ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Nex7 กับ OM-D ของ Olympys ให้หน่อยครับ  (อ่าน 8096 ครั้ง)

norapat

• *
ตอนนี้ผมกำลังตัดใจว่าจะเลิกเล่นพวก DSLR แล้วหันมาเล่นกล้องตัวเล็ก ๆ แทนครับ
เพราะเริ่มแก่แล้ว และแบกอุปกรณ์หลายชิ้นไม่ค่อยไหวครับ แต่ก็ดันมีตัวเลือกสองตัว ที่ผมไม่สามารถตัดสินใจได้
คือระหว่าง Nex7 กับ OM-D นี่แหล่ะครับ

ตัวไหนสามารถจัดการเรื่อง noise ได้ดีกว่ากันหรือครับ? และตัวไหนการกดเข้าไปปรับตั้งค่าง่ายกว่ากันครับ (ความลึกหรือซับซ้อนของเมนู)

รบกวนขอคำแนะนำของพี่ ๆ หน่อยนะครับ ผมใหม่มากกับกล้อง size นี้ครับ
แต่ก่อนหน้านี้เคยใช้ E-PL3 มาก่อนแล้วไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ (แต่แอบคาดหวังว่าระบบต่าง ๆ ของ OM-D จะดีกว่า)

ขอบคุณครับ ^/\^
นัท

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
แนะนำให้ไปลองจับที่ร้านดูด้วยครับ

ถามผม ผมก็ตอบ NEX7 อย่างไม่ต้องสงสัยครับ
A7R Zeiss2470/4 FE70200/4G Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 9-18, 12-40/2.8, 40-150, 17/2.8 Pana25/1.4
Sony QX100

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
เท่าที่ผมเล่นมาทั้ง2ตัว ผมว่าพอๆกันนะครับ ทั้งคุณภาพไฟล์ การจับถือ การควบคุม อยู่ที่ว่าใครชอบหน้าตาและเชื่อมั่นในระบบของอันไหนมากกว่ากัน

คงต้องลองหาอ่านรีวิวดูหลายๆแหล่งก่อน อย่างnex7 ก็อ่านในเว็บนี้ได้ที่ห้องรีวิวอุปกรณ์ได้เลยครับ แล้วค่อยลงอเทียบไว้คร่าวๆ แล้วก็ไปลองจับถือดูอีกที
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

zicma

• Member
  • **
ฟีเจอร์ ข้อดีข้อด้อยมันคนละอย่าง กินกันไม่ลง
OMD มีทัช 
Sync Flash  ได้ 1/250
AF ไว
กันสั่น 5 แกน

Nex-7  EVF + LCD ละเอียดกว่า
กริ๊ปจับถนัดมือกว่า
Dial Control ช่วยให้ควมคุมระหว่างถ่ายรูปได้ง่าย
ถ่ายวิดีโอดีกว่า

ส่วนไฟล์ RAW ของ Nex-7 ดีกว่าครับ
แล้วถ้าใครบอกว่า OMD ไฟล์สวยกว่า อันนั้นมันเป็นเพราะเลนส์ครับ
ลอง Nex-7 ได้จับกับ CZ 24/1.8   จะยังพูดออกกันอยู่ไหม ว่า OMD ไฟล์สวยกว่า
น่าเสียดายที่เลนส์ระดับกลางของ E Mount  ไม่มี  ถ้ามีก็แพงไปเลยอย่าง CZ

อื่นๆแทบไม่ต่าง ขึ้นกับความชอบส่วนบุคคลเลยครับ 

Julung

• Ghost Watcher
  • **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
ืnoise OMD น่าจะดีกว่านะครับ เพราะ 16 ล้านน้อยกว่า nex 7 ที่ 24 ล้าน + ใช้ระบบภายในของโซนี่ด้วยทำให้ดีขึ้นครับ

รวมๆ กินกันยากครับ ถ้าแนวเรโทรก็ต้อง OMD ทันสมัยก็ Nex 7 จริงๆ ผมชอบแนวเรโทรนะ แต่ให้เลือกตัวเดียวผมเลือก Nex 7 ครับอย่างไรผมก็ติดใช้เลนส์มือหมุนกับ 1.5 นะครับ เลนส์ที่มีอยู่มันไม่กลายเป็นเทเลมากไปอ่ะครับ  :emo1_0007:
ผมทำรีวิวเลนส์,กล้อง แฟลช ของ หมี โซนี่ ไว้นะครับ เข้าไปดูได้ที่นี้ครับ
http://saybypics.multiply.com และ www.saybypics.com
แต่ทำแบบลูกทุ่งนะ อ้างจากการใช้งานจริงของตัวเอง นะครับ 555
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

