

web_rung

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 07:14 pm »
มุมถ่ายเจ๋งมาค่ะน้า ชอบมากอะ  :emo1_0006: :emo1_0007:
อยู่ใต้ฟ้ากลัวอะไรกับฝน เกิดเป็นคนพอถึงที่ก็ตาย
Nex 5n
Lens 16mm / Lens 18-55mm

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 08:34 pm »
ทำไมน้าไม่ไปจอดที่จอดรถสวนรถไฟล่ะคร๊าบ จะได้เดินไม่ไกลมาก

เรื่องลงภาพ ต้องเลือกล่ะครับว่าจะลงห้องไหน บางคนใช้nexก็ลงแต่ห้องnex แต่บางคนก็ไม่ลงห้องนี้ ไปลงตามหมวดหมู่ภาพเลย
ผมกลัวหลงอ่ะหล่ะเรื่องของเรื่อง 555+
ส่วนลงรูป อย่างงี้ก็น่าเสียดายเนอะ ไม่มีรูปลงโชว์เป็นตัวอย่างด้านบนสุด(ลงห้อง Nex มันไม่ขึ้นง่าาาา)
เรื่องตั้งกระทู้น้าโอ๊ตใจตรงกับผมเลยครับกำลังจะถามพอดี ผมก็กำลังลังเลว่าจะเอารูปที่เคยโพสในห้องNEXไปโพสห้องMACROดีมั๊ย เพราะที่ห้องนั้นจะมีคนเก่งเรื่องมาโครเยอะน่าจะแนะนำผมได้มาก ผมว่ายากมากนะที่คนเก่งๆอย่างน้าป๊อปPOPUMANหรือน้าGAMEROBOTและอีกหลายคนที่เป็นเซียนมาโครจะเข้ามาตอบในห้องNEX  แต่พอคิดอีกทีก็กลัวว่าจะตั้งกระทู้ซ้อนกันสองห้องมันจะผิดกฏรึเปล่า หรือผมควรจะไปโพสเฉพาะห้องมาโครอย่างเดียวถ้าเป็นอย่างนั้นแล้วห้องNEXคงเงียบมากถ้าหาก ถ่ายวิวมาก็ไปLan ถ่ายมาโครมาก็ไปมาโคร ถายคนก็ไปพอทเทรด ห้องNEXก็จะเหลือแค่การทดสอบอุปกรณ์ลงราคาอุปกรณ์อะไรพวกนี้อย่างเดียว ผมเลยตัดสินใจโพสแค่ห้องNEXอย่างเดียว

อย่างที่น้ากุ๊กว่ามาก็ถูกนะ เพราะห้องนี้เงียบฉี่เลย TT-TT

เราก็สงสัยเรื่องลงรูปนี้เหมือนกัน 55 ^^#

รูปสวยดีค่ะ  เราชอบสีโทนนี้นะคะ  ชอบมุมที่ถ่ายงัดขึ้นจากหญ้า ได้จังหวะพอดีเลย
ชอบคุณครับป้า autumnaki แล้วจะฝึกวิชาใหม่ครับ แล้วจะเอามาให้ดูอีก

สวยเลยครับในแง่ไอเดียร์ ผมชอบนะที่น้าโอ๊ตให้ผ.บ.หมุนๆๆๆตัวก่อนที่เราจะกดชัตเตอร์
แต่ภาพที่ออกมามันเหมือนจะยังขาดอารมณ์ในการหมุน เหมือนนางแบบหมุนเกือบจบแล้วน้าก็กดถ่ายอ่ะครับ(รึป่าว)
ใจผมชอบภาพที่แบบที่ว่า ใบหน้า+บอดี้บางส่วนของนางแบบยังคงชัดอยู่ แต่มูฟเม้นท์ในเรื่องของชุด(dress ที่ใส่)
บวกกับผมของนางแบบที่ไม่มีการรวบรัดแล้วอยู่ในช่วงที่มีการหมุนตัว(ให้มันดูเบลอๆไปตามจังหวะการเคลื่อนไหว)
ผมว่าตรงนั้นเป็นเสน่ห์ของภาพแนวนี้เลยนะครับ

ขอบคุณครับน้าโนช นั่นสิมันขาดอะไรไปนะ ไว้จะฝึกให้เยอะกว่านี้จะเอามาให้ดูอีกครับ

มุมถ่ายเจ๋งมาค่ะน้า ชอบมากอะ  :emo1_0006: :emo1_0007:
ขอบคุณครับป้า รุ้ง(web_rung ชื่อผิดขออภัยครับ) จะฝึกให้เยอะกว่านี้ครับ

