ผู้เขียน หัวข้อ: เพียง 1 ภาพจาก Sony a700 + 24-70CZ  (อ่าน 4366 ครั้ง)

jimmy2

• Global Moderator
เพียง 1 ภาพจาก Sony a700 + 24-70CZ
« เมื่อ: 04 พ.ค. 2012, 07:17 pm »
จำต้องใช้กล้องสำรองแล้วหละงานนี้

ถ่ายไปทำ ad โฆษณา

สินค้าของตัวเอง

พวกแม็กกาซีน เคยบ่นว่า พี่ไม่แบ่งให้พวกผมมีรายได้บ้างเลยนะ
ถ่ายรูปก็ถ่ายเอง วาง Lay Out ก็ทำเองอีก
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ไม่มีอะไรคุยให้ฟังเล่นๆ หนุกๆ

รูปนี้ รอเพียงวาง Lay Out ก็จะเป็น ad ในแม็กกาซีนแล้วครับ

แสงจากไปดาวไลท์ในร้าน ใช้ WB ที่ 3000 ต้องการให้ติดเหลืองนิดหน่อย ดูอุ่นดี

ติและวิจารณ์ได้เต็มที่นะครับ

AES

• Ghost Watcher
  • **
Re: เพียง 1 ภาพจาก Sony a700 + 24-70CZ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 2012, 11:17 pm »
สวยดีครับ น้าจิมใส่ text เข้าไปเลยสิ ได้ส่งงานเองเลย  :emo1_0010:

chokdeec

• **
Re: เพียง 1 ภาพจาก Sony a700 + 24-70CZ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 12:42 am »
สำรองก็ ยังหวังผลได้ดี ครับ พี่ นพ

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 06:08 am »
แหม น้าจิมมี่ กล้อง A700 ยังทำงานได้ดีและไว้ใจได้ กับงานของผมเสมอครับ   ส่วนรูปที่น้าโพส์ท ผมว่าการจัดวางยังไม่ค่อยลงตัว ยังดูรกไปนิด และถ้าเอาสายไฟออกหรือซ่อนเก็บหลบมุมได้น่าจะดีกว่า เพราะสายไฟถ้าไม่ใช่สาระสำคัญของสินค้าลูกค้าน่าจะทราบได้เองโดยไม่ต้องนำเสนอครับ  ในความคิดผมถ้าวางกีต้าในแนวนอนให้เห็นครึ่งหนึ่งของกีต้าน่าจะสวยและสื่อความหมายได้ดีกว่า(ถ้าไม่ติดว่าน้าจิมมี่จำเป็นต้องวางภาพเป็นแนวตั้งเต็มหน้านิตยสาร) โดยอาจจะเลือกมุมหรือหาฉากหลังใหม่ที่ดูสบายๆมีพื้นที่เหลือมากกว่านี้ครับ ส่วนเรื่องแสงถ้าเป็นไปได้หาอะไรมากรองให้นิ่มลงอีกนิดและเพิ่มความสว่างของภาพอีกหน่อยจะดีกว่าครับน้า เพราะดูแล้วยังแข็งไปนิดนะครับ (ในมุมมองส่วนตัวของผมที่ไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์เครื่องดนตรีนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2012, 09:55 am โดย LENS G »

ksupasawat

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 09:08 am »
สำหรับผมเรื่องสายกลับทำให้มันดูมีชีวิตชีวาในแบบของการนำเสนออุปกรณ์เอฟเฟ็คกีต้าครับ ส่วนเรืองอื่นๆไม่มีความเห็นเพราะไม่ชำนาญครับ
 :emo1_0005:

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 09:55 am »
3 กล่องนั้น น้าจิมมี่ตั้งใจขายทั้งสามกล่องหรือ มีกล่อง 1 เป็นตัวใหม่ อีกสองกล่องเป็นเวอร์ชั่นเดิมครับ

ถ้าขาย 1 และอีก 2 เป็นตัวเก่า แสดงถึงการพัฒนารุ่นใหม่ วางให้สองกล่องหลังแบบคร๊อบขาดๆ เกินๆ จะดูมีนัยทันที วางเอียงด้วยก็ได้ ให้ดูไม่สมดลุย์ หรืออาจต้องทิ้งเดฟให้เบลอเล็กน้อย เพื่อเน้นตัวหน้าที่จะขาย