Joke NEX

• Member
  • **
  • ชู A7R ขึ้นแล้วหมุนๆ
ถ้าเล่นมือหมุน แนะนำ OMD กับ 5N นะ สวรรค์เลย  :emo1_0009:

A7R+ MF/AF Lens
ขอฝากเวบสำหรับคนรัก Minidisc
http://www.facebook.com/pages/Minidisc-Retro/135998173205740?ref=hl
อันนี้ FB ที่ผมไว้โพสภาพครับ
http://www.facebook.com/pattarapon.thanachaisang

mckyparty

• Member
  • **
กันสั่นห้าแกน อืม ยอดด  :emo1_0005:
เป็นผมเอาโอ เอม ดี เพราะหล่ออย่างเดียวเลย
รูปจะสวยหรือไม่สวย ขึ้นอยู่กับมุมมอง มิใช่เพียงคุณภาพของไฟล์

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's
ืnoise OMD น่าจะดีกว่านะครับ เพราะ 16 ล้านน้อยกว่า nex 7 ที่ 24 ล้าน + ใช้ระบบภายในของโซนี่ด้วยทำให้ดีขึ้นครับ

รวมๆ กินกันยากครับ ถ้าแนวเรโทรก็ต้อง OMD ทันสมัยก็ Nex 7 จริงๆ ผมชอบแนวเรโทรนะ แต่ให้เลือกตัวเดียวผมเลือก Nex 7 ครับอย่างไรผมก็ติดใช้เลนส์มือหมุนกับ 1.5 นะครับ เลนส์ที่มีอยู่มันไม่กลายเป็นเทเลมากไปอ่ะครับ  :emo1_0007:

Noise พอๆกันอะครับ

Oly,Pana ทำการบ้านเรื่องNoiseกากมาตลอด จนคลอด OMD นี้แหละครับ ถึงได้ดีกว่ารุ่นก่อนๆ
flickr
www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage
www.facebook.com/mikonta
A-Mount : 16/2.8, 16-35/2.8 ZA*, 17/3.5, 20/2.8, 28-70/2.8, 35/1.4, Summicron 50/2, 70-200/2.8 OS, 135/1.8 ZA*

MidnightSinn

• Member
  • **
ผมว่า nex 7 ยังน่าสนใจกว่าครับ ถ้าถ่ายมีแสง ด้วยความละเอียด 24 mp นี่ ยังไงก็น่าจะได้ file ที่ดีกว่า เมื่อย่อมาเท่ากัน  แต่เรื่องกันสั่้น OMD นี่น่าสนนะ ถ้าใช้มือหมุนอยู่ผมก็ว่าน่าจะเป็น nex7 ครับ แต่ถ้าเอา auto ไป OMD อาจจะดีกว่านะครับ มีเลนส์เล่นเยอะหน่อย  สรุปผมก็เอา nex7 ครับ ใส่เต็มๆอยาก auto ต่อ laea2 เลนส์ zeiss mount A เยอะ สะใจ เอามือหมุนก็ Leica M ได้เต็มอารมณ์ กับตัวคุณแค่ 1.5 รอเปลี่ยนกล้องครั้งต่อไปเมื่อมี NEX full frame อย่างเดียว(มั้ง) :emo1_0001:
A7r ,M9 คงหยุดซะที
Super Takumar , Voigt บ้าง , Leica บ้าง
LAEA2 ,CZ 2470 ZA ,BBC 70300 rokkor 24/2.8,58/1.2
M 35,50,75 Lux /R 19,35,80,100,180

norapat

• *
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมากครับ

แต่ว่าโอย.... เห็นพี่ ๆ แต่ละคนพูดกันอย่างนี้เล่นเอาผมไปไม่เป็นเหมือนกันครับ
เหมือนจะมีดีกันคนละอย่าง  :emo1_0014:
พวกเลนส์ต่าง ๆ ที่ไซส์ micro 4/3 นี่ของทาง Oly หาง่ายกว่าใช่ไหมครับ?