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

chichanon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 08:59 pm »
มุมมองสวยครับ

ถ่ายบ่อยครับหน้า เดียวก็เก่งกว่าผมแน่ ผมว่าน้ามีมุมมองที่สุดยอดมากนะครับ

เรื่องลงห้องมือใหม่กับคลับเน็กน้าต้องช่างใจแหล่ะครับ

ถ้าน้าอยากได้ข้อเสนอะแนะก็ลงห้องใหย่เถอะครับ

ในคลับก็ถ้าเงียบมากเดียวก็มีคนลงรูปนะ ผมคิดงั้น

แต่ช่วงนี้มันก็เงียบจริงๆนะครับ

บางทีผมก็เลือกมาลงที่คลับแทนที่จะไปห้องมือใหม่นะครับ
ช่องทางติดต่อพูดคุยสำหรับคนรัก Nex อีก 1 ช่องทางครับ http://www.facebook.com/groups/170266913109341/

ฮาโร่

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 09:11 pm »
เป็นวันฝนตกเหมือนกันหรือครับ เชียงใหม่ก็โปรยปรายนิดหน่อยแต่ครี้ม ๆ ทั้งวัน  ตกลงน้าโอ๊ตไม่ได้ใช้แฟลชใช่ไหมครับ
ปล
เรื่องลงภาพ  ผมว่าลงห้องเน๊กซ์แล้วเอาไปลงห้องอื่นอีกคงไม่่เป็นไรมังครับ  เราก็ย้อมแมวเสียหน่อย อย่างตั้งชื่อหัวข้อใหม่
ไรเงียะ  รู้สึกไม่มีกฏห้ามลงซ้ำห้องนะครับ หรือมี  ไม่รู้ละ ผมลงสองห้องบ่อยไป แต่เปลี่ยนชื่อกระทู้นะครับ :emo1_0008:
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

oatsuke

• Member
  • **
  • น้าโอ๊ต
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ก.ค. 2012, 10:14 pm »
มุมมองสวยครับ

ถ่ายบ่อยครับหน้า เดียวก็เก่งกว่าผมแน่ ผมว่าน้ามีมุมมองที่สุดยอดมากนะครับ

เรื่องลงห้องมือใหม่กับคลับเน็กน้าต้องช่างใจแหล่ะครับ

ถ้าน้าอยากได้ข้อเสนอะแนะก็ลงห้องใหย่เถอะครับ

ในคลับก็ถ้าเงียบมากเดียวก็มีคนลงรูปนะ ผมคิดงั้น

แต่ช่วงนี้มันก็เงียบจริงๆนะครับ

บางทีผมก็เลือกมาลงที่คลับแทนที่จะไปห้องมือใหม่นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้า จะฝึกให้บ่อยกว่านี้ครับผม เด่วไว้ว่่าจะไปลองโพสห้องมือใหม่ดูบ้างครับ ^^

เป็นวันฝนตกเหมือนกันหรือครับ เชียงใหม่ก็โปรยปรายนิดหน่อยแต่ครี้ม ๆ ทั้งวัน  ตกลงน้าโอ๊ตไม่ได้ใช้แฟลชใช่ไหมครับ
ปล
เรื่องลงภาพ  ผมว่าลงห้องเน๊กซ์แล้วเอาไปลงห้องอื่นอีกคงไม่่เป็นไรมังครับ  เราก็ย้อมแมวเสียหน่อย อย่างตั้งชื่อหัวข้อใหม่
ไรเงียะ  รู้สึกไม่มีกฏห้ามลงซ้ำห้องนะครับ หรือมี  ไม่รู้ละ ผมลงสองห้องบ่อยไป แต่เปลี่ยนชื่อกระทู้นะครับ :emo1_0008:

ภาพชุดนี้ใช้แฟรชทั้งหมดเลยครับ แต่ใช้เป็น slave เอาอ่ะครับน้าฮาโร่ลองไปมั่วๆขำๆ ไว้วันฟ้าใสกว่านี้จะไปลองแก้มืออีกทีครับ
ส่วนไอ้เรื่องย้อมแมวไว้ต้องลองบ้างละ อิอิ :emo1_0008:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.184 วินาที กับ 23 คำสั่ง