ถ้าขาย 3 กล่อง ง่ายครับ จัดเข้าเฟรมทั้งหมด องค์แบบเดิมก็ได้ จากนั้นให้เรียงลำดับการใช้ หรือถ้าใช้งานเดียวกัน ก็เรียงระดับราคา / performance

กีตาร์/แอมป์ ด้านหลัง เพื่อบอกว่ามันเป็นส่วนประกอบ ใช่เลย คร๊อบแบบนั้น ไม่เน้น ทิ้งให้จม Shadow ชอบครับ แต่ด้วย perspective อาจต้องเอียงกีตาร์ใหม่นิดนึง

เรื่องสาย ถ้ายาว น้ากอสจะวางก่อนว่า ต้น-ปลาย จากไหนไปไหน ให้เห็นในภาพ เส้นเป็นการแสดงการเชื่อมโยงอุปกรณ์ที่ดีมาก
จัดความโค้งให้ไม่โดนตัดขอบ สวยเลย การเก็บแอบสายส่วนเกิน น้ากอสชอบม้วนพับไปแอบหลังกล่องบางกล่อง ถ้าทำได้
แต่ยังทิ้งเส้นเชื่อมให้เห็นจากต้นทาง นำสายตาไปสู่ปลายทางได้

บาง ads แกเล่นว่าต้นทาง วิ่งจากกลางภาพทิ่มไปที่ขอบขวา แล้วด้านซ้าย สายก็โผล่มาจากแนวเดิมไปที่ปลายทางเลย ลดการรบกวนในภาพ ใช้แนวระดับสายตาเชื่อมโยงสายจากขอบซ้าย-ขวา กลับมาติดกันได้ ก็มี

พื้น มีอาการเอียง เส้นมีอาการลู่เข้าแบบไม่สมดุลย์ ทำให้ดูทั้งภาพเอียงทันที น้าจิมมี่ ปรับมุมกล้องถ่ายใหม่ ให้ดูสมมาตร เส้นลู่ จะลู่เข้าสู่ Subject เป็นการนำพาสายตาไปสู่ Subject อย่างมีนัยได้ครับ

ทั้งภาพใช้ Back Light ดวงเดียว สาดจากบนลงมา ภาพจะจมทั้งหมด แต่การใช้สีแรงๆ ทำให้อุปกรณ์ต่างๆ กลับมาเล่นระดับมิติได้ ผมชอบครับ รูปนี้เป็นรูปอาร์ทได้ ดูดิบดี ใช้ font แนว ร๊อคๆ ก็จบงานโปสเตอร์ได้เลย

หรือถ้าทำให้ดูไฮโซขึ้น จัด back light ด้านขวายิงกลับเข้ามา เพื่อให้แสงข้าง เปิดมิติของกล่อง 3 อัน ก็ดูดีขึ้น ซอฟท์ขึ้น

สำหรับเพื่อนมือใหม่อยากฝึกฝน ภาพนี้ สิ่งของในภาพ เยอะมากไป ถ้าจะลองหยิบออกไปซักครึ่ง เพื่อฝึกทีละเรื่อง จะทำให้เข้าใจได้มากๆ เช่น

1Subject + line
3Subject (1,2,3 เรียงลำดับ)
Subject 1 + 2 background
Subject + environment background
Subject + 1 Lighting, 2 Lighting

jimmy2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 02:02 pm »
ขอบคุณทุกท่าน

และขอบคุณน้าต้น และน้าก้อส ที่กรุณาเขียนคำแนะนำ

ขออธิบายเพิ่มเติมดังนี้
สินค้าทั้ง 3 ตัวนี้ มันใช้งานต่างกัน
จะใช้รวมกันหรือแยกกันก็ได้
แต่ตัวที่อยู่ใกล้พึ่งออกใหม่ จึงไว้หน้าชูให้เป็นพระเอก
ส่วนอีก 2 ตัวให้เป็นพระรองไว้ด้านในหน่อย
ทำแบบนี้เพราะใช้ ad เดียวได้ 3 รุ่นมันคุ้มดี

แสง - พยายามเรียนแบบ หรือให้ใกล้เคียงกับแสงบนเวทีการแสดงดนตรี ซึ่งจะมีแสงที่แรงและแข็งอยู่แล้ว

สายไฟที่เห็น - ตอนแรกไม่ใส่ไว้ มันดูโล้นๆ ไป ลองใส่เข้าไปดู รู้สึกว่ามันดูดีขึ้น

การจัดวาง - ถ้าวางเพื่อใช้งานคงไม่ใช่วางแบบนี้ แต่ที่วางแบบนี้ เพราะ ต้องการเว้นทีไว้ใส่ชื่อรุ่น รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ กำกับไว้
และที่ต้องวางเอียงก็เพราะต้องการให้เห็นมิติของสินค้า ว่า กว้างxยาวxสูง มันประมาณไหน