แล้วเรื่องศูนย์บริการนี่ดีพอ ๆ กันหรือเปล่าครับของทั้งสองค่ายนี้?

ขอบคุณครับ

dji_2000

• Member
  • **
หายาก เลิกเล่น DSLR
มีรุ่นพี่คนหนึ่ง เคยถ่ายนก ถ่ายรูปต่างๆ ขายภาพ  ตอนนี้ FF DSLR เลิกเล่นโดยปริยาย แล้วใช้ NEX7

OMD ถือว่าสุดยอดมากครับ 

mckyparty

• Member
  • **
วันก่อนไปภิรมย์พลาซ่า ร้านเดียวกัน ลูกค้าสองคน คนนึงถือ nex7 คนนึงถือ OMD มาเลือกมือหมุนกัน
nex มากับ M42
OMD มากับ 4/3
ต่างคนต่างอยากได้เลนส์ระยะที่ตัวเองต้องการ แต่ระยะที่ตัวต้องการ กลับใช้เม้าท์สลับกัน มันน่าแลกกล้องกันเลย อดอมยิ้มไม่ได้ แต่ทั้งคู่ก้อต่างสนใจในอาวุธของฝ่ายตรงข้าม เลยแลกกันเล่นเลย น่ารักมากครับ :emo1_0010: :emo1_0010:
รูปจะสวยหรือไม่สวย ขึ้นอยู่กับมุมมอง มิใช่เพียงคุณภาพของไฟล์

exp

• Sponsor
 :emo1_0004: OMD ผมชอบนะ แต่ที่ไม่ไปเล่นเพราะ x 2 นี่แหละ โบเ้ก้มันไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่ สำหรับคอมือหมุนอย่างผม
[size=10.5pt]
ร้านค้าปักหมุด http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=71700.0
ร้านค้าเฟสบุ๊ค https://www.facebook.com/MFRelaxCamera[/size]

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
Olympus OM-D ดูจะได้เปรียบที่ โฟกัสที่เร็วจริงๆ
จอสัมผัส (อันนี้ผมเฉย ๆ) แต่หลายคนก็ชอบ
ไฟล์ดีจริง ๆ แต่ RAW NEX-7 ดูจะได้เปรียบกว่านิดหน่อย
Noise ที่ HIGH ISO ทำได้ดีกว่า NEX-7 เห็น ๆ
เลนส์มีครบช่วง หาซื้อของใหม่ได้ง่าย แต่มือสองยากกกกก มาก

NEX-7
เซนเซอร์ใหญ่กว่า ทำให้ได้ ชัดตื้นง่ายกว่า
24 ล้าน ช่วยให้การนำภาพไปใช้งานได้ง่ายขึ้นและหลากหลายขึ้น ยิ่งตอนแต่งภาพ จะเห็นพลังของ 24 ล้านเต็ม ๆ
ไฟล์ดี แต่อ่อนตรง High ISO
ปรับตั้งดูจะสะดวกกว่า
EVF และ LCD คมชัดกว่า

โดยรวมผมว่าการจะเลือกซื้อกล้อง
1. จับและลองเล่นดูกว่าว่าชอบตัวใหม่มากกว่ากัน
2. อนาคต อุปกรณ์หายากไหม ราคาแพงหรือเปล่า เพราะแค่กล้องอย่างเดียวไม่พอ ยังไงก็ต้องซื้อเลนส์และอุปกรณ์เสริมเพิ่มตามมาอีกแน่ ๆ
3. เล่นกล้องอยู่กับกลุ่มไหน เพื่อน ๆ เล่นอะไร เพราะจะได้ง่ายต่อการแชร์อุปกรณ์หรือยืมอุปกรณ์เพื่อนมาลองก่อนได้ก่อนตัดสินใจซื้อ หรือจะสอบถามก็จะได้ช่วยกันตอบได้ง่าย
4. อนาคตที่แน่นอน หลายคนได้บทเรียนมาแล้ว Minolta ขายกิจการกล้องทิ้ง ยังดีที่โซนี่เอามาพัฒนาต่อยอดไม่ใช้ออกกล้องใหม่ Mount ใหม่ Pentax ที่ซึมหายไปเลย Olympus ที่เล่นทิ้งลูกค้ากล้องรุ่น E ไปเลยดื้อ ๆ ตอนนี้กล้องรุ่น E ราคาตกอยางแรงไร้อนาคตมาก ๆ
5. ตลาดรองรับมีมากหน่อยเพียงได เหมือนหลายคนชอบรถ มาสด้า 3 แต่ไปจบลงที่ Honda Civic เพราะเวลาขายทิ้งราคาไม่ตกมาก ขายง่ายเพราะเป็นรถตลาด แต่ มาสด้า 3 ตอนขายราคาตกแบบหน้าใจหายเลยทีเดียว
Sony A99, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*,16 F2.8, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F2 | 35 F2 | 21 F2.8, Tokina 11-16 F2.8
Flash Sony 60m | 43m

