ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแจมด้วยกะดอกทิวลิปสวยๆครับ ติชมได้นะครับเผื่อจะได้ไอเดียใหม่ๆ  (อ่าน 2066 ครั้ง)

oaoamaru

• *
ดอกทิวลิปหมายถึงการตกหลุมรักหัวปักหัวปำ ความรักที่ฉาบฉวยและจึดจางอย่างรวดเร็ว
ทิวลิปสีแดงคือ"อยากให้โลกรู้ว่าฉันรักเธอ"

oaoamaru

• *
ดอกทิวลิปสีเหลืองคือ "ฉันหมดหวังในรักเธอแล้วหรือไร"

oaoamaru

• *
ถ้าดอกทิวลิปหลากสีคือ "ดวงตาแสนสวยของเธอทำให้ฉันคลั่งไคล้"

oaoamaru

• *
มหาวิหารนักบุญเปโตรหรือมหาวิหารเซนต์ปีเตอร์เป็นสิ่งก่อสร้างที่ใหญ่และสำคัญที่สุดในนครรัฐวาติกันสร้างทับวิหารเดิมที่ชื่อเดียวกัน เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่สุดที่หนึ่งของคริสตชนนิกายโรมันคาทอลิก ที่ตั้งโบสถ์เชื่อกันว่าเป็นที่ฝังร่างของ นักบุญเปโตรซึ่งเป็นหนึ่งในอัครทูตของพระเยซู นักบุญเปโตรเดิมเป็นบิชอปองค์แรกของแอนติออก ต่อมาก็ได้สถาปนาขึ้นเป็นพระสันตะปาปาองค์แรกของโรม เพราะนิกายโรมันคาทอลิกเชื่อกันว่าร่างของนักบุญเปโตรถูกฝังไว้ที่นี่ จึงเป็นประเพณีกันต่อมาว่าพระสันตะปาปาหลายองค์ก็ฝังไว้ที่วัดนี้

oaoamaru

• *
ตัวมหาวิหารปัจจุบันเริ่มสร้างเมื่อวันที่ 18 เมษายน ค.ศ. 1506 บนโบสถ์แบบคอนแสตนทีน และเสร็จเมื่อปี ค.ศ. 1626

oaoamaru

• *
ประติมากรรมแกะสลักหินอ่อน Pieta ผลงานระดับ master piece ของไมเคิลแองเจลโล

Pieta เป็นหนึ่งในประติมากรรมแกะสลักหินอ่อนที่ดีที่สุดในโลก เป็นผลงานของไมเคิลแองเจลโล ภาพนี่เป็น moment ขณะที่พระแม่มารีเข้าไปอุ้มร่างไร้วิญญาณของพระเยซูที่ถูกปลดจากการตรึงบนกางเขน ลองดูใบหน้าพระแม่มารี สีหน้า แววตา ดูเศร้า ได้อารมณ์และงดงามสุดๆ รายละเอียดความพริ้วของเสื้อผ้าที่แกะจากหินอ่อนทั้งก้อน สรีรภาพของพระเยซู รอยตะปูบนหลังมือเท้าของพระเยซู สุดสุด

ตอนที่ไมเคิลแองเจลโลแกะรูปนี้เขาเป็นศิลปินโนเนมวัย 23 ปีที่เดินทางจากบ้านนอกเมืองฟลอเรนซ์มาโรม ตอนแกะรูปนี้เสร็จ คนในโรมตะลึงในความงาม โดยเข้าใจว่าคนที่แกะเป็นศิลปินอีกท่านนึงที่มีชื่อเสียงในขณะนั้น จนวันหนึ่ง ไมเคิลแองเจลโลจึงได้ทำสิ่งที่เขาทำครั้งแรกและครั้งสุดท้าย คือแอบมาสลักชื่อตัวเองบนรูปแกะสลัก Michael Angelus Bonarotus Florentinus Faciebat คือนามเต็มของยอดศิลปินผู้นี้ ซึ่งเป็นผลงานเดียวที่เขาสลักชื่อไว้ ว่ากันว่า ไมเคิลแองเจลโลเสียมารดาก่อนมากรุงโรม รูปนี้จึงแกะสลักออกมาได้อย่างได้อารมณ์ของการสูญเสียคนที่รัก และเขาก็แจ้งเกิดจาก Pieta

MooUon

• Member
  • **
    • ไทยมัลติพลาย
ท้องฟ้าสวย :emo1_0071: ภาพสวยครับ :emo1_0005: ครั้งหนึ่งในชีวิตก็ว่าจะไปให้ได้ครับ

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
สวยงามมากๆ แต่ว่าภาพน้่อยดูไม่จุใจครับ    :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
กฏของการโพส์ภาพในห้องภาพ ให้โพส์ภาพได้แค่ 1 กระทู้/ห้องภาพ/วัน เท่านั้นนะครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
กฏของการโพส์ภาพในห้องภาพ ให้โพส์ภาพได้แค่ 1 กระทู้/ห้องภาพ/วัน เท่านั้นนะครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

iampirat

• Member
  • **
ภาพสวย  ท้องฟ้าสดใสสวยงามมาก :emo1_0005:

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
ภาพงามมากครับยังไงครั้งต่อไปอ่านกฎก่อนนะครับ :emo1_0006:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

web_rung

• Member
  • **
ฟ้าแจ่มโพดๆค่ะน้า  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0006:
อยู่ใต้ฟ้ากลัวอะไรกับฝน เกิดเป็นคนพอถึงที่ก็ตาย
Nex 5n
Lens 16mm / Lens 18-55mm

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
ซักครั้งอยากไปครับ  :emo1_0004:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

jimmy2

• Global Moderator
สมาชิกใหม่ ยังไม่รู้กฎและระเบียบของที่นี่

ภาพสวย จะลบก็เสียดาย

ขอรวมทั้ง 2 กระทู้ให้เป็นกระทู้เดียวกันนะครับ

oaoamaru

• *
ต้องขอโทษทีนะครับ ที่ไม่ได้อ่านกฎ ยอมรับผิดทุกประการครับ คราวหน้าจะระวังครับ ขอบคุณที่เตือนครับ

ส่วนคุณ LENS G ครับ ภาพยังมีอีกเดี่ยวทะยอยลงให้ดูให้จุใจครับ ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะครับ

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
ภาพวิหาร สวยมากค่ะ .. ฟ้าสีสันสดใจได้ใจจริง ๆ  :emo1_0003: :emo1_0003:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

MUDSKIPPER

• Member
  • **
ช่วงแรกขนาดภาพมันเล็กไปนิ้ด  :emo1_0014:

หลังๆ กว้างๆ อาคารสวยๆ ฟ้าเข้มๆ แบบนี้  ผมรักตายเลย  :emo1_0010:

ksupasawat

• Member
  • **
ภาพวิหารอลังการณ์จริงๆ สวยงามมากครับ  :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.142 วินาที กับ 23 คำสั่ง