กีต้าร์ด้านหลัง - ที่วางตั้งเพราะ ตามธรรมชาติแล้ว จะวางกีต้าในลักษณะตั้งแบบนี้ ถ่ายมาแค่ส่วนหนึ่ง เหลืออีกส่วนหนึ่งเป็นตู้แอมป์
แต่ตรงบริเวณนี้ จะเป็น Logo สินค้า และคำพูด ซึ่งจะบังไปเกือบหมดแล้วหละครับ

พื้นที่ด้านล่างที่เว้นไว้ เพื่อใส่ชื่อและที่อยู่ของร้านครับ

พื้นไม้ - เอียง ยอมรับความผิดครับ ผมลืมเตรียมขาตั้งกล้องมากด้วย เลยใช้ขาตั้งไฟแทน ปรับมุมไม่ค่อยได้

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 06:19 pm »
เข้ามากระทู้นี้กลับออกไปด้วยความรู้เต็มๆหัว   :emo1_0005: 

*ปล* อยากกระทืบeffectบ้างจัง  :emo1_0009: 
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

lin-ping

• **
  • = I Think Therefore I am =
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 06:51 pm »
ขอบคุณทุกท่าน

และขอบคุณน้าต้น และน้าก้อส ที่กรุณาเขียนคำแนะนำ

ขออธิบายเพิ่มเติมดังนี้
สินค้าทั้ง 3 ตัวนี้ มันใช้งานต่างกัน
จะใช้รวมกันหรือแยกกันก็ได้
แต่ตัวที่อยู่ใกล้พึ่งออกใหม่ จึงไว้หน้าชูให้เป็นพระเอก
ส่วนอีก 2 ตัวให้เป็นพระรองไว้ด้านในหน่อย
ทำแบบนี้เพราะใช้ ad เดียวได้ 3 รุ่นมันคุ้มดี

แสง - พยายามเรียนแบบ หรือให้ใกล้เคียงกับแสงบนเวทีการแสดงดนตรี ซึ่งจะมีแสงที่แรงและแข็งอยู่แล้ว

สายไฟที่เห็น - ตอนแรกไม่ใส่ไว้ มันดูโล้นๆ ไป ลองใส่เข้าไปดู รู้สึกว่ามันดูดีขึ้น

การจัดวาง - ถ้าวางเพื่อใช้งานคงไม่ใช่วางแบบนี้ แต่ที่วางแบบนี้ เพราะ ต้องการเว้นทีไว้ใส่ชื่อรุ่น รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ กำกับไว้
และที่ต้องวางเอียงก็เพราะต้องการให้เห็นมิติของสินค้า ว่า กว้างxยาวxสูง มันประมาณไหน

กีต้าร์ด้านหลัง - ที่วางตั้งเพราะ ตามธรรมชาติแล้ว จะวางกีต้าในลักษณะตั้งแบบนี้ ถ่ายมาแค่ส่วนหนึ่ง เหลืออีกส่วนหนึ่งเป็นตู้แอมป์
แต่ตรงบริเวณนี้ จะเป็น Logo สินค้า และคำพูด ซึ่งจะบังไปเกือบหมดแล้วหละครับ

พื้นที่ด้านล่างที่เว้นไว้ เพื่อใส่ชื่อและที่อยู่ของร้านครับ

พื้นไม้ - เอียง ยอมรับความผิดครับ ผมลืมเตรียมขาตั้งกล้องมากด้วย เลยใช้ขาตั้งไฟแทน ปรับมุมไม่ค่อยได้

ที่แท้ ยังเป็นงานดิบ(work in progress )นี่เอง   :emo1_0001:

รอชม Finished workครับ :emo1_0004:
ปล พวกลูกศิษย์ผมเป็นลูกค้าน้าณพกัน เยอะมากๆ เด็กๆบอกว่าร้านของน้าณพ มี ก้อนๆ มากที่สุดในประเทศไทย :emo1_0006:

jimmy2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 07:31 pm »
เข้ามากระทู้นี้กลับออกไปด้วยความรู้เต็มๆหัว   :emo1_0005: 

*ปล* อยากกระทืบeffectบ้างจัง  :emo1_0009: 