กาแฟขม

• Member
  • **
จากการทดลอง ผมว่า NEX-5n, NEX-7, ใช้สะดวก ปรับใช้งานได้ง่ายกว่า ใช้กับมือหมุนได้มันส์กว่าเพราะมันมีPeaking ให้เล่น สำหรับคนมือใหญ่ๆ เอา NEX มาใส่ Half case ก็พอได้ แต่ OM-D คงต้องหา Grip มาใส่ครับ ทีนี้พอใส่กริ๊ปเข้าไป กลับไปแบก Full frame ก็ได้เหมือนกัน...
Body : Nikon D700 + Sony Nex 5N
Flash : SB-900
Lenses :
Nikon AF-S 28-70 f/2.8ED, AF-D 80-200 f/2.8D-ED, AF-D 35f/2 AF-S G 85 f/1.8
Voigtlander 20f/3.5, 58 f/1.4,
Carl Zeiss Biometar ดำ 80 f/2.8

noon282

• Member
  • **
วันก่อนไปภิรมย์พลาซ่า ร้านเดียวกัน ลูกค้าสองคน คนนึงถือ nex7 คนนึงถือ OMD มาเลือกมือหมุนกัน
nex มากับ M42
OMD มากับ 4/3
ต่างคนต่างอยากได้เลนส์ระยะที่ตัวเองต้องการ แต่ระยะที่ตัวต้องการ กลับใช้เม้าท์สลับกัน มันน่าแลกกล้องกันเลย อดอมยิ้มไม่ได้ แต่ทั้งคู่ก้อต่างสนใจในอาวุธของฝ่ายตรงข้าม เลยแลกกันเล่นเลย น่ารักมากครับ :emo1_0010: :emo1_0010:

:emo1_0005: :emo1_0005:
SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

Joke NEX

• Member
  • **
  • ชู A7R ขึ้นแล้วหมุนๆ
ผมว่าเทคโนโลยี่ ที่ SONY น่าจะพิจารณาในการพัฒนาต่อไป คือระบบกันสั่นที่กล้องนะครับ ISO ตอนนี้ดีมากๆแล้ว
A7R+ MF/AF Lens
ขอฝากเวบสำหรับคนรัก Minidisc
http://www.facebook.com/pages/Minidisc-Retro/135998173205740?ref=hl
อันนี้ FB ที่ผมไว้โพสภาพครับ
http://www.facebook.com/pattarapon.thanachaisang

dji_2000

• Member
  • **
ผมว่าเทคโนโลยี่ ที่ SONY น่าจะพิจารณาในการพัฒนาต่อไป คือระบบกันสั่นที่กล้องนะครับ ISO ตอนนี้ดีมากๆแล้ว

สาธุ ขอพัฒนา โฟกัสเร็วเท่า DSLR , Object tracking relia 90% , pin shutter , 85 f1.4 , หรือ 35 -105 f2.8

norapat

• *
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนสำหรับคำแนะนำมากครับ

เดี๋ยวขอเวลาผมกลับไปคิดอีกนิดนึงว่าจะเอายังไงกับชีวิตดี
ผมพึ่งรู้ว่า Nex 7 มี noise มากกว่า OM-D เลยนะครับเนี่ย
เลยกลัวว่าจะมีปัญหาอยู่เหมือนกัน แต่ก็แอบกลัวว่าหากใช้ OM-D อาจโดนทิ้งเหมือนตอนที่ Minolta ขายกิจการทิ้งไป

อย่างไรก็ตาม ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำแนะนำจากพี่ ๆ ทุกคนครับ
ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวเอาไว้ก่อนล่วงหน้าด้วยนะครับ  :emo1_0046:

