ผู้เขียน หัวข้อ: กุหลาบวันฟ้าหม่น...ดูเจ้าช่างเหงา...บานในหุบเขา...ของผืนป่า..ฤดูฝน  (อ่าน 6422 ครั้ง)

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
สวนผึ้งอีกแล้วนะครับ รอบนี้ตรงเข้าไปทางเขากระโจม ตั้งใจไปถ่ายภาพดอกกุหลาบที่ไร่อุษาวดีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

ฟ้าครึ้มๆ แทบไม่มีคนเข้ามาเลย เข้าไป 9 โมงเช้ากว่าจะออกมาบ่าย 4 กว่าถ่ายรูปเพลินจนลืมหิวกันไปเลยครับ

ขาลงมาเจอเจ้าของไร่ บอกว่าขึ้นมาดูผมเห็นหายขึ้นไปนานมาก นึกว่าผมหลงป่าไปแล้ว

ช่วงนี้ดอกกุหลาบยังบานไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ โดนทั้งฝนทั้งแดด ทางเจ้าของไร่บอกว่าถ้ามาตอนหน้าหนาว

กุหลาบจะกำลังบานสวยเลย ตอนนี้อยู่ในช่วงบำรุงใส่ปุ๋ยดูแลกุหลาบอยู่

แต่เขาก็ให้ผมเดินถ่ายรูปเที่ยวชมได้ตามสบายครับ ด้านบนมีน้ำตก และมีที่พักด้วย  ลองชมภาพกันดูนะครับ   :emo1_0001:

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 2 ครับ  เป็นทางเดินเข้าไปที่ไร่กุหลาบครับ

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 3 ครับ  สภาพบริเวณไร่กุหลาบครับ มี 2 แปลง ด้านบนกับด้านล่าง บริเวณด้านล่างจะปลูกเยอะกว่า

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 4 ครับ  เดินถ่ายรูปมาตามทางเรื่อย ๆ อากาศไม่ร้อนครับ เมฆเยอะ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 5 ครับ  มีแสงมาบ้าง แต่ส่วนมากฟ้าจะครึ้มตลอด ถ่ายรูปสบาย แต่แดดไม่มีสีก็ไม่มาครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 6 ครับ  มายืนตรงนี้แล้ว แดดไม่มีก็คงต้องถ่ายตามสภาพแสงที่เอื้ออำนวยล่ะครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 7 ครับ  ที่ผมอยู่ถ่ายภาพได้นานก็เพราะว่าไม่ร้อนด้วยล่ะครับ เมื่อยขาก็นั่งพักบนสนามหญ้าในไร่เลย

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 8 ครับ  กุหลาบมีให้ถ่ายเยอะจริง ๆ ครับ ทั้งสีแดง ส้ม ชมพู เหลือง ขาว  เสียดายแค่ดอกยังบานไม่สวยกับไม่มีแสงช่วยแค่นั้นเอง

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 9 ครับ  ไม่มีคนเลยครับ เดินถ่ายรูปเลือกมุมได้สบายเลย

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 10 ครับ  เบลอฉากหลังได้เลยครับ มีแต่สีดอกกุลาบและใบไม้

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 11 ครับ  ไม่มีโบเก้วิ้ง ๆ เพราะไม่มีแดดมาช่วย ก็เป็นโบเก้ดอกกุหลาบแทนครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 12 ครับ  เพิ่งเคยเห็นไร่กุหลาบที่มีดอกเยอะก็ที่นี่แหละครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 13 ครับ  คุยกับเจ้าของไร่บอกว่าแต่ก่อนเคยตัดแต่งดอกขายได้กำไรดีอยู่ แต่เจอพิษฟองสบู่แตกได้รับผลกระทบไปด้วยครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 14 ครับ  ช่วงหลังก็เลยปลูกน้อยลง ลดจำนวนคนงาน และเปิดให้นักท่องเที่ยวชมกับทำสถานที่พักครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 15 ครับ  ช่วงนี้ยังเปิดให้เข้าชมฟรี แต่หน้าหนาวจะเริ่มเก็บเงินค่าเข้าชมครับ ผมลืมถามด้วยว่าเก็บเท่าไหร่ 