ขอบคุณครับน้าเกมส์

ที่แท้ ยังเป็นงานดิบ(work in progress )นี่เอง   :emo1_0001:

รอชม Finished workครับ :emo1_0004:
ปล พวกลูกศิษย์ผมเป็นลูกค้าน้าณพกัน เยอะมากๆ เด็กๆบอกว่าร้านของน้าณพ มี ก้อนๆ มากที่สุดในประเทศไทย :emo1_0006:

ขอบคุณครับ อ.ปัน ที่ช่วยแนะนำลูกศิษฐ์มา

LENS G

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พ.ค. 2012, 08:48 pm »
น้าจิมมี่ อธิบายได้เห็นภาพการใช้งานของอุปกรณ์เลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

mommae

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ค. 2012, 11:35 pm »
พอเดาได้ว่า เจ้ากล่องๆคงเป็นพระเอกของงาน ชิมิค๊ะ

แต่ทำไม กีต้าร์มันเตะลูกกะตาอิชั้น พอควร สงสัย อิชั้นชอบสีๆอ่ะ

wawa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พ.ค. 2012, 09:30 am »
ปัญหาที่พบบ่อยมากของเจ้าของสินค้าผู้ว่าจ้างกับช่างภาพบริษัทโฆษณาคือ  "ความเข้าใจและความต้องการที่ไม่ตรงกัน"   :emo1_0014:  ผมว่าน้าณพ ฉลาดมากที่ทำเอง  :emo1_0005:  ถ้าภาพมันงามลงตัว คอมโปยอด แต่ไม่สื่อสินค้าหลักที่เราอยากเสนอมันก็จบอีก เพราะมันเป็นภาพโฆษณาไม่ใช่ภาพถ่ายในหอศิลป์  ถ้าภาพมันเก็บมาหมดสื่อได้หมด แต่องค์ประกอบห่วยแตกมันก็จบอีกกลายเป็นแค่ ไดเร็คทอรี่แบบสมุดหน้าเหลือง   :emo1_0010:   จุดพอดีตรงนี้ยากมาก บางทีช่างภาพ ส่งงานเป็นสิบๆรอบก็ปิดเคสไม่ลง  ความพอดีอยู่ที่เจ้าของสินค้าว่าพอใจผลงานนั้นไหม? เพราะเป็นคนจ่ายค่าจ้างงาน    น้าณพทำเอง ถ่ายเอง รู้เอง ว่าอยากเสนออะไรและใช้ความสามารถด้านการถ่ายภาพที่มีอยู่มานำเสนอสิ่งนั้น  :emo1_0004:  ผมว่ามันปิดเคสไปตั้งแต่น้าณพตัดสินใจเอาภาพนี้มาโพสแล้วละครับ   :emo1_0002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2012, 09:37 am โดย wawa »
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พ.ค. 2012, 12:52 pm »
ปัญหาที่พบบ่อยมากของเจ้าของสินค้าผู้ว่าจ้างกับช่างภาพบริษัทโฆษณาคือ  "ความเข้าใจและความต้องการที่ไม่ตรงกัน"   :emo1_0014:  ผมว่าน้าณพ ฉลาดมากที่ทำเอง  :emo1_0005:  ถ้าภาพมันงามลงตัว คอมโปยอด แต่ไม่สื่อสินค้าหลักที่เราอยากเสนอมันก็จบอีก เพราะมันเป็นภาพโฆษณาไม่ใช่ภาพถ่ายในหอศิลป์  ถ้าภาพมันเก็บมาหมดสื่อได้หมด แต่องค์ประกอบห่วยแตกมันก็จบอีกกลายเป็นแค่ ไดเร็คทอรี่แบบสมุดหน้าเหลือง   :emo1_0010:   จุดพอดีตรงนี้ยากมาก บางทีช่างภาพ ส่งงานเป็นสิบๆรอบก็ปิดเคสไม่ลง  ความพอดีอยู่ที่เจ้าของสินค้าว่าพอใจผลงานนั้นไหม? เพราะเป็นคนจ่ายค่าจ้างงาน    น้าณพทำเอง ถ่ายเอง รู้เอง ว่าอยากเสนออะไรและใช้ความสามารถด้านการถ่ายภาพที่มีอยู่มานำเสนอสิ่งนั้น  :emo1_0004:  ผมว่ามันปิดเคสไปตั้งแต่น้าณพตัดสินใจเอาภาพนี้มาโพสแล้วละครับ   :emo1_0002:

อ่านเรื่องของน้าณพและเม้นท์ของอาจารย์ฯแล้ว...ทำให้ผมนึกถึงตัวเองสมัยแรกๆตั้งโรงพิมพ์  :emo1_0004:

สิ่งหนึ่งที่สร้างปัญหาให้งานผมเป็นประจำ ก็คือ "ภาพถ่าย" ที่ลูกค้าให้มา ซึ่งส่วนใหญ่เอามาออกแบบ+พิมพ์โบรชัวร์หรือเมนู
(ลูกค้าของผมจะเป็นพวกโรงแรม รีสอร์ท บริษัทนำเที่ยว และร้านอาหาร)

ภาพเหล่านั้น...ลูกค้าบางเจ้าเค้าก็ลงทุนไปจ้างโปรฯมาถ่ายเป็นเรื่องเป็นราว
บางงานลูกค้าก็ถ่ายมาเอง แบบงูๆปลาๆ... บางครั้ง(แอบ)โหลดมาจากเน็ตก็ยังมี !!?

ซึ่งภาพที่เอามาใช้ในงานสิ่งพิมพ์แบบ อ๊อฟเซท (ใช้เครื่องจักร) นั้น...อันดับแรก
ควรจะมีขนาดใหญ่ คุณภาพและความละเอียดสูงๆเข้าไว้ จึงจะได้งานที่พิมพ์ออกมาสวย คมชัด มีคุณภาพเหมือนต้นฉบับ
แต่ถ้าได้ภาพที่มีขนาดเล็กหรือคุณภาพไม่ดี พิมพ์ออกมา "มันฟ้อง" ตั้งแต่หน้าแท่นพิมพ์เลยละครับ
ทั้งแตก ทั้งเบลอ ทั้งซีด (บางครั้งตอนพริ้นท์เทสต์ให้ลูกค้าดูก่อนจาก inkjet อาจมองไม่เห็นเลย)
ซึ่งพอเห็นงาน ลูกค้าบางรายก็ยอมรับและรับได้...แต่บางรายไม่ยอมรับ (แถมไม่ยอมจ่ายเงินเอาดื้อๆ 5555)

กลับมาที่ปัญหา "ภาพถ่าย" อีกครั้ง ภาพถ่ายที่ได้มาบางครั้งเอามาปรับหรือแก้ไขไม่ได้จริงๆ
เช่น ต้นฉบับมันเล็กมาตั้งแต่ในกล้อง หรือบางรายภาพสวย ไฟล์ใส ขนาดใหญ่ แต่ "มุมไม่ได้จุดขายไม่มี" (ลูกค้าบ่นให้ฟังเอง)

นี่อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ในช่วงหลังๆ ผม(จำเป็น)ต้องหันมา "จับกล้อง" และขอไปถ่ายเอง
โดยเฉพาะงานของลูกค้าที่เป็นขาประจำ (อย่างกระทู้ เกาะพีพี) ส่วนใหญ่ไม่ได้คิดเงินหรอกครับ
เพราะผมถือว่า...เป็นการตอบแทนลูกค้า(ประจำ) แล้วยังได้ไปเที่ยว ไปฝึกหัดถ่ายภาพสร้างความคุ้นเคยกับกล้องของเราอีกด้วย
ที่สำคัญ ...ได้ภาพได้มุมอย่างใจเราต้องการ บางทีเห็นภาพที่จะเอามาใช้ในงานพิมพ์ตั้งแต่เล็งกล้องเลยนะครับ..ขอบอก 5555

ผมว่า.. น้าณพ กับผมคิดเหมือนกันตรงนี้แหละครับ  :emo1_0006:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2012, 01:12 pm โดย ARTMAN »

ksupasawat

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 พ.ค. 2012, 01:18 pm »

อ่านเรื่องของน้าณพและเม้นท์ของอาจารย์ฯแล้ว...ทำให้ผมนึกถึงตัวเองสมัยแรกๆตั้งโรงพิมพ์  :emo1_0004:

สิ่งหนึ่งที่สร้างปัญหาให้งานผมเป็นประจำ ก็คือ "ภาพถ่าย" ที่ลูกค้าให้มา ซึ่งส่วนใหญ่เอามาออกแบบ+พิมพ์โบรชัวร์หรือเมนู
(ลูกค้าของผมจะเป็นพวกโรงแรม รีสอร์ท บริษัทนำเที่ยว และร้านอาหาร)

ภาพเหล่านั้น...ลูกค้าบางเจ้าเค้าก็ลงทุนไปจ้างโปรฯมาถ่ายเป็นเรื่องเป็นราว
บางงานลูกค้าก็ถ่ายมาเอง แบบงูๆปลาๆ... บางครั้ง(แอบ)โหลดมาจากเน็ตก็ยังมี !!?