ขอบคุณมากครับ ^/\^

tummerry

• Member
  • **
ไม่ดู fuji x1 pro ไปด้วยหล่ะครับ ตัวเล็ก สวย คลาสสิค

norapat

• *
ไม่ดู fuji x1 pro ไปด้วยหล่ะครับ ตัวเล็ก สวย คลาสสิค

พี่ tummerry ครับ
เท่าที่ดูตอนนี้ชอบเจ้า Nex 7 กับ OM-D มากกว่าครับ
บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าทำไมฮะ

ขอบคุณครับ

tummerry

• Member
  • **
งั้นถ้าเหลือแค่สองตัว ใจผมโอนเอนไปทาง omd แฮะ

หน้าตามันคลาสสิคกว่า

(มองที่หน้าตาล้วนๆเลยนะครับ 5555 :emo1_0009:)

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's
มาย้ำว่าNEX7 อีกรอบ ตามเหตุผลข้างบนที่เคยตอบไปแล้วครับ  :emo1_0007:
flickr
www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage
www.facebook.com/mikonta
A-Mount : 16/2.8, 16-35/2.8 ZA*, 17/3.5, 20/2.8, 28-70/2.8, 35/1.4, Summicron 50/2, 70-200/2.8 OS, 135/1.8 ZA*

norapat

• *
ขอบคุณคำแนะนำสำหรับพี่ ๆ ทุกคนมากครับ
ตอนนี้ผมได้ไปสู่ขอน้อง OM-D เป็นที่เรียบร้อย
เอาไว้หากมีโอกาส และมีกำลังทรัพย์จะลองซื้อ Nex7 มาเล่นดูนะครับ ^^

ขอบคุณครับ  :emo1_0024:

inutt

• Member
  • **
แอบเอียงไปทาง omd เหมือนกันครับรอดูnexตัวใหม่ก่อน

butterzai

• Member
  • **
    • คลังรูปเก่าๆ
ไปลองเล่นทั้งคู่มาละ  7 ผมใช้อยู่

หน้าตา  OMD หล่อกว่า  ถ้ามีกริป  ไม่มีกริป ผมชอบ 7 นะ  จับถนัดมือกว่า  :emo1_0004:
ช่องมอง ผมให้ NEX 7 ดีกว่าพอสมควรครับ   ทั้งสี  ความคมชัด
จอหลัง  OMD มีทัช  ดีกว่าครับ
กันสั่นเทพ   ISO สูงๆแจ่มเนี่ย    OMD ครับ  แต่ถ้าแสงดีๆ  ISO 100 ของ NEX 7 +APS-C ผมว่าไฟล์มันสุดๆจริงๆนะ(OMD ISO เริ่มที่ 200)
ควบคุม  NEX 7 แรกๆยาก  หลังๆ tri navi  เร็วจนไม่อยากจับ NEX 5 เลยครับ   :emo1_0004:
เลนส์ออโต  ไป OMD เถอะ  เลนส์เยอะจริงๆ  x2 ใช้กับเลนส์ออโต ไม่เกิดปัญหาเลย 
ถ้าอยากจะหมุน  ก็ดีพอกันละมั้ง  ตัวนึงกันสั่น  ตัวนึง Peaking กับเบลอหลังดีกว่าหน่อยๆ (Depth)   :emo1_0008:

ส่วนตัวผม  แสงน้อยๆ  ชอบพกขาตั้ง   และถ่ายกลางวันมากกว่าเยอะ   เลยไป NEX 7 ครับ
(สองตัวนี้  ผมนอนคิด  เลือกเป็นอาทิตเลย   สรุป กันสั่นคงไม่ได้ใช้บ่อย  เลยมา NEX 7  :emo1_0014:)