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 16 ครับ  ถ่ายภาพดอกกุหลาบแล้วก็ต้องเดินขึ้นไปชมน้ำตกผาเตยกันหน่อยครับ ห่างกันไม่ไกล

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 17 ครับ  ทางเดินขึ้นไปน้ำตกทางดีครับ เป็นขั้นบันไดเดินได้สบาย

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 18 ครับ  ถึงแล้วครับน้ำตกผาเตย เล่นน้ำได้ครับ มีลึกบ้างเป็นบางจุด แต่ผมไม่ได้ลงครับเจ้าของไร่บอกมา

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 19 ครับ  ขาลงมาก็มาโครแมลงซักนิดนึงครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 20 ภาพสุดท้ายแล้วครับ  จุดประสงค์อีกอย่างที่ผมไปถ่ายภาพที่นี่ก็เพราะได้มือหมุนมา 2 ตัว ก็เลยจะเอาไปลองด้วยนะครับ

ขอบคุณที่เข้ามารับชมภาพกันนะครับ  ติได้ตามสบายเช่นเคยครับผม   :emo1_0001:

pumpu

• Member
  • **
ภาพแรกสวยมาเลยครับน้าป้อด :emo1_0005:
เล่นมือหมุนเหมือนน้าอ้นเลย  :emo1_0004: a77 มี peaking ตอนfocus ใช้ดีไหมครับ
เออ ขออนุญาต เรื่องสีแดง สีมันอิ่มเกิน ไม่รู้ว่าเป็นที่จอผมหรือเปล่า :emo1_0001:
สงสัยคงยังไม่ตอบเพิ่งเห็นเวลาที่น้าโพส นอนดึกมากครับ  :emo1_0006:
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006:ตามมาเที่ยวด้วย สวยทั้งชุด เลยครับ :emo1_0006: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
สวยครับ อยากไปมากเลยไร่นี้

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
ส่องมาหลายกระทู้ hillman สมฃื่อจริงๆ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ชอบ close up 4ภาพสุดท้ายจังค่ะ
ดูแล้วหลุดเข้าไปในห้วงอะไรซักอย่าง สวยอ่ะ มุมกล้อง อารมณ์ องค์ประกอบ เป๊ะ!!!
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ชอบ"ลีลา" ภาพสุดท้ายมากเลยครับ !!  :emo1_0005:

pitichot

• **
แต่ละภาพแจ่มเลยครับ
ชอบภาพน้ำตกจังครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

chokdeec

• **

Gamerobot

• Member
  • **
ผมว่าสีหวานมากเลยครับ ดูสะบายตาดีจัง  :emo1_0007:

Jangko_nex-5

• Member
  • **
ไปครั้งหน้า มารับผมไปด้วยนะครับ ถ่ายทอดออกมาได้สุดยอดเลยครับ เนียนใสมากๆครับ :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0008: :emo1_0008:
***ผมชื่อ จังโก้ อายุ 21 ปี ติดต่อพูดคุยหรือชมผลงานล่าสุดได้ที่***
www.Pixnode.com/jangkopictures
www.Facebook.com/Jangkom3image
นะคร๊าบบบ

hillman

• Member
  • **
ภาพแรกสวยมาเลยครับน้าป้อด :emo1_0005:
เล่นมือหมุนเหมือนน้าอ้นเลย  :emo1_0004: a77 มี peaking ตอนfocus ใช้ดีไหมครับ
เออ ขออนุญาต เรื่องสีแดง สีมันอิ่มเกิน ไม่รู้ว่าเป็นที่จอผมหรือเปล่า :emo1_0001:
สงสัยคงยังไม่ตอบเพิ่งเห็นเวลาที่น้าโพส นอนดึกมากครับ  :emo1_0006:

ขอบคุณมากเลยครับน้าหมอปั้ม   :emo1_0002:  :emo1_0007:  peaking ของ A77 ยังไม่ได้ลองใช้ดูเลยครับ ว่าจะศึกษาฟังก์ชั่นนี้อยู่เหมือนกัน