ซึ่งภาพที่เอามาใช้ในงานสิ่งพิมพ์แบบ อ๊อฟเซท (ใช้เครื่องจักร) นั้น...อันดับแรก
ควรจะมีขนาดใหญ่ คุณภาพและความละเอียดสูงๆเข้าไว้ จึงจะได้งานที่พิมพ์ออกมาสวย คมชัด มีคุณภาพเหมือนต้นฉบับ
แต่ถ้าได้ภาพที่มีขนาดเล็กหรือคุณภาพไม่ดี พิมพ์ออกมา "มันฟ้อง" ตั้งแต่หน้าแท่นพิมพ์เลยละครับ
ทั้งแตก ทั้งเบลอ ทั้งซีด (บางครั้งตอนพริ้นท์เทสต์ให้ลูกค้าดูก่อนจาก inkjet อาจมองไม่เห็นเลย)
ซึ่งพอเห็นงาน ลูกค้าบางรายก็ยอมรับและรับได้...แต่บางรายไม่ยอมรับ (แถมไม่ยอมจ่ายเงินเอาดื้อๆ 5555)

กลับมาที่ปัญหา "ภาพถ่าย" อีกครั้ง ภาพถ่ายที่ได้มาบางครั้งเอามาปรับหรือแก้ไขไม่ได้จริงๆ
เช่น ต้นฉบับมันเล็กมาตั้งแต่ในกล้อง หรือบางรายภาพสวย ไฟล์ใส ขนาดใหญ่ แต่ "มุมไม่ได้จุดขายไม่มี" (ลูกค้าบ่นให้ฟังเอง)

นี่อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ในช่วงหลังๆ ผม(จำเป็น)ต้องหันมา "จับกล้อง" และขอไปถ่ายเอง
โดยเฉพาะงานของลูกค้าที่เป็นขาประจำ (อย่างกระทู้ เกาะพีพี) ส่วนใหญ่ไม่ได้คิดเงินหรอกครับ
เพราะผมถือว่า...เป็นการตอบแทนลูกค้า(ประจำ) แล้วยังได้ไปเที่ยว ไปฝึกหัดถ่ายภาพสร้างความคุ้นเคยกับกล้องของเราอีกด้วย
ที่สำคัญ ...ได้ภาพได้มุมอย่างใจเราต้องการ บางทีเห็นภาพที่จะเอามาใช้ในงานพิมพ์ตั้งแต่เล็งกล้องเลยนะครับ..ขอบอก 5555

ผมว่า.. น้าณพ กับผมคิดเหมือนกันตรงนี้แหละครับ  :emo1_0006:

กระทู้นี้ได้ความรู้ดีจัง

jimmy2

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 พ.ค. 2012, 01:37 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกๆ คอมเม้นท์ครับ

nant_fufu

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 พ.ค. 2012, 02:15 pm »
แจ่มเลยครับน้าจิม  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
อยากมีกล้องสำรองเป็น a700 มั่ง  :emo1_0009:

Pa_Poon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2012, 10:28 pm »
น้าอาร์ท ใจบุญ  :emo1_0014:
หมีโซ @ อุบลราชธานี

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2012, 12:52 am »
ได้มาอ่านกระทู้นี้ถึงจะมีภาพแค่ภาพเดียวแต่ผมได้มุมมองเพิ่มขึ้นจากน้าๆอีกเยอะเลยครับ :emo1_0005:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

LENS G

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ส.ค. 2012, 09:12 am »
น้าจิมมี่ ตกลงภาพที่เสร็จสมบูรณ์ที่เอาไปลงโฆษณาใน หนังสือ แล้วเป็นอย่างไร ขอดูหน่อยสิครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

MomentTum4life

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 ก.ย. 2013, 11:25 pm »
ขอบคุณครับ มาตามอ่านเอาทริค  :emo1_0004:

LENS G

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ต.ค. 2013, 08:16 am »

เป็นความเห็นโดนใจและเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นเลยครับ  ขอบคุณอาจารย์ที่นำความเห็นดีๆแบบไม่ต้องอธิบายอะไรมากเพราะเข้าใจและเห็นภาพเลยครับ  

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.257 วินาที กับ 24 คำสั่ง