norapat

• *
ไปลองเล่นทั้งคู่มาละ  7 ผมใช้อยู่

หน้าตา  OMD หล่อกว่า  ถ้ามีกริป  ไม่มีกริป ผมชอบ 7 นะ  จับถนัดมือกว่า  :emo1_0004:
ช่องมอง ผมให้ NEX 7 ดีกว่าพอสมควรครับ   ทั้งสี  ความคมชัด
จอหลัง  OMD มีทัช  ดีกว่าครับ
กันสั่นเทพ   ISO สูงๆแจ่มเนี่ย    OMD ครับ  แต่ถ้าแสงดีๆ  ISO 100 ของ NEX 7 +APS-C ผมว่าไฟล์มันสุดๆจริงๆนะ(OMD ISO เริ่มที่ 200)
ควบคุม  NEX 7 แรกๆยาก  หลังๆ tri navi  เร็วจนไม่อยากจับ NEX 5 เลยครับ   :emo1_0004:
เลนส์ออโต  ไป OMD เถอะ  เลนส์เยอะจริงๆ  x2 ใช้กับเลนส์ออโต ไม่เกิดปัญหาเลย 
ถ้าอยากจะหมุน  ก็ดีพอกันละมั้ง  ตัวนึงกันสั่น  ตัวนึง Peaking กับเบลอหลังดีกว่าหน่อยๆ (Depth)   :emo1_0008:

ส่วนตัวผม  แสงน้อยๆ  ชอบพกขาตั้ง   และถ่ายกลางวันมากกว่าเยอะ   เลยไป NEX 7 ครับ
(สองตัวนี้  ผมนอนคิด  เลือกเป็นอาทิตเลย   สรุป กันสั่นคงไม่ได้ใช้บ่อย  เลยมา NEX 7  :emo1_0014:)

ขอบคุณพี่ butterzai มากครับสำหรับคำแนะนำ  :emo1_0001:

vazabiman

• Member
  • **
Nex7 ด้วยอีกเสียงครับ ใช้งานง่ายไฟย์ภาพดี :emo1_0006:
SONY A77 & nex7
SONY LA-EA2
SONY DT 16-50 F2.8
SONY DT 50 F1.8
SONY DT 55-200
Minolta 100-200 f4.5
http://www.flickr.com/photos/46713565@N07/

sakorn

• Member
  • **
ผมชอบหน้าตาของ OMD แต่อยากได้โบเก้แจ่มๆ จาก  NEX  ตัดสินใจยากนะเนียะ :emo1_0014:
ให้ตัดสินใจ ผมไป NEX  ครับ  ถ้าจับแล้วชอบ จัดเลยครับ ตัวไหนก็ดีไม่ห่างกันมากนัก

@on

• Member
  • **
อีกความเห็นนึงจากคนที่เคยมีปัญหาเดียวกัน

ถ้าพูดเรื่องน้ำหนักด้วย อยากให้ลองคิดถึงน้ำหนักที่รวมเลนส์ด้วยนะครับ เลนส์ nex ใหญ่+หนักกว่าพอสมควร

ที่เหลือก็ตามความเห็นด้านบนครับ

อ้อ ไฟล์ jpg จากกล้อง omd จะดูดีกว่านะในสายตาของคนทั่วไปครับ

mckyparty

• Member
  • **
OMD มันตื้ด ตื้ด(ไวมาก)

yuthasak

• Member
  • **
ผมใช้ NEX7 อยู่ยังไม่เคยลอง OMD ผมใช้ NEX7 คู่กับเลนส์ CZ ไฟล์งานโอเคเลยนะครับ
แต่เสียอย่างเดียว sony ใช้กับ studio ใหญ่ไม่ค่อยได้ ได้แต่ น้องหนอน กับ นายนิค
อัจฉริยะเกิดจาก พรสวรรค์ หรือ พรแสวง

วิทยา

• Member
  • **
    • ขายเครื่องเสียงญี่ปุ่น
เชียร์ Nex7 เพราะใช้อยู่ครับ  เหตุผลข้างบนบอกหมดแล้ว :emo1_0006:
nex7

ฝากกดไลน์ด้วยครับ  ขายเครื่องเสียงญี่ปุ่น นำเข้าจากญี่ปุ่น
https://m.facebook.com/pages/Minidisc-md/1481398835427285?_rdr

Kinikuman

• *
เคยใช้ OMD Em5 ผมว่าโอเคเลยนะ ลงตัวสำหรับผม

แต่ที่ไม่ชอบ คือ มันไม่ flash ในตัว ต้องพกตลอด

ตอนใช้ มีแต่คนมาชม ว่ากล้องสวยครับ ยิ่งใส่พวก case หนัง กับสายหนัง ยิ่งเท่ห์

ortler

• *
omd อีกเสียงครับ หล่อจริง

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.236 วินาที กับ 23 คำสั่ง