มือหมุนผมเอาไปใส่กับ A55 และ Nex3 ครับ ว่าจะตั้งอีกกระทู้แยกไปนะครับ เรื่องสีแดงจอน้าหมอปั้มไม่เพี้ยนหรอกครับ ผมปรับให้มันจัดมากไปเอง

ตอนถ่ายมารายละเอียดกลีบดอกมันหายกลืนไปกับสีนะครับ   :emo1_0001:  เอาภาพที่ได้จากมือหมุนมาให้ลองชมดูก่อนครับ

:emo1_0006:ตามมาเที่ยวด้วย สวยทั้งชุด เลยครับ :emo1_0006: :emo1_0006:

ขอบคุณมากเลยครับน้าชัย   :emo1_0002:  :emo1_0007:

hillman

• Member
  • **
สวยครับ อยากไปมากเลยไร่นี้

ขอบคุณมากเลยครับน้าชาคริต   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ลองแวะเข้าไปเที่ยวชมดูนะครับ กุหลาบเยอะติดร่มกันฝนไปด้วยนะครับ   :emo1_0001:

ส่องมาหลายกระทู้ hillman สมฃื่อจริงๆ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ชอบ close up 4ภาพสุดท้ายจังค่ะ
ดูแล้วหลุดเข้าไปในห้วงอะไรซักอย่าง สวยอ่ะ มุมกล้อง อารมณ์ องค์ประกอบ เป๊ะ!!!

ขอบคุณมากเลยครับป้า pockcha   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ผมชอบธรรมชาติป่าเขาก็เลยมักจะถ่ายภาพแนวนี้ซะส่วนมากครับ   :emo1_0001:

hillman

• Member
  • **
ชอบ"ลีลา" ภาพสุดท้ายมากเลยครับ !!  :emo1_0005:

ขอบคุณมากเลยครับน้าอาร์ต   :emo1_0002:  :emo1_0007:  แต่ลีลาและมุมมองถ่ายภาพของน้าอาร์ตเหนือกว่าเยอะครับ   :emo1_0001:

แต่ละภาพแจ่มเลยครับ
ชอบภาพน้ำตกจังครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้าหนุ่ม   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ม่อนแจ่มของน้าหนุ่มก็สวยจริง ๆ ครับ   :emo1_0001:

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light

และภาพสีก่อนลีลาด้วย ครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

hillman

• Member
  • **
ภาพสวยงาม ครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้าโชค   :emo1_0002:  :emo1_0005: น้าโชคถ่ายพรอตเทรตได้งามมาก ผมล่ะถ่ายไม่เป็นจริง ๆ  :emo1_0001:

สวยงาม ร่มรื่นดีครับ  น่าไปพักผ่อน  :emo1_0007:

ขอบคุณมากเลยครับน้าหน่อย   :emo1_0002:  :emo1_0007:  บรรยากาศบริเวณสวนกุหลาบสวยจริง ๆ ครับ   :emo1_0001:

PAAOM

• Member
  • **
แวะมาชมกุหลาบสวยๆค่ะ  :emo1_0006:

hillman

• Member
  • **
ผมว่าสีหวานมากเลยครับ ดูสะบายตาดีจัง  :emo1_0007:

ขอบคุณมากเลยครับน้าเกมส์   :emo1_0002:  :emo1_0007:

ไปครั้งหน้า มารับผมไปด้วยนะครับ ถ่ายทอดออกมาได้สุดยอดเลยครับ เนียนใสมากๆครับ :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0008: :emo1_0008:

ขอบคุณมากเลยครับน้าจังโก้   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ไปกับผมอาจจะมีผู้ช่วยติดตามไป 2 คนด้วยนะครับ   :emo1_0008:

hillman

• Member
  • **

และภาพสีก่อนลีลาด้วย ครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้าชัย   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ดีใจที่น้าชัยแวะมาชมภาพของผมครับ   :emo1_0001:

แวะมาชมกุหลาบสวยๆค่ะ  :emo1_0006:

ขอบคุณมากเลยครับป้าอ้อม   :emo1_0002:  :emo1_0007:  ฝีมือป้าอ้อมก็ทำให้ผมทึ่งกับภาพสวย ๆ ได้เสมอเลยครับ   :emo1_0001:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.241 วินาที กับ 23 คำสั่ง